[Funland] Điều kiện như thế nào mới đưa được bố mẹ vào viện dưỡng lão?

Cụ hiểu thì quá đúng rồi đấy. Vấn đề, cụ đã, đang và sẽ làm như vậy chưa?
Nói, nghĩ, hiểu sao nó dễ mà thực tế ít người làm được?
Bản thân em đáp ứng đc 75% tiêu chí của cụ nêu bên trên, mệt mỏi và nỗ lực vô cùng.
Em nghĩ ít người làm được vì nó còn phụ thuộc nhu cầu tính cách các cụ. Cụ già có những người rất nhân hậu, dễ tính, thương và thông cảm cho các con, biết kiếm việc nọ việc kia làm vui và luôn tích cực. Như thế con cháu một tiếng hỏi thăm, nấu một bữa cơm.... thôi cũng đủ ấm áp. Nhưng ngược lại rất nhiều cụ ghê gớm khó tính hành con cháu thôi rồi, thế nào cũng chả vừa lòng các cụ cho được, khó tính mà còn gây chuyện cơ ạ... con cái có làm gì cũng chưa đủ với các cụ. Với những người như vậy thì bao nhiêu cũng chả vừa lòng, vì vậy "Nói, nghĩ, hiểu sao nó dễ mà thực tế ít người làm được àm được " cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Phụ nữ yếu thế ấy ạ. Phụ nữ đô thị giờ yếu thế cái gì so với đàn ông?!
Yếu thế vẫn còn, nhiều người vẫn dựa vào " truyền thống" thuyền theo lái gái theo chồng mà, em nói phổ biến chứ có thể vẫn có những trường hợp hi hữu phụ nữ được công bằng.

TorienT

Xe container
Yếu thế vẫn còn, nhiều người vẫn dựa vào " truyền thống" thuyền theo lái gái theo chồng mà, em nói phổ biến chứ có thể vẫn có những trường hợp hi hữu phụ nữ được công bằng.
Thuyền theo lái, gái theo chồng thì có gìclaf yếu thế ạ?! Mà phụ nữ đô thị thời nay còn có tí nào truyền thống theo dạng "tòng phu" á mợ :D

Quan điểm của e là e là thế hệ gạch nối. E sẽ chăm sóc bố mẹ tại nhà còn cá nhân em hai vợ chồng nếu còn sống với nhau sẽ tự chăm nhau đến già, nếu một người mất người kia tự quyết định sống một mình con cái hỗ trợ trong việc dùng tiền của bọn e để chăm sóc bọn e hoặc vào viện dưỡng lão hoặc chọn giải pháp khác.
Em cũng nghĩ vậy, vì bố mẹ em hay bố mẹ cụ vẫn là người thế hệ trước chưa thể thay đổi được quan điểm về chữ Hiếu, họ xa lạ với nhà dưỡng lão. Còn thế hệ của em và cụ thì đã thấu hiểu hơn , có tư duy chuẩn bị từ bây giờ rồi . Như em vẫn mong được sống cùng con cháu, nhưng thực lòng em mong hơn cả là em có đủ tiền để nếu con cháu khó khăn không săn sóc được em vào được nhà dưỡng lão chất lượng.

Thuyền theo lái, gái theo chồng thì có gìclaf yếu thế ạ?! Mà phụ nữ đô thị thời nay còn có tí nào truyền thống theo dạng "tòng phu" á mợ :D
Được vậy thì mừng cho thế hệ con cháu chúng ta quá, sau chúng đỡ khổ . Có điều em thấy vẫn phần lớn chưa thể tự do hẳn. Phần lớn phụ nữ vẫn là người cơm nước dọn dẹp, bố mẹ chòng đau ốm vẫn phục vụ là nhiều nếu nhà không có đông con, công việc cũng hạn chế hơn đàn ông , và lễ tết vẫn phải nhà chồng trước. Nói chung vẫn khổ là nhiều. Sướng có nhưng ít ạ.

