[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

BKG

Xe tăng
Câu này thời trẻ trâu bọn em thường nói; suy bụng ta, ra bụng người 😅
E lại ngẫm thấy đúng cụ ạ. Ở cơ quan e, nhóm PH ráo riết đồng hành cùng con trên các nẻo đường học thêm nếm, rất máu chiến...lại là nhóm chưa từng học chuyên và ngược lại. Rất phục họ vì không quản vất vả, tiền bạc...chịu khó học cùng con...và các cháu đều ko phụ công bố mẹ.

BKG

Xe tăng
Có thể cụ đúng, ít nhất ngày trước em đã phải từ bỏ cơ hôi đi Pháp học cao học. Nên bây giờ em đang cố cho con em thực hiện ước mơ đó của mình.
Cụ giống ông ck e! Xưa cũng dân chuyên, học siêu giỏi, giải quốc gia này kia, nhưng không đủ may mắn để đi Nga (dù thừa điểm), nay được thằng con (dù amateur, nhưng chắc may hơn bố nó) phục thù, ổng hỉ hả lắm 😂

edc

Xe lăn
E lại ngẫm thấy đúng cụ ạ. Ở cơ quan e, nhóm PH ráo riết đồng hành cùng con trên các nẻo đường học thêm nếm, rất máu chiến...lại là nhóm chưa từng học chuyên và ngược lại. Rất phục họ vì không quản vất vả, tiền bạc...chịu khó học cùng con...và các cháu đều ko phụ công bố mẹ.
Câu này nó hơi thâm nho cu.
- Uớc mơ phụ huynh không có ĐK để thực hiện. Cha mẹ đầu tư cho con thực hiện.
- Ép con thoả mãn ước mơ cha mẹ. Cho dù f1 có năng lực thực thi, thích thú hay không.

• Vodka
Reactions: BKG

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này vẫn tranh luận ạ?
Các cháu cơ bản nhập học hết rôi cơ mà?

hissteria

Xe hơi
Câu này thời trẻ trâu bọn em thường nói; suy bụng ta, ra bụng người khác 😅
E nghĩ cụ bị chạm tự ái hay sao đó. Nhiều cụ cũng đồng ý mà cụ. Nghĩ tích cực lên thì ý câu của em nó cũng tốt. Quan trọng là đừng dùng ý chỉ chủ quan của bố mẹ áp đặt cho tụi nhỏ. Sắp lên cấp 3 rồi thì ít nhiều cũng có quan điểm.
Em lại nhớ một vụ đáng tiếc của cháu học chuyên Ams xảy ra cách đây chưa lâu…
Thôi e dừng vấn đề này ở đây, trả thớt cho các cụ có con năm nay thi vào 10 ạ

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Để làm gì vậy cụ? Em hỏi xoáy tý: xưa cụ học có giỏi không? Nếu xưa cụ học giỏi, em nghĩ cụ sẽ có cách nghĩ khác về việc học hành. Học là quan trọng, nhưng không có nghĩa là cứ cắm đầu học không cần biết nên học cái gì, học thế thì được gì.
Em chưa gặp trường hợp nhà nào chỉ thẳng mặt nhau thế, thế thì họ tầm thường quá cụ ạ, gia trưởng và lạc hậu nữa, không đáng để ý.
Em thấy buồn cười quá :D

Em thấy thường thì bố mẹ sẽ cố cho con cái đạt được ước mơ ngày trước của bố mẹ cụ ạ. Em không có ý gì nhưng đó là tâm lý của nhiều người trong xã hội hiện nay.
Ý cụ là tỉa đểu bố mẹ dốt bắt con học hay ý cụ nói về sự vươn lên và phát triển xã hội??? :T

Smile1102

Xe container
Em thấy thường thì bố mẹ sẽ cố cho con cái đạt được ước mơ ngày trước của bố mẹ cụ ạ. Em không có ý gì nhưng đó là tâm lý của nhiều người trong xã hội hiện nay.
Em dốt TA nên cho con đi học TA tử bé đây cụ :D
Tuy nhiên nhà em cả 2 vợ chồng đều học chuyên cả, học okie, đều từng có giải thi HSG (em nhì tỉnh, chồng em nhì qgia) nhưng vẫn thấy môi trường học chuyên tốt nên vẫn đá đít con nhà em học chuyên.
Em cũng ko ép học quá nhưng yêu cầu là đi học phải làm đù bài tập nghiêm túc, ko để thầy cô phải phàn nàn. Học lớp nào cũng phải cố đứng giữa lớp trở lên.
Đều có mục tiêu học hành để phấn đấu. Như cu bé thì thi đc A0 NS, giờ đang target là đc thi IMSO lớp 5. Con lớn thì C2 target chuyên Anh, giờ C3 thì target IELTS 8., SAT 1500 và GPA trên 9.2 và tăng dần.
Nói chung cuộc đời dạy em là:
1. Làm gì cũng phải có trách nhiệm
2. Là ng cũng phải biết vươn lên và phấn đấu.
3. Tập trung vào việc qtrong với mình từng thời điểm, đi học thì học là qtrong.
4. Cân đối thời gian học và chơi. Ko đi học thêm nhiều nhưng học ở lớp phải đủ bài, ko đc để cô phàn nàn, chọn 1,2 môn thế mạnh hay quan trọng để tập trung học chính.
5. Đi chơi bạn bè thoải mái, làm gì cũng đc nếu đạt đc mục tiêu trên.
Em xưa thích học Toán nên có thể giải Toán ko biết mệt, có thể nghĩ 1 bài toán trong vài ngày ko chán. Vậy nên học nhiều cũng ko hề thấy mệt.
Vì vậy chỉ cần học đc, thích học thì nó sẽ là niềm yêu thích chứ ko còn là sức ép nữa.

