[Funland] Điều kiện như thế nào mới đưa được bố mẹ vào viện dưỡng lão?

doctor103

Xe điện
Em có thằng bạn người Quảng Ngãi, bố nó bị ung thư muốn bán nhà lấy tiền tiêu và chữa bệnh, nó nhất quyết không cho, bảo trong đó có cả phần của mẹ nó đã mất nên không được bán. Nó sợ bán rồi sau này ông chết thì phần nó còn ít , nên không cho bán mỗi tháng phát cho ông bố khoảng 5 triệu cho ông tiêu và thuốc men. Con cái có đứa thế đấy cụ ạ, liệu đến già mình còn minh mẫn để quản lí tài sản của mình hay không.
thực ra để xảy ra như thế thì có nhiều nguyên nhân lắm, có thể chính ông bố cũng làm như thế với ông bà và đứa cọn nó học theo, rồi tác động từ môi trường xung quanh bạn bè đồng nghiệp, rồi những vấn đề về cơm áo gạo tiền. Đứng ở mỗi góc nhìn, có được lượng thông tin nhất định thì sẽ có nhận định theo những dữ kiện đã có

CRV-2015

Xì hơi lốp
Không hiểu cái biểu giá trên lắm ? Nếu các cụ còn : hoàn toàn minh mẫn, tự phục vụ mọi nhu cầu cá nhân, sinh hoạt bình thường ... thì làm sao phải vào thuê kh.san giá cao nhỉ ? Nhà của các cụ đâu ?

pham minh

Xe container
Ông anh ở 1 tháng đòi về với con cháu.
Các cụ già thường khó tính và hay để bụng chuyện vặt vãnh. Ở dưỡng lão 1ng/phòng thì còn ổn chứ vài người 1 phòng là có chuyện. Chuyện nhỏ như khạc nhổ, hay tiểu đêm...cũng thành chuyện to ngay.

alceste

Xe điện
Hàng xóm nhà em: hai ông bà nghỉ hưu ở 1 căn hộ chung cư, đợt trước bà ốm thấy thuê 1 bà giúp việc, giờ khỏe hơn thấy 2 ông bà tự chăm nhau, thuê người dọn nhà theo giờ trong tuần - được cái độc lập tư do. Cuối tuần nào con cháu cũng về chơi, ăn uống vui vẻ xong nhà nào lại về nhà nấy.
Nên em thấy khỏe thì hai ông bà ở riêng, chắc ko tự chăm nhau được mới nghĩ đến VDL
Nhà chị bạn em, mẹ mất lâu năm, ông ở một mình ở ngay khu D mấy ở Giảng võ, anh trai chị ý ở ngay sát đó. Ông cũng ko đau yếu gì, vẫn ở một mình, con cái chạy qua (rất nhiên ko phải ngày nào cũng qua vì cũng chủ quan). Đung cái ông bị đột quỵ hay tai biến trong nhà mất luôn, mà mấy ngày sau con cái mới phát hiện ra. Nói chung cũng ám ảnh lắm.
Nói chung nếu còn bà còn ông, ông bà đều khỏe mạnh thì ko nói làm gì, nhưng nếu các cụ ko khỏe hay ở một mình thì vào viện dưỡng lão là hợp lý

alceste

Xe điện
thực ra để xảy ra như thế thì có nhiều nguyên nhân lắm, có thể chính ông bố cũng làm như thế với ông bà và đứa cọn nó học theo, rồi tác động từ môi trường xung quanh bạn bè đồng nghiệp, rồi những vấn đề về cơm áo gạo tiền. Đứng ở mỗi góc nhìn, có được lượng thông tin nhất định thì sẽ có nhận định theo những dữ kiện đã có
Sao cụ lại quy nạp như thế nhỉ, rất nhiều trường hợp bố mẹ là người tử tế đẻ cho thằng con không ra gì, chứ đâu phải cứ bố thế nào thì con sẽ thế đâu. Kể cả vấn đề về cơm áo gạo tiền thì trong trường hợp này cũng hoàn toàn sai. Đây là tài sản của bố mẹ, không phải tài sản của mình mà được phép làm thế.

