[Funland] Diễu binh chào mừng 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ

Chắc lá súng ống cụ ạ. :D

Lão này biết nhiều loại súng ống nhỉ?
Em bắn chính thức được 3 viên, còn đâu toàn bắn cá.:D
Thời đó đoàn xe TH đi đâu trên xe cũng có 1 khẩu AK và một cơ số đạn. Em hay ở chân nhận hàng nên hay xin mỗi xe một băng, thoải mái bắn.
Mấy ông tết không được về, vác súng ra bắn thay pháo. Bắn lên trời thì éo sao, nhưng thể hiện bắn vào cây cọ trước doanh trại. Sau tết nó chết khô, chuyện đến tai cấp trên, bằng chứng còn lù lù đó, thế là dính quả kỷ luật.:))
AK, RPD, RPK, K54, K59 em sử dụng và bắn cả rồi, nhưng nhiều nhất vẫn là AK
RPK nạp và thay băng đạn y như AK nên thuận hơn RPD, nhưng do băng đạn dài nên kén nơi đặt súng hơn RPD

Booong

Xe tăng
Em trực tiếp xem diễu binh năm 2010 Ngàn năm Thăng Long, ở ngoài uy nghiêm, dũng mãnh bao nhiêu thì lên hình chỉ chuyển tải được chưa đến 30%
Cái này chắc giống đến sân xem bóng đá với xem trên TV thôi. Em nhớ năm 98 thắng Thái Lan trên sân Hàng Đẫy, ngồi ở khán đài C có thấy gì đâu, nhưng không khí thì quá tuyệt vời, khó có thể diễn tả được.
Em khoái nghe tiếng giầy nện lúc đi nghiêm, nghe cứ rầm rập, rầm rập, rất sướng. Kể ra VTV có mấy cái mic như ở sân bóng đá ý, thu được tiếng giầy nện thì ấn tượng hơn nữa.

motthoidongbim

Xe điện
Cơn mưa đáng giá.
Xưa các cụ còn :

“Hoan hô chiến sĩ Điện Biên
Chiến sĩ anh hùng
Đầu nung lửa sắt
Năm mươi sáu ngày đêm khoét núi,
ngủ hầm, mưa dầm, cơm vắt
Máu trộn bùn non
Gan không núng
Chí không mòn!”
Đây có 1 cơn mưa thôi. Để biết các cụ xưa đã phải chiến đấu như thế nào. Mặc dù xem qua tv thôi nhưng em thấy thật ý nghĩa và trân trọng.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Về vũ khí em OK là có thể lý giải được là do có sự viện trợ quốc tế và thậm trí từ chiến lợi phẩm.

Cái mà những người thường như em chưa hình dung được là phát triển, xây dựng 1 tổ chức đội quân cả trăm ngàn người chỉ từ 34 ông đi chân đất trong 10 năm ấy. Mà những cụ giáo đầu cầm đầu các cánh quân đấy cũng có được đào tạo, học hành quân sự gì đâu. Nên không phải cứ gí súng vào tay 1 người dân lang thang trên đường là có thể thành 1 quân đội.

Còn về lịch sử thì em quan điểm thế này. Như có cụ nào to to đã nói: Văn hóa còn thì Dân tộc còn. Em thêm ý sau: Lịch sử còn thì Thể chế còn.
Nó là sự kết hợp của rất nhiều yếu tố khác nhau thì mới thành cụ ạ. Ví dụ như đường lối chủ trương lúc đó là lật đổ ách thống trị, làm cho dân cày có ruộng... rồi thì kết hợp tuyên truyền, vận động... Giờ ngồi nghĩ 10 năm thì nhanh chứ thực tế cũng là cả 1 quá trình.

Vào thớt này thấy nhiều cụ chả biết gì về duyệt đội hình đội ngũ nhưng rất giỏi chê. Ko đi bộ đội thì ngày bé cũng phải đi tập nghi thức đội thiếu nhi chứ lị

Homo Deus

Xe tăng
Em cũng nghĩ thế, nay mà được nghỉ ngồi nhà xem diễu binh có phải hay không, xem trên máy tính, điện thoại nhỏ quá. Em làm ca 8h30 mà hôm nay 7h20 đến cơ quan rồi, hóng mãi từ 7 rưỡi mà VTV1 lại không chiếu phần đội nghi lễ biểu diễn; được cái lúc diễu binh trời không mưa, cũng đỡ vất vả cho các đoàn.
Em thì lên cty từ 7.15 để vào máy tính xem

