[Funland] Điều gì sẽ xảy ra khi kinh tế tư nhân Việt Nam nắm vai trò chủ đạo, chi phối trong nền kinh tế

freechoice

Xe tăng
Cụ xem Ký sinh trùng chưa.. Cái phin của Hàn Xẻng đc giải Ốt-xờ-ca vừa rồi ý...
Em nghĩ Vn lúc đó sẽ có bóng dáng giông giống mí Hàn Xẻng nhưng nhiều phần dặt dẹo và vẹo vọ hơn b-)
Có nghĩa là kinh tế tư nhân nhiều nước lớn mạnh khiến các nước đó giàu có. Còn riêng ta sẽ như ngáo ộp đúng không ạ?
Vậy thì dẹp đi thôi.

slaz8

Xe ba gác
Theo các cụ, đời sống kinh tế xã hội và nhận thức của người dân sẽ thế nào khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo trong nền kinh tế với những tập đoàn kinh tế lớn mạnh, tự chủ.
Cụ chưa xang Tây bao giờ à ?;)

freechoice

Xe tăng
Ngay thời điểm này kinh tế tư nhân (bao gồm cả FDI- tư bản nước ngoài - cũng tư nhân) đang chiếm phần chính rồi còn gì ? Kinh tế quốc doanh tỷ trọng ngày càng thấp.
Em nghĩ cụ đang cố đánh đồng giữa kinh tế tư nhân Việt Nam với vốn đầu tư của các tập đoàn tư bản nước ngoài.

rachfan

Xe container
Em chưa hiểu lắm. Phải có thế lực nào kìm hãm thì mới không xảy ra chứ cụ.
Trời đất, cụ tự suy luận chứ.

Kinh tế tư nhân, một khi chiếm vai trò chủ đạo, thì sẽ nảy sinh tham vọng chính trị. Mà cái đó ở VN thì không được phép.

Thế nên k tế tư nhân không được nắm những ngành then chốt (điện lực, dầu khí vv). Ngoài ra thì có thể thả cho tự do.

freechoice

Xe tăng

Kinh tế tư nhân, một khi chiếm vai trò chủ đạo, thì sẽ nảy sinh tham vọng chính trị. Mà cái đó ở VN thì không được phép.

Thế nên k tế tư nhân không được nắm những ngành then chốt (điện lực, dầu khí vv). Ngoài ra thì có thể thả cho tự do.
Không chơi chính trị nha cụ. Em là dân chỉ mong có mấy tập đoàn tư nhân lớn mạnh để mà con cháu có công ăn việc làm thôi.

Dan du an

Xe ba gác
Thì đâu đâu cũng là chung cư, người người đi xe .... Toàn dân làm trong các cơ sở mà mọi thứ như nhà, xe đều mua luôn trả góp của thằng chủ. Đồ ăn uống đều mua ở siêu thị hết. Sướng quá còn gì.

hoviethung

Xe lăn

Mình nói rõ thêm nhé: Khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo, chiếm giữ những ngành then chốt thì nền kinh tế nước ta không phải là nền kinh tế TT định hướng XHCN mà trở thành nền kinh tế TT TBCN và Đ sẽ mất vai trò lãnh đạo. Chế độ bị chuyển hóa. Và cụ sẽ hình dung thực tế nước ta sẽ thế nào qua các nước TBCN hiện nay?

vumanhduy

Xe tăng
Nếu đã chọn con đường phát triển xã hội tiến bộ thì kinh tế tư nhân là vá đề tất yếu

freechoice

Xe tăng
Thì đâu đâu cũng là chung cư, người người đi xe .... Toàn dân làm trong các cơ sở mà mọi thứ như nhà, xe đều mua luôn trả góp của thằng chủ. Đồ ăn uống đều mua ở siêu thị hết. Sướng quá còn gì.
Nó cũng là xu thế của xã hội ta hiện nay. Vậy là chúng ta đang đi đúng hướng rồi.

freechoice

Xe tăng
Mình nói rõ thêm nhé: Khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo, chiếm giữ những ngành then chốt thì nền kinh tế nước ta không phải là nền kinh tế TT định hướng XHCN mà trở thành nền kinh tế TT TBCN và Đ sẽ mất vai trò lãnh đạo. Chế độ bị chuyển hóa. Và cụ sẽ hình dung thực tế nước ta sẽ thế nào qua các nước TBCN hiện nay?
Em chưa đi nước ngoài bao giờ, chỉ nghe nói khá là thối nát.

dalink

Xe điện
Giờ vẫn còn lăn tăn thì thảo nào :))

rachfan

Xe container
Không chơi chính trị nha cụ. Em là dân chỉ mong có mấy tập đoàn tư nhân lớn mạnh để mà con cháu có công ăn việc làm thôi.
Cụ xem lại post của cụ nhá.

"Theo các cụ, đời sống kinh tế xã hội và nhận thức của người dân sẽ thế nào khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo trong nền kinh tế với những tập đoàn kinh tế lớn mạnh, tự chủ."

"Lớn mạnh" và "Chủ đạo" là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.

Kinh tế tư nhân có thể rất lớn mạnh, nhưng không bao giờ được phép chủ đạo.

freechoice

Xe tăng
Cụ xem lại post của cụ nhá.

"Theo các cụ, đời sống kinh tế xã hội và nhận thức của người dân sẽ thế nào khi kinh tế tư nhân nắm vai trò chủ đạo trong nền kinh tế với những tập đoàn kinh tế lớn mạnh, tự chủ."

"Lớn mạnh" và "Chủ đạo" là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.

Kinh tế tư nhân có thể rất lớn mạnh, nhưng không bao giờ được phép chủ đạo.
Nó làm tốt mà không cho nó làm chủ đạo thì ********* à cụ?