[Funland] Diễn tập đánh địch tấn công hỏa lực đường không

ah99x6

Xe điện
Vũ khí của VN chỉ đủ phòng thủ những trận đánh cục bộ như đánh đảo thôi. Còn chiến tranh tổng lực thì cố gắng thủ được tầm 1 tháng để chờ bên ngoài bơm đồ. Chứ đấu với cường quốc thì nó chấp VN bắn trúng với tỷ lệ thần thánh nhất hồi chống Mỹ là khoảng 3.5 quả/1 máy bay đủ loại thập cẩm. Cường quốc sử dụng khoảng 3000 máy bay tham chiến thì VN phải chuẩn bị được khoảng 10.000 quả tên lửa để ứng phó. Hồi chống Mỹ mình phải sử dụng trên dưới 1000 quả tên lửa phòng không loại hiện đại nhất lúc bấy giờ mỗi năm. Với mức độ tiêu hao này thì bây giờ kể cả góp cả ĐNA vào còn không đủ hàng để trụ 6 tháng.
Chưa kể bây giờ các loại tên lửa hiện đại còn phải sử dụng vào bắn mục tiêu UAV. 1 con UAV loại xịn trần bay cao tương đương máy bay giá tầm 1 triệu USD. Cường quốc dư sức vứt ra 1 tỷ USD để làm 1000 con. Nhưng VN lấy đâu 1000 tên lửa để bắn (giả sử bách phát bách trúng)?
Vì vậy giải pháp chính vẫn là kinh tế, ngoại giao thôi. Các cụ đừng tính đến chiến tranh làm gì.
Chơi với các a lớn mà cứ giơ mặt ra cho a đấm thì o trượt phát nào cụ hầy. Ngoại giao vưỡn là thượng sách.

Gionam72

Xe lăn
Cụ chắc chỉ chém ít đọc, UAV cảm tử của Ukraine giá thành chỉ khoảng 200 đến 250 nghìn đô, nó bay 1000km vào sâu trong đất Nga, với trùng trùng điệp điệp các hệ thống gây nhiễu và tên lửa phòng không.
Giỏi thế thì đã thay đổi cục diện chiến trường.

vim732000

Xe buýt
Giờ chiến tranh như chơi games 4 nút ngày xưa ấy nhỉ?

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc một lượt các còm , em chợt giật mình thấy nhiều cụ chưa từng sở khẩu súng mà có đầu óc , tư duy vượt trội về chiến lược, chiến thuật quân sự , quả là ngưỡng mộ :)

Zinger 2008

Xe buýt
E đâu có nói dân mình không yêu nước? E đang nói đến khả năng thực chiến của quân đội. Trc đánh tàu, cam quân ta vẫn còn chủ lực thiện chiến. Giờ nếu đánh nhau, vũ khí lạc hậu; chiến thuật lạc hậu thì trả giá bằng sinh mạng binh lính là rất lớn.
Nhìn vào cuộc xung đột của azerbaijan và armenia thì rõ.
Đánh Tàu toàn bộ đội địa phương và dân quân tự vệ là chính. Mình không vận chủ lực lên thì bọn nó rút rồi còn đâu. Bí mật quân sự thì dân ko biết hết được đâu, các quân đoàn chủ lực họ luyện tập ghê lắm cụ ạ, chiến tranh bất đối xứng là sở trường của mình rồi. Tốt nhất ace nhân dân cứ tập trung phát triển kinh tế, dân giàu nước mạnh thì tự nhiên quân đội phát triển và đối thủ cũng rén!

VuNgoanMuc

Xe điện
Hôm trước em gửi tiểu luận Chống spam UAV và drone bằng biên chế phòng không tầm thấp và chế áp điện tử tới cấp tiểu đội mà các thủ trưởng chưa xem thì phải :)

Viossss

Xe tải
Khói lửa thì chả sợ vì chả tránh được, còn tiếng nổ thì vài lần là điếc nên cũng chả lo
cụ đã nghe đạn pháo nổ bao giờ chưa ạ? chưa nghe mà nghe là có cụ giật mình xả hết đạn trong băng luôn đó ạ. chưa kể thấy đạn nổ cạnh, máu chảy, chắc nhiều tồng chí còn vãi mứt ra ấy. phải cho các đồng chí ấy diễn tập thực binh nhiều vào mới được

meodenminh

Xe điện
Đánh Tàu toàn bộ đội địa phương và dân quân tự vệ là chính. Mình không vận chủ lực lên thì bọn nó rút rồi còn đâu. Bí mật quân sự thì dân ko biết hết được đâu, các quân đoàn chủ lực họ luyện tập ghê lắm cụ ạ, chiến tranh bất đối xứng là sở trường của mình rồi. Tốt nhất ace nhân dân cứ tập trung phát triển kinh tế, dân giàu nước mạnh thì tự nhiên quân đội phát triển và đối thủ cũng rén!
VN lo nhất là tham ô tham nhũng không ai giám sát đc thôi, chứ trí tuệ chiến tranh thì VN top 10 không nước nào dám bước qua.