caisua

Xe lăn
Chứ vn cụ rì cô mến đờ e viện dưỡng lão nào cái .
Sau khi đi review các VDL em thấy BNTĐ ở Sóc Sơn là ổn nhất vì sạch sẽ thoáng rộng chứ các chỗ khác chật hẹp tù túng và mùi lắm. GĐ ở đây cũng trên 30 năm trong nghề nên dịch vụ ổn định và kinh nghiệm tổ chức triển khai đạt yêu cầu.
Cuối mỗi tuần em phi lên thăm hết 1 buổi và cũng tranh thủ mua nông sản, thịt thà về ăn trong tuần

vnhn

Xe tăng
Em có thằng bạn người Quảng Ngãi, bố nó bị ung thư muốn bán nhà lấy tiền tiêu và chữa bệnh, nó nhất quyết không cho, bảo trong đó có cả phần của mẹ nó đã mất nên không được bán. Nó sợ bán rồi sau này ông chết thì phần nó còn ít , nên không cho bán mỗi tháng phát cho ông bố khoảng 5 triệu cho ông tiêu và thuốc men. Con cái có đứa thế đấy cụ ạ, liệu đến già mình còn minh mẫn để quản lí tài sản của mình hay không.
Cái này thì tùy thuộc vào suy nghĩ của đứa con thôi. Nhưng nếu đặt địa vị em thì nếu em bị cancer thì em cũng kệ, không phải chữa vì ném hết tài sản vào thì cũng ra đi thôi. Nếu đứa con nó kinh tế khó khăn và chỉ trông chờ vào cái nhà để sống thì nó nghĩ vậy cũng dễ hiểu thôi cụ. Sống thọ đến mấy thì rồi cũng đến lúc phải chuyển giao tài sản cho con nó quản lý hộ thôi. Sau này có tiền mà già yếu quá rồi không đưa tiền cho nó để nó quản lý hộ mình, chi trả chi phí chăm sóc bản thân thay cho mình thì ai làm thay cho bây giờ?

gocart

Xe cút kít
Cái này thì tùy thuộc vào suy nghĩ của đứa con thôi. Nhưng nếu đặt địa vị em thì nếu em bị cancer thì em cũng kệ, không phải chữa vì ném hết tài sản vào thì cũng ra đi thôi. Nếu đứa con nó kinh tế khó khăn và chỉ trông chờ vào cái nhà để sống thì nó nghĩ vậy cũng dễ hiểu thôi cụ. Sống thọ đến mấy thì rồi cũng đến lúc phải chuyển giao tài sản cho con nó quản lý hộ thôi. Sau này có tiền mà già yếu quá rồi không đưa tiền cho nó để nó quản lý hộ mình, chi trả chi phí chăm sóc bản thân thay cho mình thì ai làm thay cho bây giờ?
Tùy suy nghĩ từng người thôi, em nghĩ là nhiều lúc mình phải cố gắng tối đa để sau này không có điều gì áy náy.

Leanh65

Xe container
Ôi may sao Bố, Mẹ em chưa hề có ý định, em cũng không giàu và cũng không muốn đưa Bố, Mẹ vào Viện dưỡng lão./.
Nhà em từ khi bố em mất 9 năm nay thuê người đến ở cùng mẹ em. Bà vẫn chủ gia đình, ăn ngủ nghỉ đúng giờ, thoáng mát. Hàng xóm láng giềng, con cháu ra vào thường xuyên, vườn tược cây trái đầy nhà. Gần 90 rồi, Khỏe re. Trong khi bà cô ruột không chồng con đi viện dưỡng lão BN được mấy năm đầu khen nức nở. Được 5-6 năm sức khỏe yếu, tháng cc mấy lần. Đầu tiên viện dl còn cử xe với điều dưỡng theo chăm sóc, sau nó điệu người nhà lên, sau nữa nó vận động gđ đưa về thuê người chăm sóc tại gia nó phụ thêm tý tiền. Ấy vậy mà về nhà 3 năm rồi cấm phải đi viện lần nào mới tài.😅

canhhoabatdiet

Xe container
Các cụ từ cổ chí kim vẫn nói: "nước mắt chảy xuôi" đến giờ vẫn còn nguyên giá trị ;;)

doctor103

Xe điện
Sao cụ lại quy nạp như thế nhỉ, rất nhiều trường hợp bố mẹ là người tử tế đẻ cho thằng con không ra gì, chứ đâu phải cứ bố thế nào thì con sẽ thế đâu. Kể cả vấn đề về cơm áo gạo tiền thì trong trường hợp này cũng hoàn toàn sai. Đây là tài sản của bố mẹ, không phải tài sản của mình mà được phép làm thế.
Ở trên em ghi "có thể" chứ em không quy chụp tất cả trường hợp đều như em đã ghi. Như ví dụ cụ nói thì rất tiếc là sự tử tế không truyền được từ bố mẹ sang con. Hoặc có những việc hay chi tiết mà mình là người ngoài không biết, nếu biết rồi thì có thể sẽ nhìn nhận theo chiều hướng khác.
Ngoài ra, 1 số trường hợp bố mẹ lo làm ăn mà không để ý con cái thì cũng chịu thôi, mà có khi để ý dạy con rồi cũng không ăn thua

