[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

Anhhungjp

Xe tăng
Nhà cháu ủ mưu khi nào con học nói, đọc và viết thông thạo tiếng Việt thì sẽ đi sang 1 nước khác. Bố mẹ kiếm việc làm, con thì vừa học văn hóa vừa học tiếng anh. Nói thì dễ nhưng làm thì khó, cũng đã tìm hiểu rùi nhưng mà do mình ko có anh em người quen họ hàng gì nên đi hơi khó. Năm xưa cháu có người cho 1 suất đi Nhật (lúc đó phải đóng 100tr, nhưng là cty cho mượn mình đi theo rồi trả dần, nhưng cuối cùng cháu ko đi). Giờ vẫn ở nơi đây, đôi khi thấy cũng tiêng tiếc. Tại chưa được xuất ngoại nên cứ ham hố thế.
Chứ thực ra ở VN nếu cs vương giả thì cũng tha hồ sướng. Trong tuần đi làm, cuối tuần vi vu vùng ngoại ô hoặc nơi nào đó ngủ nghỉ ăn món gì ngon ngon để thay đổi ko khí cũng tha hồ sướng. Đi nước ngoài thì phải làm việc tối mắt tối mũi chẳng ngẩng đầu lên được. Lúc đó tiền nó lại vật chít người ấy nhỉ.
Ở Nhật thì cụ cũng phải có công việc ổn định, đại khái là làm văn phòng thì đồng nghiệp, mọi người còn quý và đối xử khá bình đẳng, chứ làm dạng tu nghiệp sinh, hay lao động phổ thông ở dưới xưởng thì người Nhật họ cũng phân biệt lắm. Xã hội Nhật tuy hơi khó hòa nhập, nhưng mà cũng không đến mức kì thị, nói chung sống và làm việc bình thường, hưởng dịch vụ và giáo dục của họ thôi, còn chơi bời bạn thân chủ yếu vẫn là người Việt với nhau, chơi với người Nhật thì theo dạng cá nhân thôi, hòa nhập vào cuộc sống văn hóa của họ hơi mệt, mà đôi khi mình cũng không thích lắm vì nhiều cái hơi khác với phong tục của người Việt mình.

DE-VN

Xe tăng
Tôi sẽ kể ở đây cái hay và cái dở của xã hội Đức ( chắc bắc Âu hay Mỹ cũng na ná vậy ). Kể để có cụ nào rảnh thích nghe chuyện tư bản thì vào đọc để biết . Chứ không phải là kể để thần thánh hay là vì rồ tư bản gì cả . Mà kể ở đây để các cụ đọc xong có thể so sánh ở đâu tốt hơn hoặc có một cái nhìn khách quan hơn.