edc

Xe lăn
Em thấy buồn cười quá :D
Ý cụ là tỉa đểu bố mẹ dốt bắt con học hay ý cụ nói về sự vươn lên và phát triển xã hội??? :T
Nhiều cụ cứ ảo tưởng nghĩ tụi trẻ nó học tốt là tụi nó cả ngày cày cuốc học nhiều?? Xin thưa là sai.:D
Càng những cháu học xuất sắc thì các cháu lại học ít hay vừa phải. Vì tụi nó học xử lý nội dung rất nhanh rồi chơi (vừa học vừa chơi).
Tai sao như vậy? thì là do tụi nó thông minh/khác biệt hơn các cháu khác, ở trên lớp nói qua cái là tụi nó biết và hoàn thành luôn bài tập trong lúc giảng trên lớp. Với 1 cháu học xuất sắc giải bài tập toán khó hết 5-10 phút, còn với 1 cháu học khá/giỏi mất 30 phút. Có khi cả ngày còn chưa có cách giải. :))
Bà chị ruột em chủ TT dạy toán, trưởng BM toán 1 trường (lão Trục biết) nói. Các thày/cô dạy các cháu học xuất sắc mệt hơn các HS học bình thường rất nhiều (vì phải tìm cái mới), dạy các cháu học vừa vừa thì nhàn hơn vì nó sẵn :D

dongnat123

Xe container
Nhiều cụ cứ ảo tưởng nghĩ tụi trẻ nó học tốt là tụi nó cả ngày cày cuốc học nhiều?? Xin thưa là sai.:D
Càng những cháu học xuất sắc thì các cháu lại học ít hay vừa phải. Vì tụi nó học xử lý nội dung rất nhanh rồi chơi (vừa học vừa chơi).
Tai sao như vậy? thì là do tụi nó thông minh/khác biệt hơn các cháu khác, ở trên lớp nói qua cái là tụi nó biết và hoàn thành luôn bài tập trong lúc giảng trên lớp. Với 1 cháu học xuất sắc giải bài tập toán khó hết 5-10 phút, còn với 1 cháu học khá/giỏi mất 30 phút. Có khi cả ngày còn chưa có cách giải. :))
Bà chị ruột em chủ TT dạy toán, trưởng BM toán 1 trường (lão Trục biết) nói. Các thày/cô dạy các cháu học xuất sắc mệt hơn các HS học bình thường rất nhiều (vì phải tìm cái mới), dạy các cháu học vừa vừa thì nhàn hơn vì nó sẵn :D
Đứa nào thông minh thì nó học như chơi. Thằng cháu họ em học trường chuyên, không đi học thêm ở đâu cả, về nhà chỉ ngủ và chơi mà thi BK TPHCM ngon ơ. Quay lại thằng con nhà em, thông minh chưa biết đến đâu mà lười như hủi, suốt ngày ôm cái điện thoại. Hôm qua em chốt không đi học nghề thì học PTTH, 1 năm 12 là được học ôn thi, còn 10 và 11 ông tự học ở nhà và nghiên cứu xét tuyển để vào các trường khá giỏi. Không đỗ thì đi làm nghề

• Vodka
Reactions: edc

Zizou-Zidane

Xe tải
Cụ nhầm, thông minh + chăm chỉ mới xuất sắc. Hs xuất sắc chúng nó rất chăm, vấn đề là chúng nó có thể học mọi lúc mọi nơi và học rất khoa học nên cứ nghĩ là học ít.
Còn học vừa vừa thì đừng hy vọng xuất sắc.

edc

Xe lăn
Cụ nhầm, thông minh + chăm chỉ mới xuất sắc. Hs xuất sắc chúng nó rất chăm, vấn đề là chúng nó có thể học mọi lúc mọi nơi và học rất khoa học nên cứ nghĩ là học ít.
Cái yếu tố thông minh/chăm chỉ => xuất sắc là đúng cụ. Nhưng vấn đề cái chăm chỉ của các cháu thông minh/khác biệt nó khác với chăm chỉ của cháu khá/giỏi ở tốc độ xử lý công việc (thời gian hoàn thành nội dung bài học + cách thức hoàn thành).
Với 1 cháu khá/giỏi mất thời gian 1 - 2 giờ để hoàn thành bài tập. Còn với cháu giỏi/xuất sắc có mất 10 - 30 phút để hoàn thành. Đa phần hoàn thành luôn tại lớp học cụ. Đó chính là sự khác biệt cụ.