emphailamsao

Xe tăng
Ko nói về việc chăm sóc bố mẹ ntn. Giờ mà công việc con trai con dâu bận rộn kiếm hàng chục trăm triệu 1 tháng thì đâu thể ép buộc ở nhà chăm sóc ông bà được. Ở nhà mà thuê người chăm thì cũng có khác gì đâu, mà các cụ không có bạn chơi cùng. Vấn đề là không có tiền thì phải chịu thôi. Hoặc những nhà nghề nghiệp tự do thì mới chăm được chứ.

my.eb

Xe điện
Bố mẹ em thì ko bao giờ đi VDL rồi, nên đk đầu tiên với nhà em là các cụ đồng ý >:D<
Còn đến đời em thì tính sau. Đến đâu tính đến đấy. Tuy nhiên chủ trương xuyên suốt của em là độc lập, tự do, hạnh phúc nên là trừ khi em ko còn làm chủ hành vi thì các con nó mang đi đâu thì mang chứ em mà còn minh mẫn kể cả yếu chân tay thì cứ nhà em em ở, thuê một NGV là em chỉ phải chung với 1 người còn hơn vào VDL em phải chung với ít nhất 3 người nữa (trong trường hợp phòng tiêu chuẩn 4 người) hehe :D

caisua

Xe lăn
e nghĩ săp xếp để có cuộc sống như chu kỳ vòng đời sinh hoạt của con người là điều hợp lý nhất.
Sinh ra như 1 tờ giấy trắng, đến lúc già, chết cũng thế, nhắm mắt xuôi tay cố gắng cơ bản tiêu hết tiền đã kiếm đc cả đời, những năm cuối đời phải đc vô tư, vô lo, có người chăm sóc (VDL) như lúc mới đẻ.
Muốn tính như vậy ko dễ đâu ạ, cụ ko thể biết mình sống đến 70 hay 100 mà kinh phí ăn ở thuốc thang trong 30 năm của 2vc già là cả 1 số tiền rất lớn

caisua

Xe lăn
Nhà chị bạn em, mẹ mất lâu năm, ông ở một mình ở ngay khu D mấy ở Giảng võ, anh trai chị ý ở ngay sát đó. Ông cũng ko đau yếu gì, vẫn ở một mình, con cái chạy qua (rất nhiên ko phải ngày nào cũng qua vì cũng chủ quan). Đung cái ông bị đột quỵ hay tai biến trong nhà mất luôn, mà mấy ngày sau con cái mới phát hiện ra. Nói chung cũng ám ảnh lắm.
Nói chung nếu còn bà còn ông, ông bà đều khỏe mạnh thì ko nói làm gì, nhưng nếu các cụ ko khỏe hay ở một mình thì vào viện dưỡng lão là hợp lý
Các trường hợp đột tử kể cả từ 40 tuổi thì ngủ cùng giường cũng khó biết. Khác thế hệ mà ở cùng nhà thì cũng có nhiều vấn đề nên em cứ làm 2 căn chung cư sát nhau là ổn thỏa mọi bề. Người già ở căn 70-100m, hộ gia đình 4 người 100-150m em thấy vừa đẹp. Khu em cũng thấy nhiều người rình mua thêm căn nữa đón các cụ về ở cùng tòa nhưng ít người mua đc 2 căn sát nhau

alceste

Xe điện
Cụ kể thử nước nào ko xì tiền ra mới được vào? Mịe cứ như trên trời rơi xuống. Mất gốc thì cũng phải có hiểu biết tí chứ cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Không hiểu cái biểu giá trên lắm ? Nếu các cụ còn : hoàn toàn minh mẫn, tự phục vụ mọi nhu cầu cá nhân, sinh hoạt bình thường ... thì làm sao phải vào thuê kh.san giá cao nhỉ ? Nhà của các cụ đâu ?
con cháu nó chiếm xâu xé rồi chứ sao .

khanhtb

Xe điện
e thay nhiều bome lúc còn minh mẫn khoẻ mạnh ra công chứng làm sẵn di chúc, lúc cả 2 chết đi thì các con cứ theo di chúc mà chia nhau, muốn kiện cáo tranh giành cũng ko đc