Bắt đầu từ bất cứ một đứa trẻ nào sinh ra tại Đức , không phân biệt là nó mang quốc tịch Đức hay nước ngoài , đều được nhận ngay lập tức từ nhà nước 184 € / tháng cho đến năm 18 tuổi (nếu sau 18 tuổi đứa trẻ đi làm ) , hoặc đến năm 27 tuổi khi đứa trẻ đó vẫn là sinh viên. Kể cả bố mẹ chúng là người nước ngoài , nhưng chỉ cần có giấy phép cư trú ( không phân biệt có thời hạn hay vô thời hạn ) là đủ điều kiện để nhận tiền trẻ . Từ đứa bé thứ 3 trở đi còn được nhận hơn 200 € / tháng cho riêng đứa thứ 3 này .
Người cha có việc làm, đã ly dị hoặc chưa kết hôn, không sống cùng mẹ con đứa trẻ, nhưng trước đó đã nhận làm cha đứa trẻ thì hàng tháng phải có trách nhiệm đóng tiền nuôi con. Không đóng thì nhà nước sẽ tự rút tiền trong tài khoản người cha đó .
Đánh vợ là bị cảnh sát dốc cổ ngay lập tức ra khỏi nhà và thêm cái lệnh cấm lai vãng quanh đó .
Cha, mẹ đánh con hoặc chăm sóc không tử tế ( ví dụ khóa cửa nhốt con trong nhà ) thì ngay lập tức sở thanh niên đến mang đứa trẻ đi và tước quyền làm cha, mẹ .
Người tàn tật không có khả năng lao động nhà nước sẽ nuôi ăn, ở đến hết đời .
Người thất nghiệp kéo dài ( hơn 1 năm ), không kiếm được việc làm nhà nước sẽ chi trả ăn, ở, khám chữa bệnh ( mức trợ cấp xã hội tối thiểu ) và tạo điều kiện kiếm việc làm .
Thuế thu nhập chia làm 6 mức . Người độc thân chịu mức thuế cao nhất và người có gia đình chịu mức thuế dễ chịu nhất .
Lao động bán thời gian không chịu thuế thu nhập.
Với thu nhập của một công nhân bình thường thì chỉ cần tiết kiệm hai tháng lương là đủ mua hết các vật dụng trong gia đình như TV, máy giặt, máy tính, tủ lạnh...
Người lao động được hưởng 30 ngày phép/ năm.
Tất cả mọi người dù nghèo hay giàu đều được đóng bảo hiểm y tế ( hoặc nhà nước đóng cho, hoặc cả người lao động và chủ cùng đóng ) .
Khi ốm đau mọi người đến phòng mạch khám bệnh. Tất cả đều phải ngồi xếp hàng chờ đến lượt không phân biệt giàu, nghèo, tuổi tác hay giới tính. Chỉ bệnh nặng thì bệnh viện mới cho nhập viện chữa bệnh. Đã vào viện thì không cần người nhà chăm sóc. Bác sỹ, y tá lo hết từ ăn uống đến tắm rửa cho đến khi xuất viện. Vợ hay bồ đẻ, nếu chồng thích thì có thể vào phụ bác sỹ đỡ đẻ cho vợ thoải mái.

Đơn từ khiếu kiện phải được giải quyết hay phúc đáp trong vòng 6 tuần. Bất kể là sự vụ gì.
Dân đã gọi là cảnh sát phải có mặt trong khoảng thời gian ngắn nhất. Đến chậm trễ hay không đến thì ra tòa mà giải trình.
-------------------------------------------
Những điều kể trên chỉ là vài quy trình, biện pháp tối thiểu trong hàng trăm chính sách an sinh xã hội của Đức .
Nếu cụ nào sống quen kiểu rừng rú chửi vợ , đánh con như cơm bữa...hay quen dùng tiền mua luật như ở mình thì quả là khó chịu khi sống ở tư bẩn khuôn phép.

Ngoài ra còn hàng loạt các vấn đề về luật pháp, kinh tế , các quy tắc ứng xử xã hội mà kể ra đây nhiều cụ sẽ không tưởng tượng nổi cái gọi là định cư ở bển .

Inferno

Xe hơi
Em đang chán đến đầu rồi này :<

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào cũng nói yêu quê hương bản quán của mình. Nhưng em dám chắc 80% các cụ ở đây cũng đều xuất thân từ quê mà ra. Tuy vậy mà học xong có cụ nào dám về quê hương mà cống hiến đâu, các cụ cũng cố bám lây thành phố mà mưu sinh đấy chứ. Từ đó em suy ra là ở đâu mà dễ kiếm xèng, XH ổn định, không khí trong lành, chế độ an sinh đảm bảo mà quyền con người lại cao là nơi đó thu hút người nhập cư nhiều thôi. (Trừ những cụ con nhà quyền quý không làm mà vẫn có ăn ở Việt Nam này thì em kg dám ý kiến)

Tuat innova

Xe tải
Ở 1 đất nước mệnh danh là thiên đường đáng để sống nhất mà các cụ lại muốn ra nước ngoài nhể :))

NN minhchau

Xe tăng
Tôi sẽ kể ở đây cái hay và cái dở của xã hội Đức ( chắc bắc Âu hay Mỹ cũng na ná vậy ). Kể để có cụ nào rảnh thích nghe chuyện tư bản thì vào đọc để biết . Chứ không phải là kể để thần thánh hay là vì rồ tư bản gì cả . Mà kể ở đây để các cụ đọc xong có thể so sánh ở đâu tốt hơn hoặc có một cái nhìn khách quan hơn.

