[Funland] DIMS - Lung tung linh tinh ảnh (Part II)

tung5917

Xe điện
Có gì đâu cụ, 1 chầu cafe là xong hết ý mà! Cụ đổi cho em nửa cân trà, em mời cụ chầu cafe!
Cảm ơn thịnh tình của mợ nha. Hôm nào cafe em nhất định biếu mợ dùng thử trà nhà em.

Em xin mời mợ trà trước. ( minh hoạ bằng ảnh mới chụp ở Đường Lâm )

Em hay lang thang quanh quanh Hà Nội, hôm nào xin đi theo mợ học thêm kinh nghiệm chụp nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Báo cũng ra rồi, ảnh cũng được đăng rồi (báo em show sau ạ). Thể theo yêu cầu một số cụ em post tiếp ảnh Sen tàn của em ạ!

Chuyến đi đã thành công tốt đẹp với khi hậu tuyệt vời, 1 số cảnh đẹp ko như mong đợi vd như thác Ponguor 7 tầng vì nó như 1 bãi rác khổng lồ với hàng trăm loại thời trang bikini cho đến quần áo dài tay nhảy vào bì bõm như vịt. Cho nên chụp được 1 loạt ảnh tàn phá môi trường hehe

Ngoài ra săn đc 1 số nơi như Cao Đẳng ĐL hao hao giống Cambrigde University ;) Hoặc Hồ Tuyền Lâm giống Swiss

Nói chung tuơng đối ổn, vote 7 điểm
Các thác ý bi giờ bị như thế thì buồn nhỉ, hồi mình đi vắng người chứ không nhốn nháo như thế. Thôi thì đợi hình ảnh tương đối ổn nhỉ!

Cảm ơn thịnh tình của mợ nha. Hôm nào cafe em nhất định biếu mợ dùng thử trà nhà em.

Em xin mời mợ trà trước
cụ mà mời em là tốn trà lắm đó X_XX_XX_X!!!!

Rob Tran

Xe điện
Tuyệt vời thật, coi bộ các cụ có con mắt thẩm mỹ ghê!

chuotlang

Xe lừa
Các thác ý bi giờ bị như thế thì buồn nhỉ, hồi mình đi vắng người chứ không nhốn nháo như thế. Thôi thì đợi hình ảnh tương đối ổn nhỉ!
Mời Dims vào đây để xem ảnh các thác đó nó bị tàn phá ntn ;)

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Mời Dims vào đây để xem ảnh các thác đó nó bị tàn phá ntn ;)
Thank CL! Đã và vẫn đang xem. Đà Lạt có lẽ nên trả tiền cho CL vì đã PR những hình ảnh đẹp đến mọi người. Chứ thực ra tớ đến Đà Lạt mới có 03 lần nhưng ĐL không hấp dẫn tớ lắm chắc tại hồi đó chưa biết chụp ảnh.

Dím đang muốn xin CL ít kinh nghiệm Nguyên Dương 3 tuần nữa lên đường, Hix hix đi với toàn zai nhưng tự nhiên Dím bị dí cái chân chuẩn bị thông tin:
- vị trí chụp ảnh, thời gian chụp. Ăn chực nằm chờ liệu 4 ngày có đủ để đợi mặt trời không?
- Nhà nghỉ khách sạn, xe cộ, ăn nghỉ. Vì bọn tớ muốn thuê 1 cái xe riêng để chạy.
- canh thời tiết Nguyên Dương thì vào trang nào để xem.
- máy ảnh, ống kính, filter, chân cẳng nên mang cái gì (tại vì giờ sức yếu không mang vác được nhiều).

PS: Tết ở HN ăn chơi thế mà vẫn đẹp zai ghê hà X_XX_XX_X

chuotlang

Xe lừa
Thank CL! Đã và vẫn đang xem. Đà Lạt có lẽ nên trả tiền cho CL vì đã PR những hình ảnh đẹp đến mọi người. Chứ thực ra tớ đến Đà Lạt mới có 03 lần nhưng ĐL không hấp dẫn tớ lắm chắc tại hồi đó chưa biết chụp ảnh.

Dím đang muốn xin CL ít kinh nghiệm Nguyên Dương 3 tuần nữa lên đường, Hix hix đi với toàn zai nhưng tự nhiên Dím bị dí cái chân chuẩn bị thông tin:
- vị trí chụp ảnh, thời gian chụp. Ăn chực nằm chờ liệu 4 ngày có đủ để đợi mặt trời không?
- Nhà nghỉ khách sạn, xe cộ, ăn nghỉ. Vì bọn tớ muốn thuê 1 cái xe riêng để chạy.
- canh thời tiết Nguyên Dương thì vào trang nào để xem.
- máy ảnh, ống kính, filter, chân cẳng nên mang cái gì (tại vì giờ sức yếu không mang vác được nhiều).

