Điện giật ...

Mazspeed

Xe container
Giật thì cũng nhẹ thôi, chả đau, nhưng ác cái là bị giật mình, phản xạ là giật mạnh tay ra phang ngay vào cái khác... lúc đó mới đau thật.

sigma

Xe buýt
Thảo nào, sáng nay em cũng bị giật nhẹ 1 phát, cứ tưởng làm sao hay là do ảo giác. Hóa ra nhiều bác cũng bị phết. Các bác cho hỏi là chỉ bị mùa đông hanh khô có đúng không?

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Em cũng bị, vừa phát hiện ra tối hôm qua. HÌnh như xe ghế nỉ thì không bị các bác ạ.

hoankiem

Xe hơi
Yeah, Ghế nỉ cũng bi. Trước em cứ tưởng em có cơ địa tích điện cao nên bị thế. Ai ngờ là nhiều bác cũng bị. Đôi khi gõ vào kính cũng hơi tách tách một cái.

Nhưng đúng là cũng có những lái xe kô bao giờ bị. Thôi thì ai bị thì tìm cách sống chung với lũ., Đeo găng tay, sờ mó linh tinh trước khi mở cửa xe vây.

Speedvn

Xe tải
ghế gì cũng bị, ánh sáng xanh lè là bình thường, ngoài cái mẹo gõ cửa thì có mẹo là tay ướt cũng đỡ vì người khô quá hay bị giật, thêm tí nước vào lấy độc trị độc là ok. Có hôm giật tung tay đau phết các bác nhưng tay ướt thì cũng đỡ, tay ướt thì các bác có kinh nghiệm roài (wet fingers)

hachi

Xe tăng
attk nói:
Các bác nói đều đúng, dưng mà các bác có thấy là những người khác cũng ngồi trên cái xe đó, cũng ngọ nguậy nhiều như lái xe, cũng mặc nhiều áo len,.. thế mà hầu hết chỉ có lái xe là hay bị giật tanh tách như thế nạy Tại sao nhê?
Chắc là tại cánh lái xe cứ hay mân mê cái vô lăng nên nó sinh ra điện, từ nay rút kinh nghiệm mân mê cái khác :)) :)) :))

Chaien

Xe tăng
Em có ý kiến thế này!

Các bác tìm 1 cái bật lửa Magneto(loại mà bấm tành tạch có rất nhiều ở bật lửa tàu) tháo cái bộ đánh lửa của nó ra...sau đó gí vào tay thỉnh thoảng lại bấm 1 phát . Tập luyện 1 thời gian là quen ngay ý mà! hết sợ giật :))

lengkeng

Xe tăng
Xe ghế nỉ thì đỡ hơn. Con Ỉn của em vẫn là nỉ ít bị hơn hẳn con Vios bọc da. Nhục thế, khổ lâu rồi sướng không chịu được :))

binhnq2

Xe tăng
hehe, đúng là mùa khô hanh hay bị, em hồi trước bị nhiều quá, đến mức toàn lấy chân đóng cửa :D, hoặc là dùng cùi chỏ tay, xem các cách các bác bày, e thấy chưa cái nào ổn cả, xin cho thêm các cách khác đi nhỉ , hì hì

Đeo găng tay vào bác ạ, vừa đỡ bị tông giật, nhìn lại "rồ" hơn.

Mà sao em ở HN mấy năm chưa bao giờ bị vụ này nhể, năm ngoái cũng có thấy các bác kêu ca gì đâu, hay năm nay điện nó mạnh hơn? :P :P :P

Kim Long

Đi bộ
Cơn bão từ đang vào được gọi là cực mạnh bác ạ, trong vài ngày tới có thể còn mạnh hơn. Nhưng khi mình chăm chú thì lại ít bị, thường khi mình lơ đãng thì điện tích ở đầu ngón mạnh hơn.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Em có 2 cách khắc phục, 1 khả thi và 1 có thể khả thi
Khả thi: các bác nên cắt móng tay thật ngắn
Có thể khả thi: trước khi đóng cửa xe thì nên.... tháo giày ra đi chân đất hoặc lau tay bằng khăn ẩm.

Thật đấy!

chauchau

Xe điện
cái vụ giật giật này thì cứ đến mùa này là em bị, ngày nào cũng phải 3-4 lần, ra vào đóng cửa là cũng làm cái tách, sờ vào cái cạnh cửa nhôm cũng tách...chẳng hiểu sao, hình như không phải tất cả ai cũng vậy...

CFHO

Đi bộ
CFHO nói:
Trước khi mở cửa thì em chạm tay vào phần kim loại nào đó trên cánh cửa, và đẩy cửa bước ra, lúc đó nếu có tích điện thì cũng sẽ truyền hết vào cánh cửa và mình không bị giật tẹt một cái nữa
Các bác cứ làm theo cách của em chẳng phải cởi giầy tháo tất hay búng tay gì cả, chỉ có mỗi động tác mở cửa, chạm tay vào chỗ nào có kim loại rồi trong lúc đó mới nhấc mông bước ra. Nếu mà còn giật thì các bác cứ gí vào người em vậy;)
Ngay cả không đi oto mà cởi quần áo em cũng chạm chân vào cái gì kim loại hoặc để chân tiếp đất khi cởi

cvn

Xe buýt
Có hai nguyên nhân quan trọng (nhất) mà các bác chưa nói đến đó là:

1. Chất liệu quần áo các bác mặc trên người: nếu các bác mặc đồ len dạ thì khả năng tích điện cao hơn nhiều nên các bác dễ bị điện giật hơn, và dòng điện lớn hơn.
2. Độ ẩm không khí trong xe (trong phòng): nếu trong xe các bác bật điều hòa sưởi, nhiệt độ cao và không khí khô sẽ làm tăng khả năng tích tĩnh điện khi quần áo cọ sát với nhau và với ghế.

Chúc các bác hết bị điện giật! :59: :59: :59: :59:

cakhoai

Xe hơi
E bị 2 nhát, thế mới đau.... Mà em ngồi yên, mặc đồ da , lần sau em đi Pao tay vào cho chắc ăn.

unik

Xe buýt
Hồi trước em lái xe ghế nỉ thì hay bị giật nên mỗi lần xuống xe em hay sờ tay vào tường hoặc xuống đất rồi mới đóng cửa :). Từ hồi lái xe ghế da thì chưa bao giờ bị giật cả , trái ngược với thực tế của các bác ở trên.

lengkeng

Xe tăng
Dễ hiều thôi bác, có lẽ bác tích điện dương (+) còn em tích điện âm (-)... hoặc ngược lại :)

unik nói:
Hồi trước em lái xe ghế nỉ thì hay bị giật nên mỗi lần xuống xe em hay sờ tay vào tường hoặc xuống đất rồi mới đóng cửa :). Từ hồi lái xe ghế da thì chưa bao giờ bị giật cả , trái ngược với thực tế của các bác ở trên.