Điều hòa và công suất máy c300

mazda626

Xe buýt
Các cao thủ cho em hỏi, việc để nhiệt độ điều hòa thấp có ảnh hưởng gì đến vòng tua, công suất máy không ạ???Xe em mấy hôm nay có hiện tượng, để nhiệt độ điều hòa 16 độ (Hn mấy hôm nay nắng quá), thì xe có hiện tượng chuyển số ở vòng tua cao hơn mức bình thường (khoảng 2100 mới chuuyển số), đồng thời tiếng máy nghe không mượt mà như trước.... Khi em tăng nhiẹt độ lên 20-22 độ, thì việc chuyển số lại êm ái, bình thường...
Xe em c300 2012, có cụ nào test thử xe xong cho em lời khuyên với ạ..Cái này có cần chú ý gì không ạ???
Thank các cụ nhiều, nhà em có sẵn Vodka hầu các cụ rồi đây ạ..

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các cao thủ cho em hỏi, việc để nhiệt độ điều hòa thấp có ảnh hưởng gì đến vòng tua, công suất máy không ạ???Xe em mấy hôm nay có hiện tượng, để nhiệt độ điều hòa 16 độ (Hn mấy hôm nay nắng quá), thì xe có hiện tượng chuyển số ở vòng tua cao hơn mức bình thường (khoảng 2100 mới chuuyển số), đồng thời tiếng máy nghe không mượt mà như trước.... Khi em tăng nhiẹt độ lên 20-22 độ, thì việc chuyển số lại êm ái, bình thường...
Xe em c300 2012, có cụ nào test thử xe xong cho em lời khuyên với ạ..Cái này có cần chú ý gì không ạ???

Không cụ nhé ... Điều hòa không ảnh hưởng xe khác thì em không rõ xe Mẹc thì không
:D Cụ nhớ nhé điều hòa xe mẹc không lạnh sâu ngay đâu mùa hè thì cụ nổ máy trước 5' nhé
Vòng tua cao có thể do chế độ lái C-S -M ( Cụ để ý chế độ lái nhé ) hoặc cẩn thận thì Cụ kiểm tra test ở hãng thôi
máy kêu to thì chính xác ... cái quạt đó Cụ

Điều hòa ảnh hưởng đến công suất vòng tua chỉ những xe này nhé Cụ

Xe tải , xe tải lớn , đường trường

Những em này bao giờ cũng cắt điều hòa không thì khi tải nặng không lên dốc được hix... con xe 3 chân mà tụt dốc thì Cụ biết nó như nào đấy ( điều hòa tốn rất nhiều điện nó gây ra sức ghì cho động cơ , xe Mẹc hay các dòng xedu lịch nói chung thì thường bố trí nguồn điện kiểu khác ) :D
Đây là ý kiến của em ;;)

BMW328

Xe máy
chuẩn đấy cụ điều hóa k ảnh hướng mấy đến vòng tua vs cả sự mượt của xe đâu...! xe du lích ít nó có tải trọng k cao lên k ảnh hưởng chứ bác thử lên con 4 chân nhà em xem..!! 1 chuyến Bây 33 khối lên cái dốc k có đà mà k tắt điều hóa thì đề ba mệt!!!...!

beefburger

Xe tăng
Em vẫn để 23- 24 độ khi ngoài trời báo 39 và 41, cụ để nhiệt độ lạnh thế! Cho em hỏi có phải cụ mới chuyển từ xe Nhật qua xe Đức đúng không? hồi đầu em mới chạy xe mer cũng hay như thế nhưng sau một vài tháng thôi em quen dần và giờ em không chịu nổi cái kiểu để lạnh MAX như của xe Nhật nữa nó buốt lắm.

mazda626

Xe buýt
Em vẫn để 23- 24 độ khi ngoài trời báo 39 và 41, cụ để nhiệt độ lạnh thế! Cho em hỏi có phải cụ mới chuyển từ xe Nhật qua xe Đức đúng không? hồi đầu em mới chạy xe mer cũng hay như thế nhưng sau một vài tháng thôi em quen dần và giờ em không chịu nổi cái kiểu để lạnh MAX như của xe Nhật nữa nó buốt lắm.
Vâng cụ ạ, em mới chuyển Cam sang cụ ah..

bimbim1976

Xe điện
E tuyền để nốt xanh 16 độ:), thấy bình xăng nhanh cạn quá:)

mazda626

Xe buýt
E tuyền để nốt xanh 16 độ:), thấy bình xăng nhanh cạn quá:)
Như vậy có ảnh hưởng tới công suất của động cơ đúng không cụ??Em hiểu nôm na thế, chưa thấy bác nào chuyên về kỹ thuật giải thích hộ em với...

racer198x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Xe merc nói chung đều có một đặc điểm là khi đỗ xe dưới trời nắng nóng lâu hoặc không khí nóng thì khi sau khi đề nổ máy đi luôn đều bị lâu chuyển số ở vài phút đầu , nếu bác càng đạp mạnh ga thì xe càng lâu hết hiện tượng trên , mới đề xong bác nên đi ga dưới 2000 vòng phút và nhả chân ga nhiều lân , cố gắng đi nhẹ chân ga càng tốt thì chỉ 1-2 phút là hết hiện tượng trên , cái này em thấy merc nào cũng bị , có lẽ do hệ thống cảm biến oxy của merc đã được lập trình sẵn trong điều kiện nhiệt độ không khí cao thì oxy vào buồng đốt không đủ ,lúc này máy tính phải mất thời gian tính toán lại chế độ vận hành cho xe !! bác cứ để ý hôm nào mát trời thì đi xe sẽ không còn hiện tượng đó nữa , cách khắc phục là vào hãng nói mấy đồng chí hãng lập trình lại ( em cũng chưa thử nhưng đang định thử lên hỏi xem có lập trình lại cái đó được không ) :)

ying_jun

Xe tăng
Sao cụ chủ để tận 16 độ nhỉ :-s
Em toàn 25 độ, hôm nào nắng thì 24 độ, máy lạnh khá sâu, đủ mát!

dapvocaydan

Xe điện
Dù có để 16 độ thì điều hòa cũng chẳng với đến số đó được khi nhiệt độ ngoài trời cao

truong70

Xe tải
Cụ mà để 16 thì nguy cơ ốm rất cao và còn hao xăng, mình cứ để từ 22-24 độ thôi.