PS: Tết ở HN ăn chơi thế mà vẫn đẹp zai ghê hà X_XX_XX_X
http://tianqi.2345.com/yuanyang/70905.htm <--- Đây là trang web về thời tiết Nguyên Duơng, có j ko hiểu dùng GG dịch, nó dự báo 7-15 ngày cũng có

Có 3 đài quan sát thu phí chính để chụp, như bài Discovery có nói qua, ở đó có bảng hướng dẫn bằng tiếng Anh, nhưng quan trọng là mình biết trc thì hơn, sáng đến đâu chụp là đẹp nhất thì chỉ có 1 chỗ như CL chụp thôi, ở đó cũng có thể chụp chiều chứ ko cần đến Miệng Hổ xa quá, hơn 15 km.
Ngoài ra Bada có mấy nghìn bậc cũng ko thể bỏ qua, chỗ đó bao quát rộng nhất.

KS nên ở mấy cái KS (nhà nghỉ) loanh quanh chỗ CL ở, chỗ đó đi chụp là tiện nhất, 3-4km lên đài chính rồi, Bada cũng gần, lang thang đi bộ cũng ổn nếu thiét bị ko có j nặng. Vị trí nó là lên đến thị trấn trên núi đông người đẹp nét Hà Nhì thì cũng ko ở đó, đi lên thêm hơn 10 km nữa thì có khu đó chỉ 1-2 con đường ngã 3 nối nhau thôi, mấy trăm hộ dân ở cho gần miệng ngắm thung lũng, dưới kia đông khách du lịch, dễ thuê phòng hơn nhưng chụp choạch đi lại vất vả
Giá phòng thì same nhau thôi, qua mùa Tết thì khoảng 60-70 đồng, ko biết có nước nóng ko nữa ;-(

Vote cho cái nhà nghỉ ngay sau lưng ý, chỗ ngã 3, cửa kính đẹp nhìn sạch sẽ, chỗ CL ăn lẩu vịt ý, hôm trc là ở nhầm KS vì chủ nó tách ra làm riêng rồi nên để lại KS cũ cho đứa em họ, phục vụ kém hơn, phòng bẩn hơn

Vé thì có 2 loại vé, vé ngày, vé tuần cho Đài chính, cho nên ở 4 hôm thì nên mua vé dài hạn, chỗ đó chụp cả sáng lần chiều đc
Nên đến sớm chọn chỗ tốt, tranh thủ chụp từ lúc còn sớm khi mặt trời chưa ló mới đẹp vì lúc đó phải phơi mới ánh mặt ruộng sáng lên đc

Chúng nó cố tình thiết kế sàn gỗ cho mình khó phơi sáng hay sao ý hehe, bắt mình ở dài ngày săn ảnh, 3-5s có ông đi qua là hỏng ;))

Bada thì sáng hoặc chiều có nắng đều Ok, cứ trời đẹp hẵng ra Bada, đài chính để chụp Mọc hoặc Lặn, lang thang các đài phụ ven đường

Tại sao phải ở mấy KS đó? Vì sáng sớm đón mặt trời rất vất vả, đường có mây là xe đi cực chậm nên mấy km đg có khi đi gần 30 mins

Mang 1 tripod, 1 zoom, 1 fix là đc rồi, ND, CPL giải tán để ở nhà (fix chụp Bada, chỗ đó là hướng Bắc nhìn thẳng ra Nam, chụp kiểu j cũng là sáng xiên cắt ngang mặt Len nên sợ zoom chụp ko ổn) -- Trên đó gió to phết vì cao hơn mây mà, nên cố định Ball tripod xong nên chờ khoảng 5s hẵng bấm dây mềm chụp
--------------------------------------------------------------------------------------
PS: Miệng hổ và Bada đều cần tele, Đài QS chính thì tiêu cự nào cũng xong

Pin thì yên tâm, ĐQSat nào cũng có quán cafe nên sạc thoải mái

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tình hình chuẩn bị lên đường đến đâu rồi?

Chỉnh sửa cuối:

vudinhquang

Xe container
Dạo này ảnh Dím trườu tượng ghê!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Tình hình chuẩn bị lên đường đến đâu rồi?
Visa đã xin, có visa xong là lên đường luôn chẳng đợi 3 tuần nữa. Tuần sau không biết thời tiết như thế nào nữa? May rủi vậy, hy vọng là mình đi sẽ nắng tưng bừng như đi Hội An vừa rồi.

