[Funland] Điện ảnh Hồng Kong 1970-1990: một thế giới đầy hoài niệm (ng Việt thập niên 1990 ko mấy ai ko 1 thời say mê khi thưởng thức qua băng từ)

vu tuan ky nam

Xe tải
Hình như đến giờ vẫn k rõ thánh chó chết này là ai thì phải

VCHDHN

Xe container
Nhớ cái thời này. Chập tối sau khi cơm nước là người người nhà nhà nách cắp cuộn băng đi đổi rồi về nghiền. Em xem võ lâm ngũ bá băng NTSC 7-9 h xuyên đêm😂😂😂

Vansulanh68

Xe tải
Thời đầu băng thuê 1500 / ngày thập niên đầu 90 , hồi đó mua 1 cái băng ca nhạc hải ngoại ra phố Huế mua ở cửa hàng toàn 4,50 nghìn 1 cái mà lúc ấy 50 nghìn to vật vã . Xem song đem lau chùi rất kỹ . Băng thuê phim nghìn rưởi thì coi đi coi lại , nhất là đoạn hay thì đem tua đi tua lại vì chỉ được mượn 1 ngày , có bộ hay thì chủ hàng dán giấy lấy băng dính để ghi thời điểm cho thuê chi chít khách , thay cả 2 lượt giấy ghi ....

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đội 3 tàu chợ lớn VN và VK Cali lồng cụ ạ. Có name chút thì e biết có Lam Trường (lồng chưởng bộ), Vân Sơn (lồng Thánh Tinh) :D

Hình như đến giờ vẫn k rõ thánh chó chết này là ai thì phải

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Đội 3 tàu chợ lớn VN và VK Cali lồng cụ ạ. Có name chút thì e biết có Lam Trường (lồng chưởng bộ), Vân Sơn (lồng Thánh Tinh) :D
Thánh chó chết nghe giọng có vẻ người miền bắc chứ không phải 3 tàu

CCM

Xe buýt
Một quán nước mía bên vỉa hè, thực khách đang hút nước mía và thưởng thức 1 phim hành động võ thuật HK trên màn chiếu lớn, nơi các cao thủ võ lâm đang tỷ thí nhau -> 1 hình ảnh vô cùng quen thuộc của phố Việt từ những năm đầu 1990s đến tận 2000s.

Điện ảnh Hồng Kong với thể loại chủ lực là hành động võ thuật từng phát triển rực rỡ thời kỳ 1970-1990. Ở Việt Nam do hậu quả của chiến tranh nên đến 1990s ng Việt mới đc tiếp cận với phim HK qua hệ thống cho thuê băng từ. Và các tác phẩm này đã nhận đc cảm tình lớn của ng Việt thời đó - lượng cho thuê lấn át cả phim Hollywood thời đó. Nhiều băng từ các phim của Lý Liên Kiệt, Thành Long chủ các tiệm băng đã phải nhập mới do khách coi quá nhiều dẫn đến băng bị nát.

Thời đó đời sống còn thiếu thốn được thưởng thức các kiệt tác hành động võ thuật này cảm xúc rất khác bây giờ; ngày nay thông tin giải trí mọi thứ đã quá thừa mứa nên cái gì cũng nhạt

Thập niên 80 ấn tượng vs Lưu Gia Huy, Lưu Gia Lương đóng series Thiếu Lâm tam thập lục phòng.

LienPhuong

Xe điện
Sao lại không hay, em bây giờ toàn xem lại TVB chứ điện ảnh thế giới giờ không nuốt nổi.
Chính ra thời điểm thập kỷ 70-90 mới là thập kỷ nhiều phim hay nhất, thời này kỹ xảo ít, phim nào mà hay là đều do biên kịch xuất sắc, diễn xuất chuẩn chỉ.
Thời đại bây giờ xem phim rất nhạt, đến cả phim trường cũng xây mới xem không còn tý chất nào.
Cụ nào xem phim tàu thì các bộ tam quốc hay thủy hử bối cảnh làm sát nhất với lịch sử từ trang phục đến nhà cửa, chứ bổi cảnh phim bây giờ làm chỉ muốn đạp vào mặt thằng làm phim mấy phát.
Phim Âu cũng vậy, biên kịch và lời thoại hay, chứ xem phim bây giờ rặt kỹ xảo hào nhoáng với kiểu siêu anh hùng của bọn trẻ nít, xem rất ngứa mắt, rẻ tiền.
Khoảng 15 năm trở lại đây ít có bộ phim của tây lẫn tàu được đầu tư bài bản, biên kịch xuất sắc.
Có thể nói bây giờ là thời mạt vận của điện ảnh.
Chắc cụ không biết xem chứ em vẫn thấy đầy phim hay, phim TVB em lại ít xem cứ tối tăm với nhí nhố kiểu gì ấy.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Em bị nhốt, lia ống nhòm xem nhà bên cạnh.
Một thời để nhớ !

