[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

Hoàng SG

Đi bộ
Em năm nay 33 tuổi, tham gia Of lâu rồi, trên đây có nhiều người quen nên em lập tên mới. Nhờ cao nhân khai sáng giúp.
33 Tuổi, thành công có, thất bại có, giờ em mới gọi là tạm bắt đầu, bắt đầu lại từ số 0, còn 5 tháng nữa em chính thức đi Mỹ định cư, nhưng trong đầu bây giờ nửa muốn đi, nửa không, vì rất nhiều lí do, tiếng Anh không biết, không tài sản, không tiền, chỉ có chút ít đất đai bố mẹ cho ở tỉnh, công việc thì em đã thay đổi nhiều nghề, nay mới gọi là tạm ổn được 1 tháng nay thôi, em máu kinh doanh nên thành ra bây giờ vẫn tay trắng, nếu em an phận và không bon chen thì cũng có chút rồi, nhưng khổ là máu của e là làm kinh doanh, cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu, đúng lúc hồ sơ bảo lãnh tới hạn, em thì không muốn sống phụ thuộc, và thêm nhiều lí do, nếu em đi Mỹ lúc này bằng 2 bàn tay trắng thì chắc chắn em rất khó khăn, mất cả mối làm ăn ở Việt Nam, qua liệu có trụ nổi khi tất cả đều xuất phát từ số 0, mà không đi thì vĩnh viễn không còn cơ hội đi, cũng muốn cho con cái sau này sinh ra được học hành ở môi trường bên đó, nhưng trước mắt thấy chông gai quá. Trên đây nhiều cao nhân tư vấn em nên lựa chọn thế nào, có ai ở bên đó và ban đầu giống như em hiện tại xin chia sẻ giúp em với. Cảm ơn các cụ, mợ nhiều !
Ps; Em đi diện F4, đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !

Chỉnh sửa cuối:

tuandat1987

Xe máy
2 bàn tay trắng thì cụ ở nhà cho lành

one day

Xe buýt
Máu làm ăn thì sang Mỹ là hợp rồi. Ko trụ được thì cụ về có sao đâu. Còn ko đi thì sẽ ko bao giờ còn cơ hội.

CTM

[Tịch thu bằng lái]
Vài lời cùng cụ.
Định cư Mỹ trong vòng 2 năm trở lại đây đã trở nên khó khăn và tỷ lệ nhập cư giảm rất nhiều do chính sách của Donald Trump thay đỗi quyết liệt, cũng là đề tài gây tranh cãi, mâu thẩn gay gắt giữa hai đảng CH và DC.
Nếu cụ có cơ hội định cư Mỹ hợp pháp vào lúc nầy theo nhà cháu là một may mắn.
Ở đâu cũng phải làm việc mới có cái ăn, cái mặc. Mỹ cũng vậy, là vùng đất phì nhiêu nhưng nếu không chịu cày cấy thì cũng chết đói. 33 tuổi thì còn quá trẻ để có thể bắt đầu lại từ đầu, tiếng Anh là một rào cản lớn nhưng với tuổi 33, chịu học với quyết tâm cao thì trong vòng 3-5 năm sau là ổn. Riêng chuyện tay trằng khi đến Mỹ thì cụ không phải quá lo lắng, nếu thật sự quá khó khăn cụ sẽ được chính phủ giúp đỡ trong ít nhất 6 tháng đầu tiên về y tế, thực phẩm miễn phí. Vấn đề chính là phải thật thà và chịu khó học hỏi.

Hoàng SG

Đi bộ
Em đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !

oquera

Xe buýt
Đằng nào mà chả tay trắng như nhau. Thế thì tới chỗ nào nhiều cơ hội hơn, tương lai hơn cho mình và con cái sau này mà quất.

REBEL250

Xe tải
Cụ chuyển mối làm ăn cho e. E biếu cụ ít tiền làm hành trang. Vậy là ổn nhé.