Lộ trình bọn tớ định đi như này: HN - LC - Hà Khẩu - Nansha, rồi đi tiếp Xinjie . Nghỉ ở Xinjie.

Ở Xinjie định ở Yun Ti Hotel, thấy giang hồ bẩu cái 3 sao duy nhất. và vì thấy dân tình chụp choạch hay ở đó. Xem ảnh của mr Rong Rêu thấy view ổn lắm.

Đến đó thuê 1 cái xe chạy nếu may mắn có mặt trời thì ở 2 ngày còn nếu không có chắc đợi thêm 1 2 ngày nữa, để chụp các điểm. Nhưng Dím chưa biết nên chụp điểm nào trước, điểm nào sau, điểm nào thì ở đó cả ngày. Điểm nào hoàng hôn, điểm nào bình minh. Theo CL thì nên chụp ở đâu trước, thứ tự các điểm?

Cứ sắp được đi là hồi hộp kinh như đi hẹn hò ý!

Hội an Dím đến nắng tưng bừng, trời xanh ngắt

@ Quang: thế mà trìu tượng á, mấy cái cành que gạch lằng nhằng trên mặt nước ý mà!

muadem

Xe cút kít
Chỗ sen mợ chụp ở Hồ Tây hay ở đâu nhể, hàng ngày làm ngay cạnh mấy cái đầm sen mà chưa biết chụp sẽ ntn :13:

chuotlang

Xe lừa

http://tianqi.2345.com/yuanyang/70905.htm <--- Đây là trang web về thời tiết Nguyên Duơng, có j ko hiểu dùng GG dịch, nó dự báo 7-15 ngày cũng có

Có 3 đài quan sát thu phí chính để chụp, như bài Discovery có nói qua, ở đó có bảng hướng dẫn bằng tiếng Anh, nhưng quan trọng là mình biết trc thì hơn, sáng đến đâu chụp là đẹp nhất thì chỉ có 1 chỗ như CL chụp thôi, ở đó cũng có thể chụp chiều chứ ko cần đến Miệng Hổ xa quá, hơn 15 km.
Ngoài ra Bada có mấy nghìn bậc cũng ko thể bỏ qua, chỗ đó bao quát rộng nhất.

KS nên ở mấy cái KS (nhà nghỉ) loanh quanh chỗ CL ở, chỗ đó đi chụp là tiện nhất, 3-4km lên đài chính rồi, Bada cũng gần, lang thang đi bộ cũng ổn nếu thiét bị ko có j nặng. Vị trí nó là lên đến thị trấn trên núi đông người đẹp nét Hà Nhì thì cũng ko ở đó, đi lên thêm hơn 10 km nữa thì có khu đó chỉ 1-2 con đường ngã 3 nối nhau thôi, mấy trăm hộ dân ở cho gần miệng ngắm thung lũng, dưới kia đông khách du lịch, dễ thuê phòng hơn nhưng chụp choạch đi lại vất vả
Giá phòng thì same nhau thôi, qua mùa Tết thì khoảng 60-70 đồng, ko biết có nước nóng ko nữa ;-(

Vote cho cái nhà nghỉ ngay sau lưng ý, chỗ ngã 3, cửa kính đẹp nhìn sạch sẽ, chỗ CL ăn lẩu vịt ý, hôm trc là ở nhầm KS vì chủ nó tách ra làm riêng rồi nên để lại KS cũ cho đứa em họ, phục vụ kém hơn, phòng bẩn hơn

Vé thì có 2 loại vé, vé ngày, vé tuần cho Đài chính, cho nên ở 4 hôm thì nên mua vé dài hạn, chỗ đó chụp cả sáng lần chiều đc
Nên đến sớm chọn chỗ tốt, tranh thủ chụp từ lúc còn sớm khi mặt trời chưa ló mới đẹp vì lúc đó phải phơi mới ánh mặt ruộng sáng lên đc

Chúng nó cố tình thiết kế sàn gỗ cho mình khó phơi sáng hay sao ý hehe, bắt mình ở dài ngày săn ảnh, 3-5s có ông đi qua là hỏng ;))

Bada thì sáng hoặc chiều có nắng đều Ok, cứ trời đẹp hẵng ra Bada, đài chính để chụp Mọc hoặc Lặn, lang thang các đài phụ ven đường

