[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

maitung

Xe buýt
Đóng góp thì như các trường công khác thôi cụ ạ, Chỉ có điều quỹ BPH hơi nhiều - một phần vì nhiều hoạt động, một phần vì bph có vẻ chăm chút thầy cô cẩn thận hơn. Bù lại các con có học bổng (mỗi tháng đâu cũng được >600K
quỹ lớp nhiều hay ít còn do ban phụ huynh. e thấy mỗi kỳ đóng tầm 3tr cả tiền học là mức trung bình. học bổng dành cho các bạn có tổng kết môn chuyên > 8.5 và bằng 3 lần học phí. nếu có giải thành phôd hay quốc giacthif có thể x 4, x5 muéc học phí cụ ạ

Ter

Xe buýt
quỹ lớp nhiều hay ít còn do ban phụ huynh. e thấy mỗi kỳ đóng tầm 3tr cả tiền học là mức trung bình. học bổng dành cho các bạn có tổng kết môn chuyên > 8.5 và bằng 3 lần học phí. nếu có giải thành phôd hay quốc giacthif có thể x 4, x5 muéc học phí cụ ạ
Em biết là học bổng = 3 lần học phí, học phí >200k nên học bổng khoảng > 600k. Lớp con em thì điểm chuyên đạt hết nên cả lớp có học bổng :)

maitung

Xe buýt
Em biết là học bổng = 3 lần học phí, học phí >200k nên học bổng khoảng > 600k. Lớp con em thì điểm chuyên đạt hết nên cả lớp có học bổng :)
E lại nhớ là học phí 170k/tháng. Lớp con e thg thu luôn cả kỳ cùng quĩ lớp nên có thể nhớ ko chính xác :)

Smile1102

Xe container
E lại nhớ là học phí 170k/tháng. Lớp con e thg thu luôn cả kỳ cùng quĩ lớp nên có thể nhớ ko chính xác :)
Năm ngoái covid nên đc giảm học phí cụ ạ. Còn học phí chuẩn là trên 200K tháng.
Quỹ thì tùy lớp nhưng tầm 3-5tr em ko nhớ rõ. Nói chung tẹt ga thì cũng tầm 1-2 tháng học phí trường tư thôi ạ.

Dở người

Xe điện
Nhiều cụ cứ ảo tưởng nghĩ tụi trẻ nó học tốt là tụi nó cả ngày cày cuốc học nhiều?? Xin thưa là sai.:D
Càng những cháu học xuất sắc thì các cháu lại học ít hay vừa phải. Vì tụi nó học xử lý nội dung rất nhanh rồi chơi (vừa học vừa chơi).
Tai sao như vậy? thì là do tụi nó thông minh/khác biệt hơn các cháu khác, ở trên lớp nói qua cái là tụi nó biết và hoàn thành luôn bài tập trong lúc giảng trên lớp. Với 1 cháu học xuất sắc giải bài tập toán khó hết 5-10 phút, còn với 1 cháu học khá/giỏi mất 30 phút. Có khi cả ngày còn chưa có cách giải. :))
Bà chị ruột em chủ TT dạy toán, trưởng BM toán 1 trường (lão Trục biết) nói. Các thày/cô dạy các cháu học xuất sắc mệt hơn các HS học bình thường rất nhiều (vì phải tìm cái mới), dạy các cháu học vừa vừa thì nhàn hơn vì nó sẵn :D
Đúng ạ.
Giáo viên dạy bọn xuất sắc thích mà cũng mệt, thệm chí hơi ngại ngại. Vì bọn xuất sắc nó cực kỳ khác bọt. Chúng nó tư duy nhanh, yêu cầu cái mới nhiều. Lắm vấn đề nó hỏi giáo viên cũng ớ ra, không trả lời được. Nên dạy bọn xuất sắc giáo viên phải chịu khó học thêm, tư duy rộng hơn, chấp nhận khác biệt. Không có là ối lần học trò nó làm thầy cô mắc cỡ.