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc cụ không biết xem chứ em vẫn thấy đầy phim hay, phim TVB em lại ít xem cứ tối tăm với nhí nhố kiểu gì ấy.
Vâng em ko hợp với thể loại sến súa vớ vẩn, hay thể loại phim tình cảm ướt át của các mợ
Em khắt khe với phim ảnh, từ biên kịch, cảnh quay tới lời thoại, diễn xuất.
Nhìn thấy một bộ phim mới mà sau 10p không khiến em cảm thấy hay là em tua dần đều và xem 10p cuối.
Nếu phim hay thì ngay trong 10p đầu đã có ấn tượng.
Phim hay em có thể xem đi xem lại 20-30 lần mà không chán, phim đểu thì kết thúc sau 10p đầu.
TVB vẫn có những tác phẩm hay riêng chứ không phải hoàn toàn nhí nhố. Đặc biệt về phần diễn xuất nhân vật rất tốt chứ không như đám phim tàu hiện đại hay biên kịch hời hợt kiểu phim tây đương đại.
Càng xem phim HK thời điểm đấy em càng thấy hợp với VN hiện nay vì dù gì họ cũng đi trước VN cả thời đại.

happyhn

Xe container
Vâng em ko hợp với thể loại sến súa vớ vẩn, hay thể loại phim tình cảm ướt át của các mợ
Nhìn thấy một bộ phim mới mà sau 10p không khiến em cảm thấy hay là em tua dần đều và xem 10p cuối.
Phim hay em có thể xem đi xem lại 20-30 lần mà không chán, phim đểu thì kết thúc sau 10p đầu.
TVB vẫn có những tác phẩm hay riêng chứ không phải hoàn toàn nhí nhố. Đặc biệt về phần diễn xuất nhân vật rất tốt chứ không như đám phim tàu hiện đại hay biên kịch hời hợt kiểu phim tây đương đại.
Càng xem phim HK thời điểm đấy em càng thấy hợp với VN hiện nay vì dù gì họ cũng đi trước VN cả thời đại.
Em ít xem. Xưa có xem trọn bộ Xin Chào Thầy có dv Lê Minh vai chính cũng hay
1 bộ hài của Đài Loan Cả Nhà Cùng Cười hay Cùng Vui gì đó. Xem mà cười từ đầu đến đít

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ít xem. Xưa có xem trọn bộ Xin Chào Thầy có dv Lê Minh vai chính cũng hay
1 bộ hài của Đài Loan Cả Nhà Cùng Cười hay Cùng Vui gì đó. Xem mà cười từ đầu đến đít
Phim Đài em đang tìm bộ Thi Công kỳ án năm 1997 nhưng không ở đâu có
Phim Tàu có một bộ phim rất hay nhưng chính phủ tàu nó cấm nhưng tìm bằng tiếng tàu thì trên youtube vẫn còn, Phim tên là Hướng tới nền cộng hòa. phim nói rất hay về giai đoạn TQ bị phương tây vả vào mặt, chắc lo sợ sĩ diện lên chính phủ nó cấm tiệt :)

Citronella

Xe buýt
Xưa mọi người có nhớ đến hàng cho thuê băng đĩa nổi ở phố Lê Trực không ạ? Em tốn bao tiền vào thuê rồi mua ảnh diễn viên trên đường Nguyễn Thái Học hồi còn hai chiều rồi đó ạ. Thời đó diễn viên mỗi người một vẻ, thế nên nhìn họ đẹp tự nhiên không lẫn lộn được chứ giờ các em diễn viên cùng 1 lò thẩm mỹ nên giống nhau y hệt :(

LienPhuong

Xe điện
Em có thích phim sến súa đâu, phim ngày nay toàn sến súa ở đâu cụ? Em không khen phim Tàu nên cụ nhắc đến phim Tàu hiện đại làm gì, ý em là phim Âu Mỹ hay từ kịch bản đến diễn xuất thiếu gì, sao mà thua TVB được cụ.