[Funland] Điều gì sẽ xảy ra khi kinh tế tư nhân Việt Nam nắm vai trò chủ đạo, chi phối trong nền kinh tế

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trường kỳ kháng chiến của Mr Võ Hồng Phúc, nói lời chót năm 2011 mà éo ai nghe :P (sau cú sập Vinashin 2010, mà ko sửa được CL2011 & Hp 2013). Biết rồi khổ lắm nói mãi :)

Chỉnh sửa cuối:

freechoice

Xe tăng
Trường kỳ kháng chiến của Mr Võ Hồng Phúc & associates, nói lời chót năm 2011:P (sau cú sập Vinashin 2010, mà ko sửa được Hp 2013).

Biết rồi khổ lắm nói mãi :)

Em có thỉnh cầu cá nhân mong cụ xem xét. Em dị ứng với cái từ "hồng phúc". Nếu có thể mong cụ đừng để lũ chúng nó xuất hiện trước mắt em ạ.
Đội ơn các cụ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em có thỉnh cầu cá nhân mong cụ xem xét. Em dị ứng với cái từ "hồng phúc". Nếu có thể mong cụ đừng để lũ chúng nó xuất hiện trước mắt em ạ.
Đội ơn các cụ.
:) cụ bình tĩnh, Madam Tâm nói sai éo đâu. Cả thế giới này con tinh hoa elite vẫn đa phần elite mà, có "tông" có "giống", đâu phải như thời cải cách ruộng đất mù chữ làm nãnh đạo

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Đó đó, chính ở chỗ đó, có doanh nghiệp nào mà lại được "" đất có sẵn" không ? Giống như sinh ở vạch đích cụ nhể.
Ơ. Đất giờ các KCN ở các Tỉnh, các Thành phố trải thảm đỏ ra mời các cụ đầu tư. Thậm trí một số KCN của tư nhân còn cho thuê luôn cả nhà xưởng.
Có sẵn ko có nghĩa là ko phải thiê mua nộp tiền sử dụng đất cụ nhé, nhiều DN muốn trả lại còn ko ai muốn nhận kia kìa. Vẫn phải trả tiền thuê bảo vệ và đóng thuế hàng năm. Nên nhớ là sử dụng ko đúng mục đích thì bin xử lý theo pháp luật nhé.
Đất đai quý với người dân là đất ở thôi, chứ các loại đất ko đc chuyển mục đích sử dụng rẻ lắm

hoviethung

Xe lăn
Hình như cụ được Sếp giao viết văn kiện hả?
Ban văn kiện TƯ giao cho cụ ấy điều tra để viết Đường lối phát triển kinh tế xã hội đất nước trong giai đoạn tới để trình Đại hội Đ sắp tới đó cụ?

binhloi

Xe đạp
Thứ nhất, tiền gửi mà cụ nói là tiền cá nhân, không phải tiền của nhân dân.
Thứ 2, ngân hàng nào "sập" thì đó là do lỗi của ngân hàng đó và lỗi của NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC. Đừng lấy 1 doanh nghiệp làm sai ra để phủ định cả hệ thống. Nếu cụ có kiến thức sơ qua về kinh tế thì cụ sẽ hiểu việc 1 ngân hàng sập nó nguy hiểm thế nào.
Thứ 3 việc đánh bạc ở VN hiện nay không liên quan đến kinh tế tư nhân, nó thuộc về kinh tế ngầm. Được hay mất là vấn đề của cá nhân. Nhân dân không đánh bạc cụ nhé. Thế nên đánh bạc thua đừng lôi mác nhân dân ra khóc.
Thứ nhất , cá nhân không phải nhân dân thì là cái gì ?
Thứ 2 , ngân hàng bị "sập" là những ngân hàng tư nhân , vì vốn , kinh nghiệm và kiến thức rất ít nhưng vẫn mạo hiểm . Và khi những ngân hàng đó "sập" thì vẫn là nn tiếp quản , và phải vất vả với những vấn đề còn lại của ngân hàng đó để lại .
Thứ 3 , nếu khẳng định đánh bạc không liên quan tới kinh tế tư nhân , vậy chả nhẽ nó là của nn ? Kinh tế là kinh tế , có phải là tảng băng đâu mà ngầm với nổi . Vấn đề cá nhân tức là vẫn đề tư nhân , cá nhân hay tư nhân gì thì nó cũng là nhân dân cả thôi , cụ đừng giờ trò đánh tráo khái niệm , nhé . Nhân dân có đánh bạc nên nn mới có luật cấm đánh bạc . Thế nên đánh bạc thắng hay thua gì cũng liên quan tới nhân dân , cá nhân , tư nhân .