Homo Deus

Xe tăng
Em trực tiếp xem diễu binh năm 2010 Ngàn năm Thăng Long, ở ngoài uy nghiêm, dũng mãnh bao nhiêu thì lên hình chỉ chuyển tải được chưa đến 30%

Cứ nghĩ năm nay, sau 14 năm phải khác, cuối cùng đám TV vẫn thế, mà công nghệ thì vượt xa lắm rồi

Sang năm mà vẫn như này thì đúng là lãng phí công sức, phụ lại mồ hôi rèn luyện của bao người
Hồi bé em đi xem duyệt binh năm 85 mới gọi là hoành tráng! May nhà gần Ba đình nên nhoi ra đường Nguyễn Thái học xem sướng

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lên cty từ 7.15 để vào máy tính xem
Quả này giờ thất truyền. Cũng dậm gót quay phải trái. Thi nghi thức đội căng thẳng hơn kiểm tra bài. Buộc khăn, rút khăn... Vui đáo để.

hatinh5760

Xe điện
Cơn mưa đáng giá.
Xưa các cụ còn :

“Hoan hô chiến sĩ Điện Biên
Chiến sĩ anh hùng
Đầu nung lửa s
Năm mươi sáu ngày đêm khoét núi,
ngủ hầm, mưa dầm, cơm vắt
Máu trộn bùn non
Gan không núng
Chí không mòn!”
Đây có 1 cơn mưa thôi. Để biết các cụ xưa đã phải chiến đấu như thế nào. Mặc dù xem qua tv thôi nhưng em thấy thật ý nghĩa và trân trọng.
Tự nhiên e nghĩ tới Mưa Rửa Đền trước Giỗ Tổ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhớ các cụ phải đi tập trung từ 3h sáng. Ngồi kín các đầu đường vào quảng trường. Vui nhất là nhà nào có công dân ưu tú là cắm mặt vào ti vi chờ xem :))

savisevic

Xe tải
Chán nhất là chuẩn bị công phu như thế có ông cầm chịch nói ngọng l với n

cuduc

Xe tải
Chuyện hoàn toàn bình thường

Ông tham gia Điện Biên Phủ, lúc đó 20 tuổi
Tức là ông sinh năm 1934
Năm 55 tuổi, bà cả mất, ông lấy bà 2 trẻ, sinh ra con gái là năm 1989
Con gái lấy chồng muộn, 33 tuổi lấy chồng là năm 2022
Tầm này thì 2024 ẵm ngửa vẫn có ông ngoại tham gia giải phóng Điện Biên

Chả có gì lạ ở đây cả
Cu con nhà em năm nay 19 tuổi, sinh viên năm 1. Ông nội là chiến sỹ Điện Biên. sáng nay hai bố con gọi nhau dậy chạy 7,05 km lên lăng Bác chào cờ để kỷ niệm ngày của các Ông

ducati1

Xe buýt
Về vũ khí em OK là có thể lý giải được là do có sự viện trợ quốc tế và thậm trí từ chiến lợi phẩm.

Cái mà những người thường như em chưa hình dung được là phát triển, xây dựng 1 tổ chức đội quân cả trăm ngàn người chỉ từ 34 ông đi chân đất trong 10 năm ấy. Mà những cụ giáo đầu cầm đầu các cánh quân đấy cũng có được đào tạo, học hành quân sự gì đâu. Nên không phải cứ gí súng vào tay 1 người dân lang thang trên đường là có thể thành 1 quân đội.

Còn về lịch sử thì em quan điểm thế này. Như có cụ nào to to đã nói: Văn hóa còn thì Dân tộc còn. Em thêm ý sau: Lịch sử còn thì Thể chế còn.
Sau cách mạng tháng 8 thì có rất nhiều trí thức, binh lính của chính quyền Bảo Đại, ngoài ra cũng nhiều cụ được đào tạo ở trường sĩ quan Hoàng Phố ở TQ, rồi lính khố, xanh khố đỏ ( từng là lính của Pháp).
Giáo đầu Lê Trọng Tấn từng làm lính khố đỏ mà.

Mansion.68

Xe tải
Nhìn cách bà con nhân dân đem hoa quả, nước uống, quạt mát cho cán bộ chiến sĩ tham gia diễu binh diễu hành mà thích quá.
Tuyệt vời.