[Funland] Điều hoà gia đình: lắp loại đơn hay multi

caphale_89

Xe tải
Sẽ có nhiều yếu tố cần tính toán... Chắc cụ chủ cũng có nghiên cứu rồi.. Riêng em bổ sung về ống đồng và ống nước ngưng khi đi âm tường, cứ Inaba Thailand mà quất nhá 🇹🇭, .

khtn

Xe tải
Sẽ có nhiều yếu tố cần tính toán... Cắc cụ chủ cũng có nghiên cứu rồi.. Riêng em bổ sung về ống đồng và ống nước ngưng khi đi âm tường, cứ Inaba Thailand mà quất nhá 🇹🇭, .
Ống đồng âm tường tuổi thọ thường được bn năm cụ nhỉ? có bị lão hóa, hỏng hóc theo thời gian ko ah?

haivanphe

Xe container
Multi chỉ được cái tiết kiệm diện tích để cục nóng và đẹp mắt hơn thôi chứ phức tạp đủ đường. Em vẫn thích phân vùng cách mạng, phòng nào hệ thống riêng phòng đó.

KoenigseggPigani

Xe tăng
nhà giờ diện tích có dc bao nhiêu đâu mà ko chơi Multi cho nó sang sáng đẹp cái nhà lên.
E nói thật vào nhà thấy cái điều hoà cục giờ nhìn như nông thôn mới bắc điện lưới, quê cả cục
Mà không phải mỗi multi giờ còn phải làm cả lọc không khí với thông hơi nữa.

caphale_89

Xe tải
Lão hóa quá đi ý chứ cụ, ngoài trời thì dăm ba năm mưa nắng với hàng bình dân, cả về ống đồng và bảo ôn, cũng như ống nước ngưng.. cho dù là bền hơn ngoài trời, nhưng nhà chúng ra xây để ở nên cần sự ổn định càng lâu càng tốt.. Cụ thử nghĩ xem ngôi nhà tầm chục năm mà phải đục ra sửa điện âm do chất lượng dây, hoặc sửa ống nước do thi công không đúng kĩ thuật.. thì thật là bất cập phải không nào; ( với em thì trên thời gian đám cưới bạc - trên 25 năm- thì gọi là bền, :D ) ở đây ống đồng cũng vậy.. ống đồng của Ta và Tàu thì rẻ nhưng chất lượng kém ( nguyên liệu đồng và độ bền bảo ôn), ống nước ngưng cũng cần bảo ôn để không gây ẩm tường.. nói thì dài dòng, cụ sẽ an tâm ngủ ngon khi đã đầu tư hàng chất lượng cao. ( về câu hỏi của cụ, thì nên lắp theo bộ riêng biệt, tùy theo địa hình mà lựa chọn chỗ để cục nóng sao cho thuận)

Chỉnh sửa cuối:

LinhNguyễn

Xe tăng
Lắp 5 cái riêng đi cụ. :)

XSim

Xe container
Ống đồng âm tường tuổi thọ thường được bn năm cụ nhỉ? có bị lão hóa, hỏng hóc theo thời gian ko ah?
Đồng là kim loại cơ bản, cụ nghe câu nồi đồng cối đá chưa :D Em nghĩ ống đồng thì gần như vĩnh cửu rồi, tuy nhiên có các yếu tố khác nữa, ví dụ:
+ ngoại lực tác động có thể làm nứt ống
+ dầu, gas bên trong ống đồng có thể làm hỏng ống??? (em không chuyên môn nên nghe nói vậy).
+ bảo ôn, vỏ nhựa các loại đi kèm ống thì có thể bị lão hóa theo thời gian.

khtn

Xe tải
Đồng là kim loại cơ bản, cụ nghe câu nồi đồng cối đá chưa :D Em nghĩ ống đồng thì gần như vĩnh cửu rồi, tuy nhiên có các yếu tố khác nữa, ví dụ:
+ ngoại lực tác động có thể làm nứt ống
+ dầu, gas bên trong ống đồng có thể làm hỏng ống??? (em không chuyên môn nên nghe nói vậy).
+ bảo ôn, vỏ nhựa các loại đi kèm ống thì có thể bị lão hóa theo thời gian.
vì em thấy vẫn có trường hợp rò, thủng ống đồng, ngoài tác động ngoại lực không biết có tự lão hóa do thời gian ko nữa

XSim

Xe container
Nói đến ống đồng em nhớ ra là điều hòa nhà em đoạn ống bên ngoài trời bị chuột cắn hết phần bảo ôn, trơ ra cái ống đồng. Hồi mấy năm trước em có lên đây hỏi các cụ mà chưa có cách nào đơn giản dễ làm. Thế là em lấy luôn xi măng trắng đắp vào :)) Sau có mấy đoạn nữa bị cắn lộ ra thêm, em kệ đấy. Hình như việc này chả ảnh hưởng gì đến hoạt động máy cả.