Thích Lò Tôn

Xe tải
Theo các cụ, đời sống kinh tế xã hội và nhận thức của người dân sẽ thế nào khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo trong nền kinh tế với những tập đoàn kinh tế lớn mạnh, tự chủ.
Sau hàng loạt cú đấm thép của các tổng công ty 91 hay các tập đoàn nn và sự lớn mạnh của kinh tế tư nhân Tàu, ta mới tá hỏa ra CÔNG - TƯ không còn quan trọng nữa mà quan trọng nhất tạo ra nhiều công ăn việc làm, đóng thuế lớn cho Nhà nước.

KTTN có điểm mạnh là họ quản lý đồng tiền chặt chẽ vì tiền của họ, nhưng họ có điểm yếu là buồn buồn theo tây hoặc theo tàu vì $$$$.

KTNN có điểm yếu chết người là tiền *** phải của mình cứ tiêu vô tư, lấy công chuyển sang tư và biết đâu các quan là nhóm lợi ích bằng cách bám vào duy trì KTNN để ăn phần.

*** có tập đoàn nn nào như VN, thua lỗ mấy năm trời giám đốc lại lên chức, thậm chí lên cá TW trong khi những người bổ nhiệm cứ phè phè

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ban văn kiện TƯ giao cho cụ ấy điều tra để viết Đường lối phát triển kinh tế xã hội đất nước trong giai đoạn tới để trình Đại hội Đ sắp tới đó cụ?
Dạo này lại tranh luận như năm 2011.

Cụ am hiểu đường lối chỉ cho e với sẽ đi đường nào? Hay "dò đá qua sông"? :P

Chỉnh sửa cuối:

binhloi

Xe đạp
Sau hàng loạt cú đấm thép của các tổng công ty 91 hay các tập đoàn nn và sự lớn mạnh của kinh tế tư nhân Tàu, ta mới tá hỏa ra CÔNG - TƯ không còn quan trọng nữa mà quan trọng nhất tạo ra nhiều công ăn việc làm, đóng thuế lớn cho Nhà nước.

KTTN có điểm mạnh là họ quản lý đồng tiền chặt chẽ vì tiền của họ, nhưng họ có điểm yếu là buồn buồn theo tây hoặc theo tàu vì $$$$.

KTNN có điểm yếu chết người là tiền *** phải của mình cứ tiêu vô tư, lấy công chuyển sang tư và biết đâu các quan là nhóm lợi ích bằng cách bám vào duy trì KTNN để ăn phần.

*** có tập đoàn nn nào như VN, thua lỗ mấy năm trời giám đốc lại lên chức, thậm chí lên cá TW trong khi những người bổ nhiệm cứ phè phè
Đấy , chính gì cái điểm yếu của KTTN nên sẽ dẫn tới mất nước , lúc đó nhân dân sẽ lầm than . Còn điểm mạnh của họ thì tốt cho họ chứ tốt cho ai ?
Và cụ lại bịa đặt cho KTNN một cái điểm yếu để công kích . Bằng chứng đâu mà cụ bảo là lấy công chuyển sang tư ?
Tất nhiên là không có tập đoàn nào như tập đoàn nào cả , vì mỗi tập đoàn đều có đặc thù riêng , tập đoàn nn mà còn thua lỗ thì tập đoàn tư nhân cho xin cái tuổi . Còn giám đốc lên chức , lên TW là vì vị trí mới phù hợp hơn với họ , đơn giản và hợp lý thế thôi .

Thích Lò Tôn

Xe tải

binhloi

Xe đạp
Đấy , cứ phải nn lập ra các hợp tx như trước thì đâu có mấy cụ rắc rối như ngày hôm nay .

