[Funland] Điện ảnh Hồng Kong 1970-1990: một thế giới đầy hoài niệm (ng Việt thập niên 1990 ko mấy ai ko 1 thời say mê khi thưởng thức qua băng từ)

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E cũng cùng suy nghĩ với cụ. Tây tàu gì thì phim ảnh cũng theo thời đại. Càng hiện đại thì tính lãng mạn nghệ thuật càng ít đi. Phim ảnh bây giờ toàn chú trọng vào kỹ xảo hoành tráng, gái thì xinh ngất (chứ không chất), giai thì đẹp theo xu thế unisex, nội dung tìm mỏi mắt không ra được bộ/movie nào thấy hay.
Nhìn cái chất của nàng Rose trong Titanic, cái khí chất ngạo nghễ của Lâm Thanh Hà trong Đông phương bất bại e nghĩ không biết bao giờ mới tìm lại được trên phim ảnh.
E thì nghĩ điện ảnh bây giờ nó theo xu hướng mới thôi cụ, chạy theo tính hiện đại và hào nhoáng của giới trẻ ngày nay thôi chứ không phải mạt vận. Bọn trẻ là lực lượng chiếm đến 70% khán giả ra rạp nên phim ảnh theo chiều theo xu hướng của chúng nó thôi.
Không chính giới trẻ cũng không hào hứng lắm đâu cụ, câu cửa miệng luôn là cái gì hay nó ở trên trailer hết rồi, vào rạp để xem những phần không hay còn lại.
Đâu đó may mắn vẫn còn một số nền điện ảnh cho ra phim chấp nhận được như Nhật hay Hàn. Chính ra Hàn giờ có nhiều phim rất hay nhưng bên cạnh đó vẫn còn tồn tại thể loại phim sến súa, ngôn tình.
Tiếc là phim Nhật ở VN rất ít dịch, lên tìm mỏi mắt không có mấy.
Tàu thì thể loại phim quan đấu ngày xưa xem cũng hay nhưng giờ bọn nó chuyển thành cung đấu, thậm chí còn phét lác quá đà, làm người xem ngộ nhận về lịch sử.
Một trong những phim quan đấu của tàu mà em cho là hay là phim Thiên Hạ, biên kịch xuất sắc từ đầu đến cuối, cốt truyện lắt léo, bỏ qua kỹ xảo vớ vẩn thì biên kịch chấp nhận được.

Phục Quy

Xe tăng
Không chính giới trẻ cũng không hào hứng lắm đâu cụ, câu cửa miệng luôn là cái gì hay nó ở trên trailer hết rồi, vào rạp để xem những phần không hay còn lại.
Đâu đó may mắn vẫn còn một số nền điện ảnh cho ra phim chấp nhận được như Nhật hay Hàn. Chính ra Hàn giờ có nhiều phim rất hay nhưng bên cạnh đó vẫn còn tồn tại thể loại phim sến súa, ngôn tình.
Tiếc là phim Nhật ở VN rất ít dịch, lên tìm mỏi mắt không có mấy.
Tàu thì thể loại phim quan đấu ngày xưa xem cũng hay nhưng giờ bọn nó chuyển thành cung đấu, thậm chí còn phét lác quá đà, làm người xem ngộ nhận về lịch sử.
Một trong những phim quan đấu của tàu mà em cho là hay là phim Thiên Hạ, biên kịch xuất sắc từ đầu đến cuối, cốt truyện lắt léo, bỏ qua kỹ xảo vớ vẩn thì biên kịch chấp nhận được.
Phim Nhật thì như phim 7 Samurai thuộc dạng kinh điển rồi đến Hollywoo còn phải nhái lại của họ .
Phim Tàu nhái lại của HK ngày xưa thì em chịu không xem được .

Bigcat1

Xe buýt
Bác nhỏ hơn thèng út nhà cháu mấy tuổi. Hồi đó nó cũng mê hái nấm, cứu công chúa. Cháu đi bắt suốt.
Phim " Bạch Tuộc " chiếu trên truyền hình tầm năm 89-90.
Cháu khoái ông Tano
View attachment 5966899
Cháu chỉ nhớ mỗi đoạn ông này mãi mới choén được vợ. Vú vê lòi ra phê vãi.

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu chỉ nhớ mỗi đoạn ông này mãi mới choén được vợ. Vú vê lòi ra phê vãi.
Em không nhớ đoạn đó, mí lại hồi đó xem phim thì đông người đến xem phết ( trẻ con thì xem bông hoa nhỏ, các cụ thì khoái tuồng, ca cổ... các anh, chị thì thích phim... đoạn nào nóng nóng tí là các chị đòi chuyển kênh ( mặc dù có khi cũng rất thích)

happyhn

Xe container
Phim đôi chân vàng có link không cụ, tôi nhớ ngày trước xem ké phim có bàn chân vàng, hoặc phim 7 anh em thiếu lâm, giờ tìm không ra
đã có lần Em tìm nhưng 0 thấy cụ ạ. Muốn tìm phải nhờ cao thủ may ra mới moi được ở 1 trang nào đó của HK hoặc tàu lưu trữ

Phục Quy

Xe tăng
đã có lần Em tìm nhưng 0 thấy cụ ạ. Muốn tìm phải nhờ cao thủ may ra mới moi được ở 1 trang nào đó của HK hoặc tàu lưu trữ
Quan trọng là tên phim , về VN các trung tâm băng đĩa hay đội ngũ dịch đa phần đặt tên tào lao mía lao có đúng với bản gốc đâu mà tìm nổi hả cụ ?