Cũng vì vậy, dạy học trò xuất sắc thì thầy cô cũng trở nên giỏi hơn. Vì phải liên tục học hỏi, nâng cao trình độ. Dạy bọn dốt quá thì mệt kiểu khác, đau đầu hơn, thậm chí nhiều lúc thấy mình bất lực. Khỏe nhất là dạy bọn trung bình- khá, chúng nó vừa đủ thông minh để tiếp nhận kiến thức, vừa không quá đòi hỏi ở thầy cô.

Con nhà em sang năm 2023 mới bước vào vượt vũ môn. Năm nay em hóng các cụ các mợ thôi. Chúc mừng các con đã thành công, vào được trường mong muốn. Các bạn không thành công lắm, chưa vào được trường yêu thích cũng đừng buồn. Cuộc đời có nhiều con đường và việc của các con là mạnh mẽ, vui vẻ bước trên con đường của mình.

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
heo vngf năm nay cạnh tranh ghê thật

xedieu

Xe cút kít
Cấp 3 này NV1,2 chỉ được theo hộ khẩu à các cụ?

bảo châu

Xe điện
À vậy hả cụ. Em lại hiểu nhầm là NV1,2 phải cùng quận với hộ khẩu.
Vầng. Hộ khẩu của cụ thuộc khu vực ts 1, nhưng cụ có thể đăng ký thi khu vực 2 hoặc 3...được nhưng NV1, 2 phải cùng trong khu vực ts 2 hoặc 3 mà cụ đăng ký thôi ạ.

tranvanlong

Xe điện
F1 nhà em về kể. Chị gái của bạn cũng học NGT và không đi học thêm rồi bị cô giáo thái độ ra mặt. Hôm đưa con đi thi cũng nc với mấy PH thì họ cũng bảo có nghe thấy như vậy. Chính vì vậy mà năm nay số HS đăng kí NGT ít hơn các năm khác.
Dù sao con cũng thi và đỗ rồi nên em cũng vẫn động viên con để con vui vẻ nhập học. Nếu sau này có chuyện đó thật sẽ tìm phương án sau vậy cụ ah.
Trường NGT những năm em học là thầy Tôn Tích Long làm Hiệu trưởng. Sau thầy Đặng Đình Đại làm Hiệu trưởng giáo viên rất tâm huyết với học sinh.
Giờ thầy Kiên giáo viên Thể dục lên làm Hiệu trưởng, chất lượng giáo viên giờ kém nhiều rồi các cụ ah.

xedieu

Xe cút kít
F1 nhà em về kể. Chị gái của bạn cũng học NGT và không đi học thêm rồi bị cô giáo thái độ ra mặt. Hôm đưa con đi thi cũng nc với mấy PH thì họ cũng bảo có nghe thấy như vậy. Chính vì vậy mà năm nay số HS đăng kí NGT ít hơn các năm khác.
Dù sao con cũng thi và đỗ rồi nên em cũng vẫn động viên con để con vui vẻ nhập học. Nếu sau này có chuyện đó thật sẽ tìm phương án sau vậy cụ ah.
Nhà em (trường khác) đã từng bị kiểu như vậy. Giải pháp là quà cáp nhiều để “bù” lại không đi học thêm. Coi như tốn số tiền tương đương nhưng không tốn thời gian.

DurexXL

Xe lăn
Sáng Thứ bảy tuần trước, nhìn điểm F1 mấp mé, em chek thấy trường Dân lập quan tâm có điểm chuẩn vừa sát với điểm F1, thế là 2 bố con thẳng tiến
10h sáng là xong, phân Ban, nhận lớp, nhận 7 bộ đồng phục rồi 2 bố con ra ăn sáng cafe

CN công bố điểm chuẩn, NV2 thừa điểm, nhà em quyết luôn: không đổi

Hôm qua đã tập trung nhận thầy nhận bạn xong
Mai đi dã ngoại full day cơ sở của trưởng ở tỉnh

Thôi thì đã không đủ công lập, tận hưởng dân lập vậy ợ

3077

Xe container
Sáng Thứ bảy tuần trước, nhìn điểm F1 mấp mé, em chek thấy trường Dân lập quan tâm có điểm chuẩn vừa sát với điểm F1, thế là 2 bố con thẳng tiến
10h sáng là xong, phân Ban, nhận lớp, nhận 7 bộ đồng phục rồi 2 bố con ra ăn sáng cafe