freechoice

Xe tăng
Thứ nhất , cá nhân không phải nhân dân thì là cái gì ?
Thứ 2 , ngân hàng bị "sập" là những ngân hàng tư nhân , vì vốn , kinh nghiệm và kiến thức rất ít nhưng vẫn mạo hiểm . Và khi những ngân hàng đó "sập" thì vẫn là nn tiếp quản , và phải vất vả với những vấn đề còn lại của ngân hàng đó để lại .
Thứ 3 , nếu khẳng định đánh bạc không liên quan tới kinh tế tư nhân , vậy chả nhẽ nó là của nn ? Kinh tế là kinh tế , có phải là tảng băng đâu mà ngầm với nổi . Vấn đề cá nhân tức là vẫn đề tư nhân , cá nhân hay tư nhân gì thì nó cũng là nhân dân cả thôi , cụ đừng giờ trò đánh tráo khái niệm , nhé . Nhân dân có đánh bạc nên nn mới có luật cấm đánh bạc . Thế nên đánh bạc thắng hay thua gì cũng liên quan tới nhân dân , cá nhân , tư nhân .
Thưa cụ tiền của cá nhân với tiền của nhân dân nó khác nhau hoàn toàn.
Cái thứ 2 của cụ ý cụ muốn nói gì ạ?
Thứ 3 em nói rồi. Ông đánh bạc hay đánh đĩ bằng tiền cá nhân của ông mà mất tiền thì đó là việc cá nhân của ông. Ông mất tiền chứ nhân dân không mất tiền. Khi ông thắng ông mua nhà mua xe thì là ông được, nhân dân cũng chả quan tâm.

mmxhung

Xe điện
Nếu chỉ làm kinh tế kiếm tiền thì ok, còn một khi muốn chia phần lãnh đạo thì bảo trọng. Chính quyền sinh ra từ nòng súng

freechoice

Xe tăng
Đấy , chính gì cái điểm yếu của KTTN nên sẽ dẫn tới mất nước , lúc đó nhân dân sẽ lầm than .
Em nghĩ mất cái cần mất thôi cụ ạ. Tổ quốc là trường tồn, chả của riêng triều đại nào.
Còn lầm than hay không nên hỏi dân bằng 1 cuộc trưng cầu dân ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

binhloi

Xe đạp
Thưa cụ tiền của cá nhân với tiền của nhân dân nó khác nhau hoàn toàn.
Cái thứ 2 của cụ ý cụ muốn nói gì ạ?
Thứ 3 em nói rồi. Ông đánh bạc hay đánh đĩ bằng tiền cá nhân của ông mà mất tiền thì đó là việc cá nhân của ông. Ông mất tiền chứ nhân dân không mất tiền. Khi ông thắng ông mua nhà mua xe thì là ông được, nhân dân cũng chả quan tâm.
Thưa cụ , tiền của cá nhân là tiền của nhân dân đấy cụ ạ .
Cái thứ 2 em đã nói rõ ý rồi còn gì nữa .
Thứ 3 , em nói rồi , giờ em nói lại , cá nhân mất tiền chính là nhân dân mất tiền . Tóm lại , kttn không thể nắm vai trò chủ đạo

binhloi

Xe đạp
Em nghĩ mất cái cần mất thôi cụ ạ. Tổ quốc là trường tồn, chả của riêng triều đại nào.
Còn lầm than hay không nên hỏi dân bằng 1 cuộc trưng cầu dân ý ạ.
Lộ cái đuôi 3 sọc rồi nhé . May mà giờ VN không phải là tb giẫy chết . Ơn

ngolong1966

[Tịch thu bằng lái]
thế cụ đình đòi kiểm soát cả XH đỏ à 😛 náo coá , náo coá :D

Amityfantasy

Xe hơi
Thưa cụ , tiền của cá nhân là tiền của nhân dân đấy cụ ạ .
Cái thứ 2 em đã nói rõ ý rồi còn gì nữa .
Thứ 3 , em nói rồi , giờ em nói lại , cá nhân mất tiền chính là nhân dân mất tiền . Tóm lại , kttn không thể nắm vai trò chủ đạo
1. Tiền của cá nhân nào mà là tiền của nhân dân ... tiền của cụ em lấy xài được à?
2. Ngân hàng làm việc yếu kém thì những cá nhân trong ngân hàng đó vẫn phải ở lại để xử lý mặc dù đã bị nhà nước thu tóm để giảm thiểu thiệt hại , ngân hàng nhà nước thu tóm để ổn định kinh tế chứ không để xảy ra sự cố vỡ nợ. Nhưng ngân hàng tư nhân nào , làm gì cũng có cố vấn hoặc cổ phẩn nhà nước bên trong. Cái này thì đồng ý vay mượn có phần tiền nhân dân bên trong
3. Cá nhân có giao dịch là đã đóng thuế VAT , nhân dân thêm lợi chứ mất tiền chỉ khi cá nhân trốn thuế