Tướng lĩnh thời bình đầu óc hay nghĩ đến kinh tế nên lúc chiến tranh sẽ kém thoai

Vinsa35

Xe tải
Đúng thế, biên chế vũ khí trang bị quân sự là bí mật quốc gia mà. Hơn nữa đường lối, chiến thuật quân sự mình là phòng thủ chứ có phải đi tiến công xâm lược đâu mà khè ra (như Triều Tiên chẳng hạn).
Về năng lực quốc phòng, khí tài trang bị như nào, kỹ chiến thuật nếu không ở trong ngành thì biết làm sao rõ được. Muốn tìm hiểu cũng chả có tài liệu mà đọc. Còn lạc hậu thế nào kỹ chiến thuật yếu đến đâu cụ không phân tích ra mà quy chụp thì ai mà chả nói được. Hay cụ lên mạng xem mình có vài vài con t54, tên lửa SAM, thế hệ vũ khi cũ của LX mà ta đang dùng để chê bai quân đội nước nhà.
Các cụ cứ làm ra vẻ mình có vũ khí kinh khủng lắm í, bao nhiêu hàng khủng như Nga đang có là S400, S300, T90, Buk biếc, Chiến hạm, tàu ngầm .... còn phơi mình làm bia tập trận trong cuộc chiến U với Nga kia kìa.
Các cụ có thể nói mình có nhiều chiến thuật, cách đánh ... Ko lộ ra thì nghe còn được chứ khè dăm ba cái vũ khí cổ ra hơn dc ai đâu.

Em thấy Cứ vào cuộc chiến mới biết tình trạng tham nhũng nó ntn, e cũng lại nhìn sang Nga kia, một đống tướng tá hậu cần vừa bị bắt đó. Khác gì cuộc chiến Covid của mình vừa xong thì tòi ra 1 đống quan tham.

Còn nói về chiến tranh, với 100mil dân và địa hình offroad như bây giờ thì chả thằng đé.o nào ăn dc VN ta, may ra thì ăn dc tí biển với chiến tranh kinh tế thì thua thôi. Nói thế cho nhanh

meodenminh

Xe điện
Các cụ cứ làm ra vẻ mình có vũ khí kinh khủng lắm í, bao nhiêu hàng khủng như Nga đang có là S400, S300, T90, Buk biếc, Chiến hạm, tàu ngầm .... còn phơi mình làm bia tập trận trong cuộc chiến U với Nga kia kìa.
Các cụ có thể nói mình có nhiều chiến thuật, cách đánh ... Ko lộ ra thì nghe còn được chứ khè dăm ba cái vũ khí cổ ra hơn dc ai đâu.

Em thấy Cứ vào cuộc chiến mới biết tình trạng tham nhũng nó ntn, e cũng lại nhìn sang Nga kia, một đống tướng tá hậu cần vừa bị bắt đó. Khác gì cuộc chiến Covid của mình vừa xong thì tòi ra 1 đống quan tham.

Còn nói về chiến tranh, với 100mil dân và địa hình offroad như bây giờ thì chả thằng đé.o nào ăn dc VN ta, may ra thì ăn dc tí biển với chiến tranh kinh tế thì thua thôi. Nói thế cho nhanh
Hơi chủ quan chứ VN chỉ lo mấy cái đảo thôi, rất mệt tốn kém, chứ phòng thủ đất liền với đánh bất đối xứng em nghĩ mình vẫn chấp mấy đội mạnh khác....em vẫn lo các đống chí tham nhũng thôi....chứ quân đội mà không dính vào chuyện đó chấp cả thế giới hê hê

Gionam72

Xe lăn
Hơi chủ quan chứ VN chỉ lo mấy cái đảo thôi, rất mệt tốn kém, chứ phòng thủ đất liền với đánh bất đối xứng em nghĩ mình vẫn chấp mấy đội mạnh khác....em vẫn lo các đống chí tham nhũng thôi....chứ quân đội mà không dính vào chuyện đó chấp cả thế giới hê hê
Tất cả các đảo ở Trường Sa cả của mình và của Trung Quốc chỉ có ý nghĩa về mặt chiến lược chứ không có ý nghĩa về chiến thuật.
Quá trống trải không có đồi núi che chắn. Vì diện tích nhỏ nên công sự, vũ khí, khí tài bố trí dày đặc. Chúng dễ dàng bị tiêu diệt trong những loạt đầu tiên.

meodenminh

Xe điện
Tất cả các đảo ở Trường Sa cả của mình và của Trung Quốc chỉ có ý nghĩa về mặt chiến lược chứ không có ý nghĩa về chiến thuật.
Quá trống trải không có đồi núi che chắn. Vì diện tích nhỏ nên công sự, vũ khí, khí tài bố trí dày đặc. Chúng dễ dàng bị tiêu diệt trong những loạt đầu tiên.
Vậy bên nào khai hỏa trước thì có ưu thế hơn, và phải có hỏa lực đủ mạnh nên bên nào bố trí đc hỏa lực mạnh thì cũng có ưu thế hơn. Mà muốn vậy phải tích cực bồi đắp diện tích, cái này ai cũng biết nhưng cũng đến ngưỡng cả rồi.