CN công bố điểm chuẩn, NV2 thừa điểm, nhà em quyết luôn: không đổi

Hôm qua đã tập trung nhận thầy nhận bạn xong
Mai đi dã ngoại full day cơ sở của trưởng ở tỉnh

Thôi thì đã không đủ công lập, tận hưởng dân lập vậy ợ
Xưa cách nay 15 năm ấn tượng về dân lập là học dốt, quậy phá chứ giờ dân lập chỉ có hạn chế là đắt quá thôi chứ chất lượng e đánh giá học hành toàn diện hơn. Nhà em 1 dân lập 1 công lập cũng gọi là tuyển nhưng đứa học dân lập luôn vui vẻ và luon hứng thú tới trường

DurexXL

Xe lăn
Cấp 3 này NV1,2 chỉ được theo hộ khẩu à các cụ?
Năm 2022, tại Hà Nội này thì chính xác như sau Cụ ạ:
Vẫn có yếu tố Hộ khẩu nếu muốn thi vào các trường THPT công lập
Các trường THPT Công lập được xếp theo từng khu vực dự thi (KV), mỗi KV có 1 hoặc nhiều quận
Việc xếp KV nào có mấy quận, gồm quận nào là do ... Sở tự quyết

Học sinh tốt nghiệp lớp 9, có thể có các lựa chọn như sau:
1. Không tham gia kỳ thi vào THPT công lập (gọi là thi Sở)
Học sinh sẽ có 2 lựa chọn:
1.1 Thi vào các khối/trường chuyên độc lập của các ĐHQG, ĐHSP, 1 số trường dân lập/ bán công được thi tuyển độc lập không theo thi Sở
1.2 Đăng ký hoặc thi vào các trường Dân lập tổ chức thi riêng hoặc không tổ chức thi, cũng không neo điểm vào kỳ thi Sở, chỉ xét học bạ

Các trường này đều không có tiêu chí theo Hộ khẩu
Thi đỗ, đạt tiêu chuẩn xét là vào (nhóm các trường Dân lập mới thành lập, ít học sinh cũng thuộc nhóm 1.2 này, tuyển tự do luôn)

2. Tham gia kỳ thi Sở
Học sinh tốt nghiệp lớp 9 có thể chọn từ 1 đến 3 nguyện vọng (NV) để đăng ký thi công lập THPT (gọi là thi Sở)
2.1 Nếu học sinh chỉ đăng ký duy nhất 1 Nguyện vọng
Có thể đăng ký bất kỳ trường nào tại bất kỳ KV nào không phụ thuộc Hộ khẩu
Trúng thì đi học, trượt thì nghỉ or đky Dân lập phù hợp
2.2 Đăng ký 2 NV
Thì NV1 PHẢI Ở KV CÓ HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ
Nếu không, thì phải làm đơn theo mẫu xin đky Khác KV
NV2 thì hoàn toàn free, muốn đky ở KV nào cũng được
2.3 Đăng ký 3 NV
Tương tự, NV 1 PHẢI Ở KV CÓ HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ
Nếu không, thì phải làm đơn theo mẫu xin đky Khác KV
NV2 phải chung KV với NV1
NV3 thì hoàn toàn free, muốn đky ở KV nào cũng được

Khi có điểm, các trường khi xét NV2, NV3 sẽ có điểm cao hơn từ 1-3 điểm so với NV1

Cụ thể:
A có hộ khẩu ở Đống Đa
A đky 1 NV thì A đky KV nào cũng đc, thoải mái

A đky 2 NV thì NV 1 phải là trường thuộc KV có quận Đống Đa, nếu muốn Hoàn Kiếm thì phải làm đơn xin theo mẫu
NV 2 thì thoải mái, KV nào cũng được

A đky 3 NV thì NV1 NV2 phải là trường thuộc KV có quận Đống Đa
NV3 thì thoải mái

Cụ tham khảo để hiểu cái cách làm năm nay của Sở, nó khác năm 2021, nó cũng khác năm 2020 và chắc chắn năm 2023 nó cũng sẽ khác

Nói đến đây là em lại muốn ... à mà thôi