[Funland] Điện thoại Trung Quốc giờ bá đạo quá.

Xe bọ xít

Xe container
Ngay cả lấy mẫu xét nghiệm covid cũng tự động
Phải nói đội ngũ kỹ sư TQ nhanh thật, sx nghiên cứu phát xong ngay và đưa vào ứng dụng ngay. Nhưng sao lấy cổ họng gì mà Cô kia ngậm đầy mồm thứ kia, E lại cứ tưởng cái máy ấy… =))

bungbvt

Xe tăng
Sau khi dùng đt Xiaomi em rút ra kinh nghiệm rằng: Trước đây em mất quá nhiều tiền để mua đt Iphone và SS.

trinhhunghb

Xe lăn
Anh tầu mà điện thoại hàng hiệu như xiaomi vs huawei dùng cũng ổn trong tầm tiền đấy

victory_1980

Xe điện
Trước cty nước sạch Sông Đà loan tin làm tuyến ống số 2 chạy song song Đại Lộ Thăng Long bằng ống gang, nhập từ TQ, mà báo chí phản đối ầm ầm, đành phải hủy thầu, và mãi sau dự án chưa thấy xong, mà cũng ko biết nhập ống gang từ đâu nữa. (Sau vụ hủy thầu, lúc thì bảo mua của Ấn, lúc bảo mua chỗ khác. Nhưng vẫn ko thể bằng cty TQ, đứng đầu thế giới luôn).
Nên giờ sp TQ mà chất lượng kém, chủ yếu là do cố tình giảm giá thôi. Chứ sp nó ít thằng cạnh tranh đc về mặt chất lượng, nếu đồng giá.

Go on

Xe điện
Cái gì cũng có giá của nó cụ ạ. Vợ em mua con samsung a7 2017, mua năm 2018. em mua con xiaomi 8 lite 2019. Giá tiền đều gần 8tr. Đến giờ này con samsung bé nhà em vẫn youtube, nghịch ngợm liên tục 3 tiếng và tốc độ xử lý vẫn ổn. Còn con xiaomi của em thì ko thể dùng nổi vì cứ 1 tiếng là sập nguồn dù pin đang còn 40%. Em chỉ còn dùng lúc đth chính sạc. Tốc độ xử lý thì đơ lag. Để hạ giá thành nên đth trung quốc dùng các linh kiện chất lượng kém. Dùng 1 thgian xuống cấp rất nhanh. Kể cả lúc mới mua thì màn hình nó màu sai tè le, nhợt nhạt nhìn rất đau mắt.
Hàng giá cao hơn như huawei thì ngon nhưng sập rồi

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói đội ngũ kỹ sư TQ nhanh thật, sx nghiên cứu phát xong ngay và đưa vào ứng dụng ngay. Nhưng sao lấy cổ họng gì mà Cô kia ngậm đầy mồm thứ kia, E lại cứ tưởng cái máy ấy… =))
Thì làm cái j mà chụy e ko bỡ ngỡ chứ =)).

E đọc và nhìn nghĩ là tin cá tháng 4.

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
hàng tàu thì được cái mẫu mã ăn theo nhanh và cấu hình cao(nhiều khi là ảo) nhưng giá thì mềm oặt.
Còn những hãng có tên thì họ phải mất công nghiên cứu sản phẩm(bỏ chất xám vào) thành ra giá thành cao mà giờ đồ điện tử nhanh thay đổi như lợn con.
Như điện thoại sony, đẹp chất, nhưng giá cao thành ra giờ cũng lụi dần do khó cạnh tranh và nhiều khi mô típ của mấy anh nhật là lười thay đổi hình thức.

SesameStreet

Xe điện
Trước kia tivi thì cứ phải Sony, giờ Sony đã đi về nơi xa.
Ô tô thì mặc định Toyota, tuy Toy vào thị trường VN trước xe Hàn vài chục năm nhưng giờ chỉ 2 hãng xe Hàn đủ sức solo cả chục hãng xe Nhật, người mua ô tô giờ không còn nặng nề xe này xe kia.
Điện thoại thì tất nhiên rồi : Nokia, nhưng Nokia cũng đóng nắp, giờ dặt dẹo. Giờ chủ yếu thế chân kiềng Iphone, Samsung, và đt Trung Quốc.

Nhưng mức giá IP và SS khá cao so với thu nhập của người VN nên đt Trung Quốc lên ngôi, nay em mua cho con Gấu cái điện thoại thương hiệu khá lạ là TECNO SPARK 7T, mới đầu em cũng nghĩ thương hiệu, nhưng nghĩ lại FPT chẳng nhẽ lại nhập cái đt không tên tuổi vè bán.

Có 2 củ 8 thôi mà pin 6000 và cam AI 48 chấm. Phê đấy cc ạ.
Chip của nó là mediatek hở cụ?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Người nhật thích dùng Oppo lắm chụp ảnh đẹp,đỡ phải chỉnh sửa nhiều đợt e mua con Xiaomi cô nhân viên bảo vậy :D
Em mua cái Oppo thứ 2 chỉ vì cái Oppo thứ 1 em dùng nó nồi đồng cối đá, 7 năm qua bao lần rơi + 1 lần thẳng tay ném bay 10m đập vào tường rơi xuống sàn gạch + vài lần cho tắm cồn đợt dịch covid nó mới chết, đi chơi xa khoảng 3 ngày có thể quên xạc ở nhà mà lúc về đến nhà vẫn chưa hết pin.

