[Funland] Điện mặt trời hộ gia đình -Share kinh nghiệm

trungthu2020

Xe tăng
Đường nước thái dương năng các cụ làm riêng hay đấu thẳng vào đường nước xuống của gia đình ah

matizvan2009

Xe ba gác
bình đun đước nóng bình thường là nguồn nước ở trên xuống. Nếu đấu thẳng thì các vòi khác cũng dùng nước qua TDN luôn ạ?
Nhà ai không dùng nlmt thì không có nước nóng đi xuống, sẽ có đoạn từ bình đun đến vòi chia nóng lạnh thôi (nhiều nhà mỗi nvs 1 bình đun thì ống nước nóng thiết kế ít), nhà em thì thiết kế khi đi xuống thì đi qua bình đun rồi tới các vòi chia nóng lạnh. Như vậy coi như cả nhà em đều có đường ống nóng và ống lạnh đi song song. Cả nhà chỉ có 1 bình đun nước nóng thôi. Khi mùa nắng (nhưng nhà em vẫn dùng nước nóng) thì tắt aptomat

cà rốt xanh

Xe tải
bình đun đước nóng bình thường là nguồn nước ở trên xuống. Nếu đấu thẳng thì các vòi khác cũng dùng nước qua TDN luôn ạ?
Theo ý hiểu của e (ko biết đúng hay ko) thì:
1. Đấu thẳng TDN vào bình nước nóng: tất cả các vòi khác đều dùng nước nóng từ TDN (và từ bình nước nóng)

2. Nguyên lý hoạt động: nếu ko có TDN, bình nóng lạnh của nhà cụ sẽ phải đun từ nhiệt độ ngoài trời (giả sử 15oC) đến nhiệt độ sử dụng (giả sử 40oC sau hoà trộn). Có TDN cấp nguồn nước, bình nóng lạnh chỉ phải đun từ 30oC (nhiệt độ của TDN ví dụ thế) lên đến 40oC thôi
+Khi muốn sử dụng nước lạnh: Gạt vòi sang bên lạnh
+Khi muốn sử dụng nước nóng: Gạt vòi sang bên nóng (sử dụng nước TDN)
+Nếu nước nóng ko đủ nhiệt độ cần thiết: Bật automat bình nóng lạnh để đun bổ xung

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Lắp từ khi có fit1 hay fit2 thì còn ăn ra chứ giờ mà lắp thì ối dồi ôi. Hệ này 18,2kWp đây và giờ hòa vốn, bắt đầu ăn không.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà ai không dùng nlmt thì không có nước nóng đi xuống, sẽ có đoạn từ bình đun đến vòi chia nóng lạnh thôi (nhiều nhà mỗi nvs 1 bình đun thì ống nước nóng thiết kế ít), nhà em thì thiết kế khi đi xuống thì đi qua bình đun rồi tới các vòi chia nóng lạnh. Như vậy coi như cả nhà em đều có đường ống nóng và ống lạnh đi song song. Cả nhà chỉ có 1 bình đun nước nóng thôi. Khi mùa nắng (nhưng nhà em vẫn dùng nước nóng) thì tắt aptomat
Nhà em lắp ngược với cụ chút: đường nóng đi thẳng xuống vòi, đường lạnh qua bình điện 30L. Mùa hè em dùng nóng mặt trời, mùa đông em dùng chủ yếu bên điện, bên mặt trời hỗ trợ pha tan giá lạnh thôi, vì nhà em không bật bình điện thường trực - nếu đấu mặt trời vào bình điện thì trong bình vẫn 30L nước lạnh.

quochung1325

Xe hơi
Chi phí lắp thái dương năng khoảng bn vậy các cụ

lehuukhang

Đi bộ
Chào các cụ mợ,
Đợt này điện đóm có nhiều vấn đề quá: tăng giá, mùa hè mất điện luân phiên, rồi cộng dồn số điện 2 tháng làm tăng gấp đôi ba tiền điện... nên nhiều bác hỏi e kinh nghiệm lắp điện mặt trời (đmt) nên tiện thì chia sẻ luôn cho mấy bác đang quan tâm.

1. Nhà e thì chơi hệ này từ năm 2019, lúc đó nghe ông anh tư vấn thì bán được điện cho EVN nên mới đầu tư chứ ko nghĩ đến việc dùng đmt để thay thế điện lưới. Hiện tại nếu các cụ mợ lắp thì ko bán đc nữa nhé, chỉ tự dùng thôi.