Bắt đầu từ bất cứ một đứa trẻ nào sinh ra tại Đức , không phân biệt là nó mang quốc tịch Đức hay nước ngoài , đều được nhận ngay lập tức từ nhà nước 184 € / tháng cho đến năm 18 tuổi (nếu sau 18 tuổi đứa trẻ đi làm ) , hoặc đến năm 27 tuổi khi đứa trẻ đó vẫn là sinh viên. Kể cả bố mẹ chúng là người nước ngoài , nhưng chỉ cần có giấy phép cư trú ( không phân biệt có thời hạn hay vô thời hạn ) là đủ điều kiện để nhận tiền trẻ . Từ đứa bé thứ 3 trở đi còn được nhận hơn 200 € / tháng cho riêng đứa thứ 3 này .
Người cha có việc làm, đã ly dị hoặc chưa kết hôn, không sống cùng mẹ con đứa trẻ, nhưng trước đó đã nhận làm cha đứa trẻ thì hàng tháng phải có trách nhiệm đóng tiền nuôi con. Không đóng thì nhà nước sẽ tự rút tiền trong tài khoản người cha đó .
Đánh vợ là bị cảnh sát dốc cổ ngay lập tức ra khỏi nhà và thêm cái lệnh cấm lai vãng quanh đó .
Cha, mẹ đánh con hoặc chăm sóc không tử tế ( ví dụ khóa cửa nhốt con trong nhà ) thì ngay lập tức sở thanh niên đến mang đứa trẻ đi và tước quyền làm cha, mẹ .
Người thất nghiệp kéo dài ( hơn 1 năm ), không kiếm được việc làm nhà nước sẽ chi trả ăn, ở, khám chữa bệnh ( mức trợ cấp xã hội tối thiểu ) và tạo điều kiện kiếm việc làm .
Thuế thu nhập chia làm 6 mức . Người độc thân chịu mức thuế cao nhất và người có gia đình chịu mức thuế dễ chịu nhất .
Với thu nhập của một công nhân bình thường thì chỉ cần tiết kiệm hai tháng lương là đủ mua hết các vật dụng trong gia đình như TV, máy giặt, máy tính, tủ lạnh...
Tất cả mọi người dù nghèo hay giàu đều được đóng bảo hiểm y tế ( hoặc nhà nước đóng cho, hoặc cả người lao động và chủ cùng đóng ) .
Khi ốm đau mọi người đến phòng mạch khám bệnh. Tất cả đều phải ngồi xếp hàng chờ đến lượt không phân biệt giàu, nghèo, tuổi tác hay giới tính. Chỉ bệnh nặng thì bệnh viện mới cho nhập viện chữa bệnh. Đã vào viện thì không cần người nhà chăm sóc. Bác sỹ, y tá lo hết từ ăn uống đến tắm rửa cho đến khi xuất viện. Vợ hay bồ đẻ, nếu chồng thích thì có thể vào phụ bác sỹ đỡ đẻ cho vợ thoải mái.

Đơn từ khiếu kiện phải được giải quyết hay phúc đáp trong vòng 6 tuần. Bất kể là sự vụ gì.
Dân đã gọi là cảnh sát phải có mặt trong khoảng thời gian ngắn nhất. Đến chậm trễ hay không đến thì ra tòa mà giải trình.
Những điều kể trên chỉ là vài quy trình, biện pháp tối thiểu trong hàng trăm chính sách an sinh xã hội của Đức .
Nếu cụ nào sống quen kiểu rừng rú chửi vợ , đánh con như cơm bữa...hay quen dùng tiền mua luật như ở mình thì quả là khó chịu khi sống ở tư bẩn khuôn phép.