Lái xe máy

Xe tăng
Giờ chưa kịp hỏng đã quẳng đi rồi. Đời mới với tính năng mới nó ra hàng năm.

asset19

Xe buýt
Cái gì cũng có giá của nó cụ ạ. Vợ em mua con samsung a7 2017, mua năm 2018. em mua con xiaomi 8 lite 2019. Giá tiền đều gần 8tr. Đến giờ này con samsung bé nhà em vẫn youtube, nghịch ngợm liên tục 3 tiếng và tốc độ xử lý vẫn ổn. Còn con xiaomi của em thì ko thể dùng nổi vì cứ 1 tiếng là sập nguồn dù pin đang còn 40%. Em chỉ còn dùng lúc đth chính sạc. Tốc độ xử lý thì đơ lag. Để hạ giá thành nên đth trung quốc dùng các linh kiện chất lượng kém. Dùng 1 thgian xuống cấp rất nhanh. Kể cả lúc mới mua thì màn hình nó màu sai tè le, nhợt nhạt nhìn rất đau mắt.
Hàng giá cao hơn như huawei thì ngon nhưng sập rồi
Cụ nhận xét chuẩn.
Em mua con Xiaomi năm 2018. Được 2 năm thì thỉnh thoảng nó sập nguồn, đang nói chuyện thì khởi động lại, bực mình kinh khủng.
Lại nữa, pin ban đầu ngon lành. Sau 2 năm thì pin sụt rất nhanh. Lúc nào cũng phải kè kè sạc.
Em chán quá quay về Samsung thì ngon lành.

Đúng là tiền nào của nấy thôi.
Hàng Tàu xài mượt, nhiều tính năng. Nhưng ko có độ sâu, chỉ xịn mịn lúc ban đầu thôi.
Táo thì đắt quá do thương hiệu.
Nên em dùng Samsung cho lành.

vt2phuc

Xe điện
Em thấy bảo đến xe khách mà động cơ của Tàu làm chạy tiết kiệm dầu và bốc hơn hẳn động cơ của Hàn đấy. Các cụ có tin không?
Rẻ, bốc nhưng nếu tính lâu dài thì lại không bền. Trong độ 2 năm đầu thì chất lượng tương đương một 8 một 10 với hàng mấy anh Hàn, nhưng sau đó biết mặt nhau ngay. Không vì thế mà lên nghe cái động cơ Hyundai xịn sau 3 năm nó khác hẳn tiếng anh Weichai sau 3 năm cùng cày cuốc đâu. Các hãng mình nhập động cơ bên tàu về để giảm giá thành sản phẩm là chính. Hay tại em chưa tiếp xúc nhiều máy tàu mấy năm gần đây nhiều hơn nên lạc hậu (nhưng đi cạnh mấy con xe chạy máy weichai chở nhân viên Samsung vẫn thấy chất lượng qua tiếng mày).

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cầm con ai phôn giá cao hơn chút vẫn chanh sả hơn mấy boong cầm con Hoa Vĩ ;))

wave-tau

Xe container
Tiền ít ko hít cái ấy thơm đưọc, bỏ 30 củ ra quất con flagship của huawei hay xiaomi cũng là vấn đề đấy ạ, cơ mà dùng bóp chết ông ss, còn apple ko chấp. :)) Chứ tầu vài củ hay duới chục củ ko nên hy vọng gì nhiều. :D

edc

Xe lăn
Trước kia tivi thì cứ phải Sony, giờ Sony đã đi về nơi xa.
Ô tô thì mặc định Toyota, tuy Toy vào thị trường VN trước xe Hàn vài chục năm nhưng giờ chỉ 2 hãng xe Hàn đủ sức solo cả chục hãng xe Nhật, người mua ô tô giờ không còn nặng nề xe này xe kia.
Điện thoại thì tất nhiên rồi : Nokia, nhưng Nokia cũng đóng nắp, giờ dặt dẹo. Giờ chủ yếu thế chân kiềng Iphone, Samsung, và đt Trung Quốc.

Nhưng mức giá IP và SS khá cao so với thu nhập của người VN nên đt Trung Quốc lên ngôi, nay em mua cho con Gấu cái điện thoại thương hiệu khá lạ là TECNO SPARK 7T, mới đầu em cũng nghĩ thương hiệu, nhưng nghĩ lại FPT chẳng nhẽ lại nhập cái đt không tên tuổi vè bán.

Có 2 củ 8 thôi mà pin 6000 và cam AI 48 chấm. Phê đấy cc ạ.
Cụ cứ đòi khôn hơn nhà SX. Hãng nào chả có phân khúc Cao cấp - Bình dân. Vậy nên tiền nào của đấy chưa bao giờ sai :D

Đức Phạm 8x

Xe điện
Mẽo nó ko bóp cổ Huawei thì nó bá đạo nhất họ Androi.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Em thấy bảo đến xe khách mà động cơ của Tàu làm chạy tiết kiệm dầu và bốc hơn hẳn động cơ của Hàn đấy. Các cụ có tin không?
Xe khách máy Tàu chạy nhanh gỡ vốn thôi chứ độ ổn định, bền bỉ và tiêu hao dầu bình quân sau vài năm còn xách dép cho Hyundai Cụ ạ.