2. Nhà em lắp hệ 10kw (10 kí). Chi phí đợt đó hết 200tr. Do nhà em dùng hệ lưu trữ ( có 2 loại là lưu trữ thì dùng đc ngày đêm và khi mất điện, còn ko lưu trữ thì chỉ dùng đc khi có điện thôi). Điện sản xuất ra nhà dùng hết bao nhiêu còn dư sẽ phát lên điện lưói để bán. Mùa hè nhà e dùng nhiều (điều hòa 24/24, ti vi, tủ lạnh, điện, nước, cắm cơm, quạt...) cuối tháng sau khi trừ hết thì được trả khoảng 500k tiền điện, tiền này được trả 3 tháng 1 lần. Mùa đông thì hiệu suất kém hơn, đủ dùng hoặc phải bù điện lưới thêm ít.

3. Sau 1 thời gian sử dụng thì rút ra là: Nếu cụ mợ nào dùng nhiều điện ban ngày, điện kinh doanh thì e thấy đầu tư khá hợp lý, nhưng nếu chỉ dùng sinh hoạt thì nên cân nhắc nhé. Vì chi phí đầu tư khá tốn kém, thiết bị ko tốt có thể phát sinh chi phí sửa chữa hoặc hiệu suất kém. Hiện tại ko bán đc điện nên dù có dùng dư thì cũng phát lên điện lưới 0đ thôi.

4. Nên dùng các thiết bị chính hãng, có giấy tờ đầy đủ, đơn vị thi công uy tín nhé vì còn liên quan đến bảo hành về sau. Tốt nhất tìm đơn vị thi công gần nơi mình ở, có gì họ qua lại sửa chữa tiện hơn. Thiết bị quan tâm đến 3 thứ chính: tấm pin, biến tần và pin lưu trữ (nếu dùng hệ lưu trữ). Nên nhớ câu tiền nào của nấy.

5. Cần vệ sinh tấm pin theo định kì nhé. Như nhà e lắp thì 2 năm đầu đc miễn phí rửa pin ( năm 3 lần) để đảm bảo hiệu suất. Từ năm thứ 3 trở đi phải mất thêm chi phí này. 1tr/lần. Do nhà e mái cao, nếu nhà bác nào mái bằng mà lắp thì tự rửa cũng đc. Cũng đơn giản thôi.

Văn e hơi lủng củng, hi vọng chia sẻ được chút kiến thức với các cụ mợ.
Em cũng đang tìm hiểu cái món này hộ ông chú, ông ây đang nhờ mình tham khảo hộ mà mỗi người một ý kiến, lên mạng thì ông sale nào cũng nói hay. nghe chừng phân vân quá nhỉ

Sam sữa

Đi bộ
ĐMT hợp với kinh doanh nhà nghỉ, ks vì dùng điện điều hoà ban ngày nhiều tiết kiệm khá nhiều chi phí. Còn hộ gia đình sinh hoạt bình thường thì thôi bỏ đi cho lành.

Huthasa

Xe container
nhà em cũng ít người, nhưng bình thái dương năng tiện mà, ko cần nắng to, chỉ cần ko mưa phùn gió bấc là nước ấm rồi, lúc nào cũng có sẵn nước nóng, dùng rất ưng ý chứ. e lắp nối tiếp bình tdn qua bình điện, hôm nào lạnh, mưa gió e vặn van chuyển sang bình điện, nước vào bình điện cũng đã âm ấm, tiết kiệm đc chút nữa, còn nắng thì chuyển sang bình tdn.
mà cái bình điện hơi bị tốn điện đấy, chứ ko ít đâu, vì nó là đun nước bằng que điện trở, tốn hơn cái bếp từ nhiều đấy, nếu bật xài cho cỡ 4 ngừoi, miền bắc lạnh lạnh là cũng 2-3 lít/ tháng ý chứ. sao 100k đc cụ?
TDN ghét nhất là từ lúc mở vòi đến lúc nước ấm mất cả phút với mấy lít nước.

NNS

Xe ngựa
TDN ghét nhất là từ lúc mở vòi đến lúc nước ấm mất cả phút với mấy lít nước.
nên em mới phải lắp cùng nó cái van ngã 3, vặn van này khóa van kia thì qua bình điện, ngược lại thì chảy thẳng từ bình TDN xuống, chứ ngồi xả hết mấy chục l nước trong bình điện mới có nc nóng thì 1 là sốt ruột, 2 là lãng phí tài nguyên, dù nước cũng rẻ.