Ngoài ra còn hàng loạt các vấn đề về luật pháp, kinh tế , các quy tắc ứng xử xã hội mà kể ra đây nhiều cụ sẽ không tưởng tượng nổi cái gọi là định cư ở bển .
uầy, tưởng cái gì? mềnh á? từ dân chủ đến mọi thứ đều: "hơn gấp ngàn vạn lần tư bản" em nhớ có mợ hàm gần chủ tịch gì đo nói vậy :(

NN minhchau

Xe tăng
Ở 1 đất nước mệnh danh là thiên đường đáng để sống nhất mà các cụ lại muốn ra nước ngoài nhể :))
hôm nọ có báo chém VN mềnh là 1 trong 10 nơi nghỉ hưu thiên đường của TG ;))

chuyenchemgio

Xe tăng
Đội vô địch Olympia nó ở lại 9/10. Hỏi nó xem vì sao?
Còn 1 đứa nó cũng đi nốt rồi cụ ah,
em có ông anh con ông bác Ruột giải nhì Olympia ko được đi úc, nhưng cũng đang tìm cách đi mỹ đây ah

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy nhiều cụ có vẻ hiểu sai vấn đề.

Chắc ai cũng hiểu là đi "Tây" thì có nhiều cái hơn đứt Việt Nam mình rồi. Cái đáng nói là người Việt mình có hòa nhập được không, vì đất khách quê người.

THêm nữa mấy người kiếm được công việc tốt, thu nhập khá

Rồi khi con cái lớn lên, càng thêm nhiều vấn đề cần bàn cãi. Lá rụng về cội mà con cái lớn lên mất gốc có đáng buồn lúc tuổi già không hả các cụ

NN minhchau

Xe tăng
em thấy nên đi định cư nếu có điều kiện. ....Cứ sống, chiến đấu, học tập theo gương các lãnh đạo thui lăn tăn làm giề :))

dinhhunghd

Xe buýt
Kết lại đi hay không thì tuỳ theo điều kiện mỗi cá nhân.
Quan chức thì không nên đi vì chẳng ở đâu quan chức kiếm tiền giỏi như quê mình mình.

phonganga

Xe tăng
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

Cụ lại tô vẽ lý thuyết tung hô thế thôi, bố em 20 năm bên đức ly dị mẹ em lấy vợ ng Đức tâm sự sống khổ bỏ *** ra kia kìa, quốc tịch công dân hạng 2 Đức nhé, cụ thôi trò bợ *** tư bổn đê bịp ở nhà làm giề

Testuser

Xe buýt
"quốc tịch công dân hạng 2 Đức" là cái gì nhỉ ?
Bố bạn chắc cách đây 20 năm là ở Đông Đức phải không ? Đông Đức và Tây Đức có cách biệt lớn về kinh tế nên bố bạn sống khổ thì củng không có gì ngạc nhiên đâu.
Những chi tiết cụ DE-VN đề cập ở trên phản ánh đúng cuộc sống xã hội của Đức chứ tớ chẳng thấy cái gì là bợ đ í tư bản hay bịp ở nhà gì cả !! Bạn thấy điểm nào là bợ đ ít hay là bịp thì nói rõ ra để anh em xem nào !

DE-VN

Xe tăng
Cụ lại tô vẽ lý thuyết tung hô thế thôi, bố em 20 năm bên đức ly dị mẹ em lấy vợ ng Đức tâm sự sống khổ bỏ *** ra kia kìa, quốc tịch công dân hạng 2 Đức nhé, cụ thôi trò bợ *** tư bổn đê bịp ở nhà làm giề
Lý thuyết ở chỗ nào, đó là sự thực , còn hòa nhập được để vươn lên hay không thì tùy mỗi người. Bợ biếc cái gì ở đây . Biết thì thưa thốt , không biết thì dựa cột mà nghe chứ không phải lúc nào cũng bố em, bố em...như thế
Chưa sống ở Đức ngày nào thì không lên ông ổng lên là lý thuyết làm gì. Chứng minh nó là lý thuyết đi. Không chứng minh được thì dẹp cái trò công kích cá nhân đi .Tôi đã viết rất chân thành ở dòng đầu. Dẹp cái trò chọc ngoáy trẻ trâu thiếu văn hóa đi. Khỏi Quote lại nhé.