Cún em

Xe buýt
Cụ lại nhầm đấy, lính tráng luyện tập ghê lắm, nhất là các đơn vị chủ lực. Cả nhà e quân đội ( trừ mỗi e) nên e lạ gì. Tất nhiên cũng phải nói thẳng là oánh nhau với đối thủ lớn, vượt trội về mọi mặt thì ban đầu mình thiệt hại lớn, nhưng để sụp đổ và đối thủ ăn dc mình ko đơn giản đâu cụ!
Các nước lớn họ có thể thắng trong 1 cuộc chiến, nhưng không thể chiến thắng 1 dân tộc. Cuộc chiến Nga- Uc là 1 ví dụ.

Gionam72

Xe lăn
Vậy bên nào khai hỏa trước thì có ưu thế hơn, và phải có hỏa lực đủ mạnh nên bên nào bố trí đc hỏa lực mạnh thì cũng có ưu thế hơn. Mà muốn vậy phải tích cực bồi đắp diện tích, cái này ai cũng biết nhưng cũng đến ngưỡng cả rồi.
Đúng rồi. Trung Quốc giàu có nhưng cũng không thể mở rộng được nữa vì hết san hô rồi. Không có nguyên liệu để bồi đắp.

beSuSu

Xe điện
Liên xô ko còn, Nga ko viện trợ, Các đồng minh trc thì còn mỗi Tàu. Nó mà đóng vai phản diện thì ko biết thế nào.
Bắt tay với thằng mà suốt ngày chửi và đối xuer với nó hơi dị dị thì cũng khó nhỉ.
Chắc gì nó đã giúp 1 cách tử tế.

Giờ đánh nhau đâu còn như hồi xưa. Căng.

beSuSu

Xe điện
Cụ lại nhầm đấy, lính tráng luyện tập ghê lắm, nhất là các đơn vị chủ lực. Cả nhà e quân đội ( trừ mỗi e) nên e lạ gì. Tất nhiên cũng phải nói thẳng là oánh nhau với đối thủ lớn, vượt trội về mọi mặt thì ban đầu mình thiệt hại lớn, nhưng để sụp đổ và đối thủ ăn dc mình ko đơn giản đâu cụ!
Ko rõ lính ta lính tầu ăn tập khác nhau ntn. Nhưng dân ta với dân tàu thì thể lực tàu khoẻ hơn nhiều.

Em lang thang bên đấy suốt, dân nó đi bộ và đứng hằng ngày khá nhiều. Em tập thể dục hằng ngày, qua đó đi cùng còn đau hết cả chân.
Thanh niên giờ ra khỏi nhà là xe máy thì thể lực yếu nữa. Ngày di chuyển chắc ko quá 3k bước. Và đứng tý là lại ngồi.

Lang thang bên đấy rất hiếm khi thấy ai đi dép lê, hầu như ai cũng đi giày, đa phần giày thể thao. Họ di chuyển bằng chân nhiều.

Cún em

Xe buýt
Nhiều cụ bảo ta không sản xuất được vũ khí.
Thế em phải tin các cụ hay tin đại tướng đây.
tàu chiến, tàu hàng mình đóng tốt mà, có số má trên thế giới. Tuy nhiên chủ yếu đóng thân vỏ theo thiết kế của người ta. Còn máy và các trang thiết bị khác thì nhập là chính.

Gionam72

Xe lăn
tàu chiến, tàu hàng mình đóng tốt mà, có số má trên thế giới. Tuy nhiên chủ yếu đóng thân vỏ theo thiết kế của người ta. Còn máy và các trang thiết bị khác thì nhập là chính.
Cứ làm tốt những gì mình có thể đi. Ta sẽ từ từ nội địa hóa dần dần

Namsilver

Xe buýt
Vẫn dùng mấy cái bệ phóng tên lửa cố định thế này thì lại làm mồi ngon cho UAV. Mà nó xe tung hàng nghìn UAV tiền trạm trước sau đó đến tên lửa diệt ra đa, tiếp đến dùng vệ tinh quét bắn tên lửa đạn trùm, mỗi quả mang theo 300 quả con đánh trên diện tích rộng…….sau đó nó bắt đầu tung không quân với bom lượn…..
Quan trọng nhất thời buổi này không còn hàng Liên Xô free nữa 😂
Cụ cứ yên tâm là thằng nào sang VN rồi cũng cút hết :)) Thằng to cạnh mình đang thực hiện chính sách 1 vành đai nên không dám ho he đâu. Nhiều khi đánh vào hòn đá tảng còn đau tay, vả lại còn phải đề phòng mấy thằng trong nước đang đợi cơ hội nhăm nhe độc lập.