TorienT

Xe container
Được vậy thì mừng cho thế hệ con cháu chúng ta quá, sau chúng đỡ khổ . Có điều em thấy vẫn phần lớn chưa thể tự do hẳn. Phần lớn phụ nữ vẫn là người cơm nước dọn dẹp, bố mẹ chòng đau ốm vẫn phục vụ là nhiều nếu nhà không có đông con, công việc cũng hạn chế hơn đàn ông , và lễ tết vẫn phải nhà chồng trước. Nói chung vẫn khổ là nhiều. Sướng có nhưng ít ạ.
Thế sống độc thân là được mà mợ. Biết khổ mà lao vào thì là ngu.

doctor103

Xe điện
Em nghĩ ít người làm được vì nó còn phụ thuộc nhu cầu tính cách các cụ. Cụ già có những người rất nhân hậu, dễ tính, thương và thông cảm cho các con, biết kiếm việc nọ việc kia làm vui và luôn tích cực. Như thế con cháu một tiếng hỏi thăm, nấu một bữa cơm.... thôi cũng đủ ấm áp. Nhưng ngược lại rất nhiều cụ ghê gớm khó tính hành con cháu thôi rồi, thế nào cũng chả vừa lòng các cụ cho được, khó tính mà còn gây chuyện cơ ạ... con cái có làm gì cũng chưa đủ với các cụ. Với những người như vậy thì bao nhiêu cũng chả vừa lòng, vì vậy "Nói, nghĩ, hiểu sao nó dễ mà thực tế ít người làm được àm được " cụ ạ.
Vậy mà xung quanh em lại thấy đa số toàn mấy ông đi chăm thôi, phụ nữ hơn đàn ông ở chỗ họ còn kêu than, chứ đàn ông thì đa số là làm và không nói gì, và không nói thì người khác không biết rằng họ có làm

Thế sống độc thân là được mà mợ. Biết khổ mà lao vào thì là ngu.
Ô hay, vẫn có thể có vợ chồng có gia đình mà không phải khổ chứ cụ, đâu phải không thể thay đổi. Mình mong thế hệ con cháu mình sẽ sướng hơn , còn mình thì đã rồi .

starsn

Xe điện
Vậy mà xung quanh em lại thấy đa số toàn mấy ông đi chăm thôi, phụ nữ hơn đàn ông ở chỗ họ còn kêu than, chứ đàn ông thì đa số là làm và không nói gì, và không nói thì người khác không biết rằng họ có làm
Đâu cũng người này người kia thôi cụ. Nhưng chăm sóc người liệt giường hoặc không tự chủ được là công việc vất vả tương đương cv toàn thời gian. Nhà em chăm sóc ob toàn thuê người thôi. Như ob ngoại em thuê người + con trai con gái chia nhau, con dâu không có đâu, mà cũng chả ai hỏi đến. Bm ai người nấy lo là thường thôi.

Cụ đúng may mắn vì sống trong môi trường tử tế đó ạ, em thì toàn thấy quanh em là phụ nữ chăm bố mẹ chồng thay chồng. Chồng chăm cũng có nhưng ít, nhiều nhà vãn coi đó là việc đàn bà, đàn ông chỉ làm việc lớn ,làm việc nhà nó hèn người đi. E m nói ngay như bà cô em, ở ngay thành phố lớn chứ không phải quê mùa lạc hậu gì, nhà chồng 8 người con cả trai lẫn gái quanh làng nhưng nhất quyết không ai chăm bố mẹ đau ốm nằm ỉa đái một chỗ, chỉ sang chơi thăm thôi, các cụ cũng không cho con cái nào phục vụ mà chỉ đích danh con dâu. Bảo con dâu hưởng đất đai nhà cửa rồi thì phải có trách nhiệm. Bà cụ bị tai biến liệt không đi đứng dc 10 năm nay rồi, uống thuốc may ra để con đẻ lấy nước chứ nấu nướng bón ăn và phục vụ đại tiểu tiện là bắt đúng con dâu nhé. Nằm một chỗ nên bị táo thường xuyên, toàn bắt con dâu dùng tay phục vụ thôi. Bà cô em nhiều hôm trời mưa sấm sét là chạy ra quỳ giữa sân khóc cùng mưa gió luôn, nghiệp nặng quá. Nhưng phụ nữ ngày xưa họ không dám thay đổi, con cái học hành thành tài ở riêng nơi khác, em động viên mãi đến ở với con kệ cho chòng chăm mẹ nhưng cô em không dám đi , sợ điều tiếng.