E thì khác cụ, lớn tuổi hơn, tiếng A tạm, nhưng e ko đi vì qua đó chả biết làm gì. Gia đình bên nội lại ko có ai.

Như cụ qua thì chỉ có đi làm nail là ổn, nhưng cực. Qua bển thì ko bao giờ đói, chỉ buồn và ko sướng thôi, giàu thì chưa biết.
Nếu CV ở đây ổn và chắc chắn thì ở lại.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Ở nhà cũng tay trắng và thất bại rồi thì cứ đi thôi. Cùng lắm cũng là lại thất bại như ở nhà thôi.

Hoàng SG

Đi bộ
Vài lời cùng cụ.
Định cư Mỹ trong vòng 2 năm trở lại đây đã trở nên khó khăn và tỷ lệ nhập cư giảm rất nhiều do chính sách của Donald Trump thay đỗi quyết liệt, cũng là đề tài gây tranh cãi, mâu thẩn gay gắt giữa hai đảng CH và DC.
Nếu cụ có cơ hội định cư Mỹ hợp pháp vào lúc nầy theo nhà cháu là một may mắn.
Ở đâu cũng phải làm việc mới có cái ăn, cái mặc. Mỹ cũng vậy, là vùng đất phì nhiêu nhưng nếu không chịu cày cấy thì cũng chết đói. 33 tuổi thì còn quá trẻ để có thể bắt đầu lại từ đầu, tiếng Anh là một rào cản lớn nhưng với tuổi 33, chịu học với quyết tâm cao thì trong vòng 3-5 năm sau là ổn. Riêng chuyện tay trằng khi đến Mỹ thì cụ không phải quá lo lắng, nếu thật sự quá khó khăn cụ sẽ được chính phủ giúp đỡ trong ít nhất 6 tháng đầu tiên về y tế, thực phẩm miễn phí. Vấn đề chính là phải thật thà và chịu khó học hỏi.
Em đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !

berryfun

Xe điện
Em năm nay 33 tuổi, tham gia Of lâu rồi, trên đây có nhiều người quen nên em lập tên mới. Nhờ cao nhân khai sáng giúp.
33 Tuổi, thành công có, thất bại có, giờ em mới gọi là tạm bắt đầu, bắt đầu lại từ số 0, còn 5 tháng nữa em chính thức đi Mỹ định cư, nhưng trong đầu bây giờ nửa muốn đi, nửa không, vì rất nhiều lí do, tiếng Anh không biết, không tài sản, không tiền, chỉ có chút ít đất đai bố mẹ cho ở tỉnh, công việc thì em đã thay đổi nhiều nghề, nay mới gọi là tạm ổn được 1 tháng nay thôi, em máu kinh doanh nên thành ra bây giờ vẫn tay trắng, nếu em an phận và không bon chen thì cũng có chút rồi, nhưng khổ là máu của e là làm kinh doanh, cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu, đúng lúc hồ sơ bảo lãnh tới hạn, em thì không muốn sống phụ thuộc, và thêm nhiều lí do, nếu em đi Mỹ lúc này bằng 2 bàn tay trắng thì chắc chắn em rất khó khăn, mất cả mối làm ăn ở Việt Nam, qua liệu có trụ nổi khi tất cả đều xuất phát từ số 0, mà không đi thì vĩnh viễn không còn cơ hội đi, cũng muốn cho con cái sau này sinh ra được học hành ở môi trường bên đó, nhưng trước mắt thấy chông gai quá. Trên đây nhiều cao nhân tư vấn em nên lựa chọn thế nào, có ai ở bên đó và ban đầu giống như em hiện tại xin chia sẻ giúp em với. Cảm ơn các cụ, mợ nhiều !
Cụ sang mỹ có khi lại hợp. Cứ đi đi mới 33 tuổi sợ gì. Nhất bét phát nữa chết ai.

