[Funland] Điều trị bệnh cao huyết áp

anhtuanakzo

Xe tải
Mẹ em năm nay 70t bị cao huyết áp lâu rồi uống thuốc bảo hiểm hằng ngày nhưng thời gian 2 tháng trở lại đây huyết áp luôn tăng cao lúc cao nhất là 190/100 còn bt là 170/100. Đi khám định kỳ hàng tháng đều đặn.
Cụ nào thông thạo or có kinh nghiệm chữa trị bệnh này chỉ bảo giúp em với.
Em đội ơn nhiều.

vandinh

Xe container
Cụ đưa mẹ cụ đi khám các bệnh viện lớn các bác sĩ sẽ đổi thuốc cho mẹ cụ dỡ hơn. Nhưng mẹ cụ vẫn phải tập tành, ăn uống và uống thuốc thường xuyên ạ.

ok.

Xe tăng
Riêng thuốc huyết áp em khuyên thật là mợ thớt chịu khó bảo bồ cày xong phụ thêm cho cụ đi khám dịch vụ để được kê thuốc và "mua được" thuốc cho chuẩn.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Uống thuốc mỗi ngày mà vậy cũng nan giải thật.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mẹ em năm nay 70t bị cao huyết áp lâu rồi uống thuốc bảo hiểm hằng ngày nhưng thời gian 2 tháng trở lại đây huyết áp luôn tăng cao lúc cao nhất là 190/100 còn bt là 170/100. Đi khám định kỳ hàng tháng đều đặn.
Cụ nào thông thạo or có kinh nghiệm chữa trị bệnh này chỉ bảo giúp em với.
Em đội ơn nhiều.
Đổi thuốc để tìm đc loại phù hợp thôi. Huyết áp chưa chắc thuốc đắt tiền đã hạ. Tất nhiên tuyệt đối tuân theo chỉ dẫn của bác sỹ. Vì bệnh này rất nguy hiểm

P H Ê QUÁ

Xe tăng
190 là dễ tai biến lắm, năm 2018 mẹ e huyết áp lên 190 e đang đi làm chạy về thì đo lên tận 260 đưa xuống viện thì chụp CT ra kết quả nhồi máu não chậm chút nữa vỡ mạch máu não là liệt luôn rồi. Cụ nên đưa mẹ đi khám xem tim mạch thế nào, mẹ em thì bị động mạch vành là nguyên nhân chính làm cao huyết áp

sieucuchuoi

Xe buýt
Cụ mua cái máy đo, kết hợp sử dụng thuốc theo đơn Bác Sỹ .

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Uống thuốc mỗi ngày mà vậy cũng nan giải thật.
Ngày nào cũng phải uống cụ ơi . Nhưng mà như mẹ e những ngày trời thay đổi thời tiết huyết áp tăng vọt lên 1 phát là em mang đi tiêm thốc bổ não + chống tai biến luôn mới ổn

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Đổi thuốc để tìm đc loại phù hợp thôi. Huyết áp chưa chắc thuốc đắt tiền đã hạ. Tất nhiên tuyệt đối tuân theo chỉ dẫn của bác sỹ. Vì bệnh này rất nguy hiểm
Đúng rồi cụ ạ , mẹ e có lần gọi em về gấp . Về đến nhà thấy bà rơm rớm nước mắt bảo 2 chân sưng to đi đứng khó với lại bố em lại doạ trước ông bà thân sinh ra các cụ gần mất cũng bị phù chân như thế. E chấn an tinh thần đưa xuống viện khám thì ra bà đổi loại thuốc huyết áp chỗ khác uống , không hợp thuốc bị tích nước nên chân phù . Quay lại thuốc rẻ tiền bệnh viện phát thì lại ổn :D

anhtuanakzo

Xe tải
190 là dễ tai biến lắm, năm 2018 mẹ e huyết áp lên 190 e đang đi làm chạy về thì đo lên tận 260 đưa xuống viện thì chụp CT ra kết quả nhồi máu não chậm chút nữa vỡ mạch máu não là liệt luôn rồi. Cụ nên đưa mẹ đi khám xem tim mạch thế nào, mẹ em thì bị động mạch vành là nguyên nhân chính làm cao huyết áp
Mẹ em đi khám định kỳ thường xuyên đê lấy thuốc bảo hiểm ở bv 354 mà

banmotnucuoi

Xe lăn
Đúng rồi cụ ạ , mẹ e có lần gọi em về gấp . Về đến nhà thấy bà rơm rớm nước mắt bảo 2 chân sưng to đi đứng khó với lại bố em lại doạ trước ông bà thân sinh ra các cụ gần mất cũng bị phù chân như thế. E chấn an tinh thần đưa xuống viện khám thì ra bà đổi loại thuốc huyết áp chỗ khác uống , không hợp thuốc bị tích nước nên chân phù . Quay lại thuốc rẻ tiền bệnh viện phát thì lại ổn :D
E bị nên biết, đổi loại thứ thuốc thứ 4 mới hạ. Nhưng giờ em giảm cân nó lại ổn định huyết áp và ko bị tăng nữa

anhtuanakzo

Xe tải
Cụ mua cái máy đo, kết hợp sử dụng thuốc theo đơn Bác Sỹ .
Em phải mua 2 cái để đo cho chính xác cụ ah. 1cái đều của Omoron còn 1 cái của Beuer . Nhưng vấn đề là uống thuốc thường xuyên hàng ngày nhưng 2 tháng trở lại đây tăng cao bất thường

binhsu7273

Xe cút kít
Em phải mua 2 cái để đo cho chính xác cụ ah. 1cái đều của Omoron còn 1 cái của Beuer . Nhưng vấn đề là uống thuốc thường xuyên hàng ngày nhưng 2 tháng trở lại đây tăng cao bất thường
Suy nghĩ nhiều cũng dẫn đến cao huyết áp, nếu nhà có chuyện gì thì nên giấu, đừng bào giờ để lọt đến tai PH. Uống thuốc phòng tai biến cũng được, nhưng phải cẩn thận và đo liên tục.