Tại sao phải ở mấy KS đó? Vì sáng sớm đón mặt trời rất vất vả, đường có mây là xe đi cực chậm nên mấy km đg có khi đi gần 30 mins

Mang 1 tripod, 1 zoom, 1 fix là đc rồi, ND, CPL giải tán để ở nhà (fix chụp Bada, chỗ đó là hướng Bắc nhìn thẳng ra Nam, chụp kiểu j cũng là sáng xiên cắt ngang mặt Len nên sợ zoom chụp ko ổn) -- Trên đó gió to phết vì cao hơn mây mà, nên cố định Ball tripod xong nên chờ khoảng 5s hẵng bấm dây mềm chụp
--------------------------------------------------------------------------------------
PS: Miệng hổ và Bada đều cần tele, Đài QS chính thì tiêu cự nào cũng xong

Pin thì yên tâm, ĐQSat nào cũng có quán cafe nên sạc thoải mái

Đã chú thích ở đây rồi mà

chuotlang

Xe lừa

Mấy hôm nay bác cả đang ở Nguyên Duơng bảo trời xanh quá ko có mây nên cũng ko chụp đc đâu, túm lại đi Nguyên Duơng thì phải có mây mới đẹp hihi

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Mấy hôm nay bác cả đang ở Nguyên Duơng bảo trời xanh quá ko có mây nên cũng ko chụp đc đâu, túm lại đi Nguyên Duơng thì phải có mây mới đẹp hihi
Bắt đầu từ thứ 6 mới có mây nhé hé hé, Dím bấm thời tiết rồi. Túm lại là không có ảnh không về!!!!

Mà cũng đang thắc mắc với ngài Rong Rêu là cái màu đỏ kia là cái gì, vì thấy ảnh của anh đấy cũng có đám đỏ đỏ đấy.

Lộ trình Dím định như này:

Chiều đến nơi bỏ va li ở KS rồi chụp ở tại Longshuba
Longshuba ( , 3km from Xinjiezhen / 40 minute hike) is different from the other locations in that the fields here are blanketed (partially or completely) with red duckweed and, as a result, have a different appearance and colour.

Sáng hôm sau: Duoyishu (多依树), 25km from Xinjiezhen
Chiều hôm sau: Laohuzui (thấy bảo hoàng hôn ở đây đẹp mê hồn)

Sáng hôm sau nữa: 2 lại quay lại: Duoyishu

Nếu thời tiết không thuận ở lại thêm 1 hôm. (Nhưng mà Dím mà đi chụp thì ít khi bị mù và mưa lắm). Lộ trình như thế ổn chưa CL nhỉ? Dím nghỉ ở Yunti Hotel ở thị trấn Xinjie thì phải.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Laohuzui là cái Miệng Hổ mà CL nói ý mà
Mãi mới được xem các thác 7 tầng, giờ đúng là tệ thật. Mùa nước nó chảy ầm ầm, đố cái đám lâu nhâu dám ra tắm.

Cứ thắc mắc cái đo đỏ này là cái gì, hóa ra là bèo tấm và có chỗ người ta đổ phèn (thấy bẩu vậy). Nhờ CL nói với Bác cả cứ yên tâm nằm chờ Dím sang đến nơi sẽ là: thời tiết thì mây luồn, nắng lọt và cầu vồng 5 sắc sẽ có ở đó vào CN, sang thứ 2 sẽ có nắng đẹp, mây vụn. Bình minh hoàng hôn đủ cả!!!!

Ngoài cái site của CL Dím check ở đây nữa:

http://www.accuweather.com/en/cn/yuanyang/59153/weekend-weather/59153

Thêm cái ở đây nữa

http://www.weather.com/weather/extended/CHXX0148?par=yahoo&site=www.yahoo.com&promo=extendedforecast&cm_ven=Yahoo&cm_cat=www.yahoo.com&cm_pla=forecastpage&cm_ite=CityPage

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Dím thật đấy, không đùa đâu. Bằng chứng là Ofers đi vào Hội An thì trời xám xịt, Dím đến 1 cái nắng tưng bừng, lại còn cả hoàng hôn xanh hoàng hôn tím nữa chứ!

Chỉnh sửa cuối:

nhimphich

Xe điện
Dím thật đấy, không đùa đâu. Bằng chứng là Ofers đi vào Hội An thì trời xám xịt, Dím đến 1 cái nắng tưng bừng, lại còn cả hoàng hôn xanh hoàng hôn tím nữa chứ!

Đẹp quá:x

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Chuotlang, thời tiết nhưu này cũng tạm ổn nhỉ?