bing-bing

Xe tăng
Các cụ có tỉnh táo, nhanh nhẹn không?

Chứ nếu bị lẫn, chậm chạp, "ko nghe lời" là kiểu gì cũng bị đội chăm sóc nó tẩm quất.

Đâu cũng người này người kia thôi cụ. Nhưng chăm sóc người liệt giường hoặc không tự chủ được là công việc vất vả tương đương cv toàn thời gian. Nhà em chăm sóc ob toàn thuê người thôi. Như ob ngoại em thuê người + con trai con gái chia nhau, con dâu không có đâu, mà cũng chả ai hỏi đến. Bm ai người nấy lo là thường thôi.
Nhà em thì ông bà nội ngoại chủ yếu con dâu chăm, chăm hết lòng lắm, ngày nào cũng lau người tắm rửa cho các cụ, thật hiếm có. Nhưng ông bà em đối xử với dâu rể tốt khỏi bàn , chả bao giờ chê bai nói xấu, tiền bạc đất cát cho hết con dâu cầm.

starsn

Xe điện
Nhà em thì ông bà nội ngoại chủ yếu con dâu chăm, chăm hết lòng lắm, ngày nào cũng lau người tắm rửa cho các cụ, thật hiếm có. Nhưng ông bà em đối xử với dâu rể tốt khỏi bàn , chả bao giờ chê bai nói xấu, tiền bạc đất cát cho hết con dâu cầm.
Người tính tình mềm mỏng nhường nhịn nhau được cũng tốt mợ ạ, nếu ai cũng có nhu cầu tính cách riêng không hợp được thì thân ai nấy lo cũng không sao cả, cho dễ sống. Em ở Tây quen rồi người ta không kỳ vọng con đẻ chăm sóc tuổi già đâu, nói gì dâu rể. VN dần dần cũng giống giống thôi.

DVG

Xe điện

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
theo truyền thống VN thì để các cụ vào viện dưỡng lão cũng ko ổn lắm
nếu nhà đã có đk thì thuê hẳn hộ lý/ osin xịn tầm 15 củ/ tháng thì thoải mái hơn nhiều

gocart

Xe cút kít
Vào VDL thì tốn rất nhiều tiền, dành cho hoặc các cụ có tiền, hoặc con cháu nhiều tiền nhưng quá bận rộn.
Nhà cháu xác định 2 VC chăm nhau, lúc lẫn rồi thì tùy hỉ.
Hy vọng là không sống tới lúc lẫn.

Haiau69

Xe buýt
Nhà cháu thấy hiện nay ở VN chưa có VDL nào yên tâm về chất lượng cả. VDL Thiên Đức trên SS đợt trước F1 nhà cháu được nhà trường cho lên thực tế để học sinh tham gia chút chút vào việc chăm sóc các cụ. Xong nó về nói là thái độ của nhân viên chưa được tốt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu thấy hiện nay ở VN chưa có VDL nào yên tâm về chất lượng cả. VDL Thiên Đức trên SS đợt trước F1 nhà cháu được nhà trường cho lên thực tế để học sinh tham gia chút chút vào việc chăm sóc các cụ. Xong nó về nói là thái độ của nhân viên chưa được tốt.
Phải có doanh nghiệp lớn, như Sun hay Vin, đầu tư mảng này để tạo chuẩn mực cho ngành kinh doanh VDL