XSim

Xe container
vì em thấy vẫn có trường hợp rò, thủng ống đồng, ngoài tác động ngoại lực không biết có tự lão hóa do thời gian ko nữa
Thì em nói rồi đấy cụ, kim loại cơ bản thì chỉ bị mòn, mỏi chứ không bị lão hóa như vật liệu hữu cơ nhân tạo sau này (nhựa, cao su, ...)

caphale_89

Xe tải
Về thắc mắc của các cụ thì có một trong các nguyên nhân sau mà ống đồng giá rẻ hay gặp, đó là hàm lượng đồng và tạp chất ( giống như sạn trong gốm sứ đó, khi nung hoặc sử dụng theo năm tháng sẽ lộ ra),.

gotoancau

Xe buýt
Theo em, nếu nhà đất thì dùng mỗi phòng 1 cái độc lập cho rễ sửa mà lại tiết kiệm hơn loại multi, còn nếu ở chung cư thì mới chọn multi cho tối ưu không gian balcon. Nhà em chung cư dùng 02 máy, một cái 27k cho 03 phòng ngủ (2 chiều), một máy 34k cho phòng khách, phòng ăn, bếp (01 chiều), mùa hè tốn điện phết, mỗi tháng hè cứ phải hơn 1k số điện.

Xe_cui

Xe hơi
Ngoài Thiết bị Điều hòa ra, đường ống đồng, bảo ôn, băng quấn bảo ôn cụ chọn nên chọn loại tốt, đủ độ dày để có độ bền cao. Ngoài ra cụ nên lưu ý chất lượng quấn bảo ôn, khớp nối keo giữa 2 đoạn ống bảo ôn phải phẳng, kín; đường ống đồng hạn chế tối đa tiếp xúc ngoài trời (có thể dùng ống lồng),... Thì cụ chẳng phải l nghĩ gì nhiều phần đường ống đâu

baba77

Xe tăng
Cụ chủ tự đánh giá nhà mình mà lắp cho phù hợp công năng thôi chứ hỏi ý kiến thì càng rối. Nhà em CC ban công nhỏ nên em lắp phòng khách 1 con riêng còn 3 phòng ngủ 1 con multi Mít 3 cổng. dùng thấy ok điện ko tốn hơn mấy mà các đường thoát 1 trục không lằng nhằng.

maximax903

Xe điện
Điều hoà multi em thấy tiết kiệm điện và đẹp nhà. Chỉ ngại lúc trục trặc mà trời nắng nóng thì há mồm :D

M3_DNG

Xe hơi
Qua tham khảo ý kiến các cụ chốt lại em sẽ lắp Mono không dùng Multi vì nhà đất cũng thông thoáng đủ không gian để lắp đặt dàn nóng, riêng ống đồng sẽ dùng loại Inaba Thailand.
Cám ơn các cụ mợ đã tư vấn, rượu em mời không sót một ai rồi ạ :)

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu có chỗ để cục nóng thì nên lắp ĐH riêng biệt cho từng phòng, muốn đẹp thì cục lạnh lắp loại âm trần ống gió, cassette hoặc áp trần; phòng rộng cần 2 cục lạnh trở nên mới lắp ĐH multi hay vrv.

buicongchuc

Xe ba gác
Nói đến ống đồng em nhớ ra là điều hòa nhà em đoạn ống bên ngoài trời bị chuột cắn hết phần bảo ôn, trơ ra cái ống đồng. Hồi mấy năm trước em có lên đây hỏi các cụ mà chưa có cách nào đơn giản dễ làm. Thế là em lấy luôn xi măng trắng đắp vào :)) Sau có mấy đoạn nữa bị cắn lộ ra thêm, em kệ đấy. Hình như việc này chả ảnh hưởng gì đến hoạt động máy cả.
Nó chỉ hao tổn ít nhiệt lạnh thôi cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
nhà giờ diện tích có dc bao nhiêu đâu mà ko chơi Multi cho nó sang sáng đẹp cái nhà lên.
E nói thật vào nhà thấy cái điều hoà cục giờ nhìn như nông thôn mới bắc điện lưới, quê cả cục
Mà không phải mỗi multi giờ còn phải làm cả lọc không khí với thông hơi nữa.
ng.áo ư
multi liên quan gì tới mặt indoor vậy cưng .

còn lọc khí thì phải xúc con rooftop mới đạt chuẩn nhé . lom dom máy phòng chẳng khác gì trọc phú .

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chịu chi thì thêm vài triệu tiền ống đồng, vác hết cục nóng lên tầng thượng để cho dễ lắp, dễ sửa và đỡ hỏng nhà do khoan giá thủng tường lỗ chỗ. Cụ cũng nên làm 1 giá đỡ nhiều tầng, bn đh bấy nhiêu tầng, đặt lên gọn diện tích.