Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

Mr Ham choi

Xe buýt
Ha noi co nhin dep that

ThomasThang

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

cardreamer

Xe điện
Vô trong coi chơi

Khu nhà bên tay mặt là chổ này. Bắc Luân là sông Bắc Luân phải ko cụ dreamer?
Cụ nói phải, con sông này nó chảy ra Trà Cổ chỗ cụ đứng hôm trước đấy.
Sông Bắc Luân là con sông biên giới chảy từ dãy Cao Ba Lanh thuộc huyện Hải Hà, đổ ra Vịnh Bắc Bộ, không dài lắm, đâu như khoảng 40km. Bên mình là huyện Hải Hà và thành phố Móng Cái, bên kia là huyện Minh Ninh và thành phố Phòng Thành Cảng thuộc tỉnh Quảng Tây. Chỗ cửa khẩu Bắc Luân, bên kia gọi là thị trấn Đông Hưng, chả biết dịch là gì cho sát hơn vì nó to hơn phường nhưng lại dưới cấp thành phố (Phòng Thành Cảng) hihi, chả là Tàu nó có 5 cấp hành chính, khác với 4 cấp bên mình.
Dọc sông Bắc Luân có những địa điểm đáng nhớ. Đỉnh Cao Ba Lanh đã từng là một trong những "lò vôi thế kỷ' vì đạn pháo hai bên. Đồn biên phòng Pò Hèn gắn với phần mộ nữ anh hùng Lê Thị Hồng Chiêm, ngày nay không nhiều người biết. Và cuối dòng là cái bãi Tục Lãm trứ danh. Dòng chảy xanh biếc, chiến tuyến tự nhiên năm xưa, nay là mặt trận của các anh buôn lậu của cả đôi bên hihi, vui lắm các cụ ạ. Bực mình, ông bạn bốn tốt đang bỏ tiền xây hàng rào điện tử TK 21, cột sắt, lưới mắt cáo cao 6m, cứ 50m có 1 camera, chắc chả mấy thì xong...

taplaioto

Xe điện
Thank Cụ những bức ảnh ở Núi Mặt Quỷ ! :D

tranquang83

Xe điện
Cụ có nhiệm vụ theo dõi thời tiết nheng. >:D< ... Ý kiến kỷ niệm mang về viên đá trên đèo nổi tiếng cũng hay. Đất thì Mỹ cấm mang về vì có thể mang vi khuẩn về phá hại mùa màng bạc tỷ.
Cụ yên tâm, việc tổ chức các chuyến đi với em như... muỗi thôi! Nhưng mà nếu chỉ cần nhặt viên đá thôi thì chả cần xem thời tiết cụ nhỉ ;));))

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Thank Cụ những bức ảnh ở Núi Mặt Quỷ ! :D
Cám ơn cụ chứ. Quỷ Môn Quan và Ải Chi Lăng thường đc nhắc cùng lúc trong nhiều tài lieu nên em cố gắng gắn lien trải nghiệm trái núi đo vời địa hình Ải Chi Lăng để trình các cụ ạ.

ThomasThang

Xe điện
Cụ nói phải, con sông này nó chảy ra Trà Cổ chỗ cụ đứng hôm trước đấy.
Sông Bắc Luân là con sông biên giới chảy từ dãy Cao Ba Lanh thuộc huyện Hải Hà, đổ ra Vịnh Bắc Bộ, không dài lắm, đâu như khoảng 40km. Bên mình là huyện Hải Hà và thành phố Móng Cái, bên kia là huyện Minh Ninh và thành phố Phòng Thành Cảng thuộc tỉnh Quảng Tây. Chỗ cửa khẩu Bắc Luân, bên kia gọi là thị trấn Đông Hưng, chả biết dịch là gì cho sát hơn vì nó to hơn phường nhưng lại dưới cấp thành phố (Phòng Thành Cảng) hihi, chả là Tàu nó có 5 cấp hành chính, khác với 4 cấp bên mình.
Dọc sông Bắc Luân có những địa điểm đáng nhớ. Đỉnh Cao Ba Lanh đã từng là một trong những "lò vôi thế kỷ' vì đạn pháo hai bên. Đồn biên phòng Pò Hèn gắn với phần mộ nữ anh hùng Lê Thị Hồng Chiêm, ngày nay không nhiều người biết. Và cuối dòng là cái bãi Tục Lãm trứ danh. Dòng chảy xanh biếc, chiến tuyến tự nhiên năm xưa, nay là mặt trận của các anh buôn lậu của cả đôi bên hihi, vui lắm các cụ ạ. Bực mình, ông bạn bốn tốt đang bỏ tiền xây hàng rào điện tử TK 21, cột sắt, lưới mắt cáo cao 6m, cứ 50m có 1 camera, chắc chả mấy thì xong...
Chi tiết cụ thể và quý báu, e cảm ơ cụ dreamer ạ. Vấn đề hàng rào điện tử thì e thấy ko có gì thù nghich cho lắm, để ngăn chặn buôn lậu thì ổn định giá cả cho ngươi làm ăn lương thiện thôi.

ThomasThang

Xe điện
Tự do đi lại là 1 quyền con người căn bản từ hằng nghìn năm. Cửa khẩu là thân thiện với chân lý đó. Giao thương là lẽ bất di dịch của loài người, muốn sống chỉ có cách đo thôi, và Trời đã đặt ko làm sao thay đỗi láng giềng hay xẻ 2 mặt đất, muôn đời phải kiếm cách sống với nhau thôi. E đề nghị bắt các chú lãnh đạo 2 bên mang đến dây nhốt vài ngày thăm hỏi người dân 2 bên và suy nghĩ thật nhiều để khi có bất đồng thì có suy nghĩ khôn ngoan hơn.

ThomasThang

Xe điện
2 chúng em rời Móng Cái, mục đích hôm nay là hotel tại Hạ Long nơi đã hẹn ráp nối với vợ anh bạn lái xe để ngày mai đi Cát Bà.

Nói chung trời âm u thế này mà e ghi nhận nhưng hình ành thành phố có khi lại là đáng nhớ hơn, có 1 tí gì tự nhiên, yên ả, hay hơn là không khí náo nhiệt bát nháo. Và trời khô chắc là cảnh ko sạch bằng :)

ThomasThang

Xe điện
Trời khô chắc bụi bặm hơn

Em ở thị thành, luôn luôn khao khát cuộc sống đơn sơ và chậm rãi nên các hình ảnh nông thôn yên bình này em quý lắm.

ThomasThang

Xe điện
Đoạn đường đi Cẩm Phả không có gì đáng nhớ, thông suốt, it xe cộ và cành sát, duy chỉ có khu công nghiệp này ấn tường. Em mới được thấy công nghiệp nặng tầm vóc này là lớn ở Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Đến Cẩm Phả đậu xe chổ Ông này (mới biết tên lần đầu tiên trong đời)

Theo tấm bang đi tìm đền Cửa Ông thì đi lôn vào đến Bà này

ThomasThang

Xe điện
Vắng vẻ tỉnh mịch

ThomasThang

Xe điện
Khi ra thì ô kìa lối lên đền Cửa Ông ngay trước mặt. Số là em chỉ tìm lối ra chổ trống để có cái nhìn ra vịnh, mãi ngó bên phải.

Số là em nghe nói đền tọa lạc trên 1 đỉnh đồi nơi có thể đến để có thể xem Vịnh Bái Tử Long thuận tiện nhất