Zizou-Zidane

Xe tải
Cái yếu tố thông minh/chăm chỉ => xuất sắc là đúng cụ. Nhưng vấn đề cái chăm chỉ của các cháu thông minh/khác biệt nó khác với chăm chỉ của cháu khá/giỏi ở tốc độ xử lý công việc (thời gian hoàn thành nội dung bài học + cách thức hoàn thành).
Với 1 cháu khá/giỏi mất thời gian 1 - 2 giờ để hoàn thành bài tập. Còn với cháu giỏi/xuất sắc có mất 10 - 30 phút để hoàn thành. Đa phần hoàn thành luôn tại lớp học cụ. Đó chính là sự khác biệt cụ.
Tranh luận vui vui với cụ tí thôi, em cũng dân chuyên toán và có đúc kết qua môi trường chuyên nên thấy rằng: Tất cả các hs được coi là thông minh thì đều xuất phát từ chăm học, chịu khó mà ra. Khi chăm học, học nhiều nó mới bật ra cái thông minh, cái khác biệt cụ ạ.
Nên giờ quan điểm dạy con của em nó cũng thế, muốn học tốt phải chịu khó đã.

botom

Xe tăng
Cái này hồi xưa em cũng phải chỉnh thằng cu nhà em suốt. Vì nó cứ lý luận các bạn thông minh, học hành lớt phớt mà vẫn giỏi xuất sắc, nên con học nhiều cũng có hơn được bọn nó đâu (để bao biện cho cái sự lười của nó). Bọn học xuất sắc ngoài yếu tố thông minh, còn yếu tố rất quan trọng là đam mê học những môn bọn nó yêu thích. Bọn nó dành rất nhiều thời gian học những môn đó. Nên bọn nó giỏi xuất sắc vượt trội. Chẳng qua ông con nhà em thỉnh thoảng thấy bọn nó chơi cùng, thì cứ lý luận thế. Chứ sau này, lớn rồi, vào ĐH thì cũng thừa nhận là chẳng đứa nào không đam mê mà chở thành xuất sắc cả. Em dùng từ đam mê, vì dùng từ chăm chỉ, mọi người lại hay nghĩ theo hướng tiêu cực thì phải.

edc

Xe lăn
Tranh luận vui vui với cụ tí thôi, em cũng dân chuyên toán và có đúc kết qua môi trường chuyên nên thấy rằng: Tất cả các hs được coi là thông minh thì đều xuất phát từ chăm học, chịu khó mà ra. Khi chăm học, học nhiều nó mới bật ra cái thông minh, cái khác biệt cụ ạ.
Em cũng chỉ chém gió cho nó vui thôi cụ. Vì có rất nhiều quan điểm khác nhau trong vấn đề cái sự học. HN lắm anh tài, nơi ngọa hổ tàng long mà cụ.

Smile1102

Xe container
Thích thì chăm và học tốt lại càng thích.
Ví dụ học đàn học vẽ chả hạn, rất nhiều cháu bỏ khi độ khó cao hơn đòi hỏi chăm chỉ. Nhưng vượt qua giai đoạn đó thì lại thành thích. Nên vẫn phải có sức ép từ bố mẹ để vượt đc cái sự lười.
Cá nhân em đi làm rồi vẫn thích chơi hơn làm đây. Ko có sức ép kiếm tiền nuôi mấy cái tàu há mồm thì chắc mình cũng chả đi làm luôn.
Vậy nên cuộc đời phải có tí sức ép. Không thái quá là được. Kiểu bắt con học thêm cả tuần, hay là ko đc kết quả như kỳ vọng thì chì chiết con mới là ko nên thôi. Còn để con biết cần phải học, cần phải rèn luyện là cần thiết.
Cần có cả niềm vui vì thành quả học hành, chút sức ép trong cuộc sống, và cả những trận xả hơi thì em nghĩ mới là tốt.
Con nhà em em cho tham gia tất cả các cuộc hẹn hò bạn bè, đi chơi, đi ăn, xem phim, ngủ ở nhà bạn có hết. Nhưng học hành lớt phớt lười thì mẹ vẫn mắng như thường.

Nuocmuathu81

Xe đạp
Con em quyết định vào Ams. Em nhờ cụ mợ nào có con đang học ở đó cho e xin thông tin về các khoản đóng góp. Mới rồi là gần 2 triệu tiền đồng phục rồi ạ.

Cụ nói đúng. Em theo dõi các bạn lớp F1 nhà em thì thấy. Bạn học giỏi nhất lớp con em bạn ấy vừa thông minh vừa chăm học. Em tự thấy con em đang ở đúng tầm nên em cũng k đốc thúc con học nhiều quá. Học cũng tốt nhưng cũng cần phải sống nữa ah.

Vinny2023

Đi bộ
Thấy bảo chiều nay sẽ họp và công bố hạ điểm chuẩn vào 10. Có cụ nào có tin vỉa hè chưa ạ?