happyhn

Xe container
Quan trọng là tên phim , về VN các trung tâm băng đĩa hay đội ngũ dịch đa phần đặt tên tào lao mía lao có đúng với bản gốc đâu mà tìm nổi hả cụ ?
Mịa, nói đến tên phim thì bọn dịch nửa mùa nó đặt ra những tên phim nghe đã thấy dân trí thấp. Đóe gì mà Lý Tử Long ra đảo, Lý Tử Long vào nhà máy nước đá .... :)) :)) :)) :)) :))

kamikaze1281

Xe điện
Phim Nhật thì như phim 7 Samurai thuộc dạng kinh điển rồi đến Hollywoo còn phải nhái lại của họ .
Phim Tàu nhái lại của HK ngày xưa thì em chịu không xem được .
Tàu nó có nhái của HK đâu, nó tự phát minh ra loại hầm bà làng mới đấy chứ ;))

Phục Quy

Xe tăng
Mịa, nói đến tên phim thì bọn dịch nửa mùa nó đặt ra những tên phim nghe đã thấy dân trí thấp. Đóe gì mà Lý Tử Long ra đảo, Lý Tử Long vào nhà máy nước đá .... :)) :)) :)) :)) :))
Mấy phim lẻ võ thuật cụ vào kênh Wu Tang Collection ra có hết . Nếu nhớ tên diễn viên tìm càng nhanh .

Chu An

Xe điện
Mấy phim Vidéo đầu tien nhà cháu xem chắc tầm năm 84, 85 : Truyền thuyết tình yêu( Ấn độ), Romeo&Juliet, phim võ thuật HK xem nhiều nhưng khônv nhớ tên.
Tầm năm 86, 87 nhiều nhà chiếu phim võ thuật HK thu 2.000 đồng / tập. Khuyến mại khoảng 5 phút phim cochon
Em nhớ hồi đấy có mấy bộ phin Video xem đi xem lại mà không chán: Công lý và sự trả thù, Tình bạn (Ấn Độ), Eo biển xanh (Mẽo), Vườn thượng uyển, Romeo &Juliet (như cụ đã liệt kê)... trong đó ấn tượng nhất là Eo biển xanh. Có đoạn anh trai nhân vật chính lặn dưới biển, chym lòng thòng vắt vẻo khiến chị em cứ rú lên như được gặp lê văn lin. Phin này em thích đến độ năm 2020 vừa rồi lại mò trên gu gồ để xem lại vợ cũ của cụ Agasi hấp dẫn đến thế nào.

happyhn

Xe container
Em nhớ hồi đấy có mấy bộ phin Video xem đi xem lại mà không chán: Công lý và sự trả thù, Tình bạn (Ấn Độ), Eo biển xanh (Mẽo), Vườn thượng uyển, Romeo &Juliet (như cụ đã liệt kê)... trong đó ấn tượng nhất là Eo biển xanh. Có đoạn anh trai nhân vật chính lặn dưới biển, chym lòng thòng vắt vẻo khiến chị em cứ rú lên như được gặp lê văn lin. Phin này em thích đến độ năm 2020 vừa rồi lại mò trên gu gồ để xem lại vợ cũ của cụ Agasi hấp dẫn đến thế nào.
Công Lý Và Sự Trả Thù của Ấn em xem 2 lần ở Hn. mấy năm sau xuống Nam ĐỊnh chơi lại ra rạp xem tiếp

tienvtg

Xe máy
Hồi này chỉ xem Chưởng HK, 200d một vé, bằng que kem mút.

Vulcan V70

Xe trâu
Eo biển xanh em nhớ xem khoảng 83-84.
Công lý báo thù có chú tài tử đẹp giai phóng mô tô nhìn giống xe Con Thỏ thì phải. Phim Ấn Độ rất hay xen đoạn các nhân vật chính hát hò.

November123

Xe tải
nhìn nhan sắc thời chưa phổ cập dao kéo nó khác bây h quá
thời 4.0 này các hotgirl chăm chỉnh sửa bơm vá quá nhìn ai cũng giống nhau, mặc dù đã xinh rồi nhưng cố đi làm cho hoàn thiện làm mất đi cái vẻ tự nhiên vốn có của mỗi người
lý gia hân
Vương Tổ Hiền
Quan Chi Lâm
Đẹp quá cụ nhỉ.
Thấy Vương Tổ Hiền được rất rất nhiều người hâm mộ. Chưa xem phim cô ấy đóng bao giờ nhưng vẻ đẹp thật không thể phủ nhận. 🤩

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Em mê mẩn với vóc dáng, trang phục và khuân mặt chị này
Giờ chị ý có tuổi vẫn xinh !

Vumath

Xe hơi
Có cụ nào còn nhớ thanh tra Cattini của em không ạ. Phút cuối bị bắn trăm phát đạn ám ảnh mãi.

Grandtouring

Xe điện
Em thì chịu, không tiêu hóa nổi cái kiểu đánh đấm giang hồ kiểu HK, TQ, cũng như ghét truyện chưởng hoang đường (không bao giờ đọc).
Gu của em là phim Mỹ, bất kể là phim gì, nhất là phim tâm lý xã hội. Về phim tâm lý thì em đánh giá phim Mỹ vẫn luôn là nhất.