kpt.lh

Xe đạp
sang xác định cày hãng như công nhân nhé. tay trắng thì sang đó ngủ gầm càu thôi. mỹ thiên đường cho người có tiền thôi bro. sang mấy tháng đầu như muốn tự tự, buồn chán và thất vọng. cụ muốn sang dắt lưng 20k úd hãy sang để vượt qua. vài lời của em quyết định là ở cụ/

Bướm Đêm

Xe hơi
Trong nước còn hỏng thế kia sang đấy đi ăn xin à cụ???

mone

[Tịch thu bằng lái]
Mới 33 mà, có đk tốt vậy nên đi. Cơ hội này ko lặp lại 2 lần. Không biết thì học. Đừng sợ. cuộc sống khó khăn nhất khi phải lựa chọn đấy. Bản lĩnh lên cụ. Mấy đứa bạn em xuất phát còn tệ hơn cụ mà giờ qua bển chăm chỉ làm ăn giờ ngon lành hết, chứ tụi nó tiếp tục ở vn thì nhai mứt. 1-2 năm đầu khó khăn thôi, về sau tiếng khá rồi sẽ tốt hơn nhiều. 53 thì ko nên đi chứ 33 thì nên

VictorV

Xe hơi
Cụ đi theo diện gì và ai bảo lãnh cụ ạ. Nếu riêng tư quá không trả lời được thì cụ cứ bỏ qua câu hỏi này nhé

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy người Việt sang làm nail thu nhập khoảng trên 4000 đô một tháng (sau "thuế"), tương đương người đi làm với lương 70k một năm.
Khi tích cóp được một chút thì mua nhà hoặc đầu tư ở VN.
Nói vậy để cụ có thêm thông tin chứ em không dám khuyên nên hay không nên đi.

Nói thế thôi chứ em chắc cụ cũng đã tìm hiểu chán chê vụ này rồi.

barcaboy

Xe đạp
Sang làm cái thẻ xanh đi cụ, xong xem xét thấy cụ thích thế nào, ở đâu cũng có lợi với hại thôi cụ ạ, nhưng mà cụ cần phải thử thì mới biết, vì hoàn cảnh của mỗi người khác nhau, trải nghiệm với người này thế này người kia thế kia.

Cháu cũng đang ở mẽo, cũng chỉ muốn về thôi, dù hiện tại lương cao, nhà nhỏ thôi nhưng trả xong rồi, cuộc sống ổn, có vợ chưa có con, đi chơi suốt, nhiều bạn bè, đi chơi suốt, nhưng mà nhiều lúc cảm thấy bí bách lắm, muốn có 1 nguồn thu nhập ổn định mà không phải bỏ nhiều sức lực thời gian thì rất khó, em đang đợi mỗi cái hộ chiếu đen để em có thể đi nhiều nước là em té về thôi ạ.

Ai nói với cụ là vì tương lai con cái các thứ thì cụ cứ nên bỏ ngoài tai nhé, giờ trẻ con nó quan trọng nhất là bố mẹ có thời gian làm bạn tâm sự với nó, chứ học mẫu giáo thì trường cỡ 10 triệu/cháu ở VN theo mấy phương pháp nước ngoài nó hiếp chết bất cứ trường công nào ở Mỹ rồi, chưa kể trước 5 tuổi cho con đi học ở Mỹ vãi đắt nữa, mà càng đắt nó lại càng làm cho bố mẹ đi làm như đi tù í, ko thể thoát ra được.

Mercedes18

Xe máy
Đi thì còn có cơ hội quay về, ở lại thì vĩnh viễn mất cơ hội đi. Có anh chị em bên đó thì đắn đo gì mà không thử sức? Không thành công thì trở về khỏi lăn tăn có sao đâu. Cụ không đi thì mới lăn tăn cả đời. Chốt lại: đi, không nói nhiều.

Dodge Ram

Xe điện
...cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu,...
Đoạn này em nên hiểu như nào để tư vấn đây?

Lịch sử làm ăn thì ở HTX Toàn Thua. Mới được một tháng 35tr ... các tháng tiếp theo có chắc cua nó còn trong lỗ không?