Điều kiện chuyển hộ khẩu giữa các quận tại Hà Nội

imagine170

Xe tải
Thủ tục Chuyển trong Phường, cùng tổ có nhanh không các cụ :D
Cái này thì quan trọng là có tiền mua nhà thôi cụ ạ. Không thì cụ mua luôn đất cả tổ. Bảo đảm, phường sẽ không bắt cụ chuyển thông tin khi đi từ nhà này sang nhà kia đâu. :))

chamuchalong

Xe tải
Ví như cụ có từ 2 cái nhà trở lên cùng tổ, cụ ở cái nhà không có hộ khẩu là vẫn phải làm tạm trú tạm vắng đó, không thì bị tóm phạt như chơi ;)
Cái này thì quan trọng là có tiền mua nhà thôi cụ ạ. Không thì cụ mua luôn đất cả tổ. Bảo đảm, phường sẽ không bắt cụ chuyển thông tin khi đi từ nhà này sang nhà kia đâu. :))

linkkaka

Xe buýt
Em có sẵn Hộ khẩu ở Hà Nội rồi. Chỉ là ở quận khác thôi cụ. Vậy là không cần điều kiện về thời gian ạ. Tốt quá. he he
Chúc Cụ sớm an cư chỗ mới, kèm theo việc đổi sổ HK thì Cụ cũng nên cập nhật lại các giấy tờ khác tránh sau này có việc đột xuất lại mất công lọ mọ, Em trước cũng chuyển khẩu từ ngoại tỉnh về HN, xong cái là Em đi đổi bằng lái, căn cước công dân và update thông tin cho các tài khoản ngân hàng luôn, mất thêm chút thời gian không đáng kể nhưng rất nên làm Cụ ợ!

phihanhgia

Xe container
Có điều kiện về thời gian khai báo tạm trú không cụ. Ví dụ: khai báo tạm trú từ 6 tháng trở lên?
Không cần đâu cụ nhé. Khai báo tạm trú để CA hộ khẩu phường mới họ biết, ký xác minh gửi lên CA quận. Nói chung tự làm thì mất khoảng 2 tuần nếu CA phường ở hai nơi làm việc đúng theo quy định.

imagine170

Xe tải
Chúc Cụ sớm an cư chỗ mới, kèm theo việc đổi sổ HK thì Cụ cũng nên cập nhật lại các giấy tờ khác tránh sau này có việc đột xuất lại mất công lọ mọ, Em trước cũng chuyển khẩu từ ngoại tỉnh về HN, xong cái là Em đi đổi bằng lái, căn cước công dân và update thông tin cho các tài khoản ngân hàng luôn, mất thêm chút thời gian không đáng kể nhưng rất nên làm Cụ ợ!
Không cần đâu cụ nhé. Khai báo tạm trú để CA hộ khẩu phường mới họ biết, ký xác minh gửi lên CA quận. Nói chung tự làm thì mất khoảng 2 tuần nếu CA phường ở hai nơi làm việc đúng theo quy định.
Tks các cụ!

Mesocsic

Xe điện
Em HK ở TX- nhà Chung cư. Giờ đã bán và sang quận khác. Theo các cụ có nên chuyển khẩu về quận mới ko? Vì e thấy bảo 2021 bỏ sổ ạ

Dung198

Đi bộ
Em HK ở TX- nhà Chung cư. Giờ đã bán và sang quận khác. Theo các cụ có nên chuyển khẩu về quận mới ko? Vì e thấy bảo 2021 bỏ sổ ạ
Cụ muốn cho F1 học ở đâu nữa cụ a. Nếu không vướng học thì TX cho tiện a

chaytim

Xe điện
Em oánh cái dấu,

Các cụ cho em hỏi có phải mang sổ đó bản gốc ra công an quận mới (nơi xin nhập vào) hay chỉ cần bản công chứng là được ạ?

thanhvx90

Xe máy
Em oánh cái dấu,

Các cụ cho em hỏi có phải mang sổ đó bản gốc ra công an quận mới (nơi xin nhập vào) hay chỉ cần bản công chứng là được ạ?
CA sẽ yêu cầu bản gốc để đối chứng thôi, cứ mang 1 bản công chứng để nộp

Duc012009

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để mấy hôm em xin nghỉ rồi ra công an Quận làm thủ tục. Em được biết là phải ra Quận cũ làm thủ tục cắt rồi về Quận mới làm thủ tục nhập,
Nếu cùng trong các quận nội thành cụ chỉ việc nhập khẩu thôi, ko cần phải cắt khẩu. Nếu từ ngoại thành (huyện) chuyển về quận thì phải đến CA huyện cắt khẩu rồi đến nơi ở mới nhập khẩu. Cách đây 6 năm e chuyển khẩu từ huyện nhập về quận nên biết thế

BMZ_Z4

Xe điện
Nếu cùng trong các quận nội thành cụ chỉ việc nhập khẩu thôi, ko cần phải cắt khẩu. Nếu từ ngoại thành (huyện) chuyển về quận thì phải đến CA huyện cắt khẩu rồi đến nơi ở mới nhập khẩu. Cách đây 6 năm e chuyển khẩu từ huyện nhập về quận nên biết thế
6 năm thì nó qua 1 chu kỳ luật (5 năm) nên thủ tục có thể khác rồi cụ.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ mang các giấy tờ cá nhân (CMND, Số HK), Giấy tờ nhà đất và chỗ ở hợp pháp ( Sổ đỏ, nếu trong sổ chưa có tài sản là nhà thì thêm giấy phép xây dựng). Cụ công chứng đầy đủ mang lên CA Quận, họ sẽ hướng dẫn kê khai và giấy hẹn chờ sổ. Đủ giấy tờ thì dễ, thiếu là họ gây khó dễ.
em đào lại cái thớt này, ko biết bây giờ có gì thay đổi ko nhỉ. em chuyển từ thanh xuân về HBT. trg hợp của em là hk ở thanh xuân do ông già em làm chủ hộ, giờ chuyển về hbt thì em đang phân vân ko biết có nên đưa cả ông nhà em đi theo ko. Ông nhà em thì cũng yếu rồi, chắc chỉ được 1 vài năm thôi
có cụ nào thông thạo tư vấn giúp em cái ạ