LTCoDoc

Xe máy
Cụ chủ để nhiệt độ thấp quá. Em để 22-24 thôi. Để 22 là e đã thấy hơi lạnh rồi.
Mà cho em hỏi cụ đã dán film chưa? . Trước em mua cũng ko định dán nhưng hôm vừa rồi 40 độ em phi ra ngoài bật 20 mà vẫn thấy nóng ầm ầm :( Xăng thì báo 15,5 lít/100km... vãi linh hồn luôn ạ. Sau khi em dán Vkool thì để 22 độ ( ngoài trời 38 độ) đã thấy mát rồi. Xăng với vòng tua sau khi dán thì em chưa kịp để ý
Vụ điều hòa xe nhật với Mẹc thì em công nhận. Cái kiểu 22 độ của honda với toy nó lạnh lắm ạ, theo các cụ thì gọi là lạnh sâu.

30xx1631

Xe điện
cụ để 16 độ là dễ hỏng lốc điều hòa lắm cụ ah, không tin cụ cứ thử mà xem e tuyền để 22 đến 23, buổi trưa nắng quá tìm chỗ mát mà đỗ cụ ah

SpecX7426

Xe tăng
E thì toàn để điều hòa chênh với nhiệt độ ngoài trời khoảng 2-3 độ (lúc mới lên xe thì để LOW), căn cứ vào nhiệt độ ngoài trời báo trên màn hình.
Nhưng nói gì thì nói, bật điều hòa thì xe cũng ì hơn, ko vút nhẹ như bình thường được nữa (xe E 2.0)

musiclife

Xe tăng
Trời nóng thì cụ để tầm 22 độ là vừa, mẹc nó mát nhẹ nhàng chứ không lạnh đến phát viêm họng như xe Nhật đâu

Buki

Xe điện
Xe merc nói chung đều có một đặc điểm là khi đỗ xe dưới trời nắng nóng lâu hoặc không khí nóng thì khi sau khi đề nổ máy đi luôn đều bị lâu chuyển số ở vài phút đầu , nếu bác càng đạp mạnh ga thì xe càng lâu hết hiện tượng trên , mới đề xong bác nên đi ga dưới 2000 vòng phút và nhả chân ga nhiều lân , cố gắng đi nhẹ chân ga càng tốt thì chỉ 1-2 phút là hết hiện tượng trên , cái này em thấy merc nào cũng bị , có lẽ do hệ thống cảm biến oxy của merc đã được lập trình sẵn trong điều kiện nhiệt độ không khí cao thì oxy vào buồng đốt không đủ ,lúc này máy tính phải mất thời gian tính toán lại chế độ vận hành cho xe !! bác cứ để ý hôm nào mát trời thì đi xe sẽ không còn hiện tượng đó nữa , cách khắc phục là vào hãng nói mấy đồng chí hãng lập trình lại ( em cũng chưa thử nhưng đang định thử lên hỏi xem có lập trình lại cái đó được không ) :)
Em thấy bác này chuẩn luôn ạh, một hai hôm nay em gặp hiện tượng này do đỗ xe phơi nắng cả ngày mà ko biết lý do vì sao. Xe của em còn 400km nữa là tới service ở mức 1.6 vạn km, báo ở đồng hồ lúc khởi động là service A. Đang lẩm bẩm chửi chưa đến ngày nó đã làu bàu với mình rồi hóa ra là thế. Các xe khác cha thấy thế bao giờ. đúng là lập trình lập trọt nhiều làm mình tưởng xe sắp hỏng.

mazda626

Xe buýt
Cảm ơn các cụ dã nhiệt tình chỉ bảo...Mấy hôm nữa em đằng nào cũng cho xe vào hãng Test thử, và nói chuyện với kỹ thuật hãng xem thế nào..

tatuan

Xe hơi
Mấy ngày nay cũng thấy vòng tua có vẻ cao lên. Em nghĩ đơn giản chắc là do bật điều hòa nên động cơ phải làm việc nhiều hơn nên số vòng quay cao hơn cũng là bình thường. Nghe cụ Racer198x nói về vụ ô xi có vẻ hợp lý để em thử xem thế nào.

racer198x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Xe mer nó thiết kế cho khí hậu châu âu mà mấy bác , vậy nên về khí hậu nóng như các nước nhiệt đới là hay bị hiện tượng này , nhưng chỉ vài phút là hết các bác đừng lo lắng quá , không phải do hỏng hóc đâu ạ

mazda626

Xe buýt
Báo cáo các cụ, hôm nay nhà cháu vào VN Star để kiểm tra, kết luận ko vấn đề gì cả..Nhà cháu có trao đổi với kỹ thuật, họ giải thích, mùa nóng, vòng tua cao hơn bình thường là do dầu máy...EM nghe không Logic lđược như cụ racer nói..Chú KT giải thích do dầu máy nóng hơn, bla..bla..Túm lại đấy là hiện tượng bình thường ạ, nên các cụ gặp tình trạng như em không nên lo lắng..