ZARG

Xe container
Em nói thật là để lấy quốc tịch kể cả Mỹ đi nữa em cũng chả chơi kiểu ly dị rồi lấy người bản địa.

Tan nát hết gia đình.

Quá nhiều tấm gương rồi, dù có tiền tấn cũng chả để làm gì đâu!!

Khongdanhvong

Xe điện
Chắc bố cụ khổ do tính cách thích bỏ cũ lấy mới nên ở đâu cũng kêu khổ thôi, nghiệp rồi ah.
Mà em có thấy cụ DE-VN bợ gì đâu, mấy luật lệ như thế các cụ mợ nhà mình quen vô tổ chức làm sao chịu nổi.

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Lý thuyết ở chỗ nào, đó là sự thực , còn hòa nhập được để vươn lên hay không thì tùy mỗi người. Bợ biếc cái gì ở đây . Biết thì thưa thốt , không biết thì dựa cột mà nghe chứ không phải lúc nào cũng bố em, bố em...như thế
Chưa sống ở Đức ngày nào thì không lên ông ổng lên là lý thuyết làm gì. Chứng minh nó là lý thuyết đi. Không chứng minh được thì dẹp cái trò công kích cá nhân đi .Tôi đã viết rất chân thành ở dòng đầu. Dẹp cái trò chọc ngoáy trẻ trâu thiếu văn hóa đi. Khỏi Quote lại nhé.
chắc cụ kia buồn truyện gia đình nên nói thế thôi! Cụ để ý làm gì :) cụ xem còn những kinh nghiệm gì thì nói thêm cho e tham khảo với! E mới sang ở cạnh biên giới Đức! Mà thấy nhiều cái khác so với ở nhà quá :)

td lines

Xe điện
Dân đông Đức sau chế độ Phát Xít rồi đến ngay chế độ CS ( cuộc sống :P ) đến giờ này vẫn u mê hằn học kém hiểu biết đặc như củ khoai tây , bản thân người đông Đức trong mắt người tây Đức rất xấu xí kém hiểu biết và thiếu phóng khoáng , đến độ mấy ông bên đông khi sang tây xin việc còn bị loại ( ngầm ) bởi vì quê quán xong rồi kiện tụng với chính phủ phân biệt vùng miền . Cho nên cụ không thể lấy miền đông Đức làm ví dụ dẫn chứng , nó cũng như đông Âu cũ và Nga mà thôi. Nếu bố cụ lấy một bà bên tây Đức thì quan điểm của bố cụ sẽ khác và sẽ không kể sai thành ra cụ lộng ngôn .

Cụ có biết vừa rồi sau đợt bọn đông Đức biểu tình chống Hồi giáo hóa trên nước Đức thực ra là kêu gọi chủ nghĩa địa phương thì cả triệu người tây Đức đồng loạt xuống đường ủng hộ người nhập cư không . Cái thành phố em ở ra đường cầm tay nhau biểu tình chỉ vì mấy ông tỵ nạn da đen bị trục xuất . Có đến 60% dân số trả lời trưng cầu là thích một xã hội đa văn hóa nhưng phải hội nhập và cùng họ phát triển đất nước phồn thịnh .

quocviet

Xe container
em vẫn chưa thấy mấy cụ bên XX vào đây nhỉ? :)

dalyhuong

Xe tải
Các cụ tranh cãi nhiều thế - thật ra sống ở đâu thì tốt là tùy vào hoàn cảnh và nhu cầu của từng cá nhân .

Em có cái hình nầy các cụ xem tạm -rồi tùy vào " nhu cầu " nội tại mà quánh giá để xem mình or gia đình ở đâu sẽ thoả mãn .

Theo kinh nghiệm cá nhân của em thì ỡ mấy xứ giãy chết nó thõa mãn được tận top level - vấn đề ỡ chỗ là mình có " nhu cầu " hay không .