bachlongviet

Xe hơi
Bà nhà em cũng 70t, cũng bị tăng huyết áp. Mỡ máu, bà hơi nặng cân. Vậy nên em nghĩ muốn ổn định huyết áp cần giảm cân. Nhưng mà đa phần tự giảm cân rất khó. Em thấy giờ có cái máy rung đứng, đứng lên nó rung chắc dễ giảm cân, cùng với mát xa các cơ quan, đánh tan dần mỡ máu thì huyết áp mới ổn định ạ. Bà nhà em lại đang bị cả thoát vị đĩa đệm nên lại đang lo rung nó ảnh hưởng nên chưa dùng ạ.

anhtuanakzo

Xe tải
Suy nghĩ nhiều cũng dẫn đến cao huyết áp, nếu nhà có chuyện gì thì nên giấu, đừng bào giờ để lọt đến tai PH. Uống thuốc phòng tai biến cũng được, nhưng phải cẩn thận và đo liên tục.
Bố mẹ em sinh hoạt bình thường k có chuyện j phải suy nghĩ. Sáng 2 ông bà vẫn đi bộ tập thể dục với nhau về rồi nấu ăn sáng ở nhà rồi nghỉ ngơi k phải làm gì . Mỗi tội mẹ em nặng 72 kg mà cao có 1,52m . Tập và ăn uống chủ yếu là rau ít ăn thịt mà vẫn k giảm đc cân. Đây có khi là nguyên nhân gây bệnh, 2 ngày trước đi khám bsy cũng khuyên giảm ăn, nhưng đã giảm từ lâu rồi

Vanduccb

Xe buýt
Cụ nhà em năm nay 70 tuổi uống thuốc huyết áp bảo hiểm 10nam, thận suy, tôta nhất cụ nên đưa bà đi khám định kỳ để uống thuốc khác

binhsu7273

Xe cút kít
Bố mẹ em sinh hoạt bình thường k có chuyện j phải suy nghĩ. Sáng 2 ông bà vẫn đi bộ tập thể dục với nhau về rồi nấu ăn sáng ở nhà rồi nghỉ ngơi k phải làm gì . Mỗi tội mẹ em nặng 72 kg mà cao có 1,52m . Tập và ăn uống chủ yếu là rau ít ăn thịt mà vẫn k giảm đc cân. Đây có khi là nguyên nhân gây bệnh, 2 ngày trước đi khám bsy cũng khuyên giảm ăn, nhưng đã giảm từ lâu rồi
Ông bà đi tập cùng nhau thì yên tâm rồi, vấn đề giảm cân không thể trong chốc lát được, Những tháng này thời tiết chuyển mùa cũng phiền hà cho những người bị về Tim Mạch.

Chế độ dinh dưỡng đóng một vai trò rất lớn quyết định giúp kiểm soát huyết áp tốt hơn. Ngoài việc dùng thuốc kiểm soát huyết áp hàng ngày thì chế độ sinh dưỡng và tập luyện hàng ngày là cách tốt nhất giúp bạn giảm huyết áp. Vì vậy, trong khẩu phần ăn bạn nên giảm các loại thực phẩm chứa chất béo, natri, và hạn chế uống các đồ uống có cồn như rượu, bia.

Đi bộ là phương thức tập luyện rất tốt nhờ tác dụng làm giảm áp lực trong máu và giúp tim sử dụng được nhiều oxy hơn gấp 4 đến 5 lần so với bình thường. Các chuyên gia khuyên người bệnh nên đi bộ đều đặn mỗi ngày từ 15 đến 30 phút sẽ giảm nguy cơ mắc các bệnh liên quan đến tim mạch và những biến chứng do cao huyết áp gây ra.
  • Nên tập hít thở sâu cũng rất tốt vì đây là một thao tác rất đơn giản nhưng có tác dụng to lớn giúp bình ổn huyết áp. Hít thở sâu vừa có tác dụng giảm stress vừa tạo cơ hội cho người bệnh biết cách kiểm soát huyết áp của mình. Nên dành khoảng 10 phút vào mỗi tối hoặc sáng để hít thở. Hít thở càng sâu càng tốt. Ngoài ra có thể tham gia thêm một lớp học yoga.
  • Hạn chế các thức ăn giàu cholesterol, quá mặn, quá ngọt, quá béo. Nói chung, mỗi ngày không nên dùng hơn 250 mg cholesterol từ các loại thực phẩm.
  • Không nên ăn các món chế biến từ nội tạng và mỡ động vật, thịt đóng hộp, giăm bông, thịt nguội, da gia súc và gia cầm, sản phẩm làm từ sữa béo, chocolate, khoai tây chiên.
  • Hạn chế các loại thủy hải sản như tôm đồng, tôm biển, cua biển, mực...

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
bảo mẹ cụ nhịn ăn đi

bỏ hẳn thịt

chỉ ăb rau thôi

khi nào giảm còn 52-53kg thì khỏi bệnh cao HA

đạt 882

Đi bộ
khám định kì mới uong

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Mẹ em đi khám định kỳ thường xuyên đê lấy thuốc bảo hiểm ở bv 354 mà
Cụ nên cẩn thận , vì trước đợt bà cụ e bị tai biến huyết áp cũng tăng vọt lên kiểu như thế 1 thời gian xong rồi mới bị. Bây giờ huyết áp của bà nằm cỡ 140 rồi, cứ lên 170 là em cho đi tiêm cho chắc ăn