[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

hdlovems

Xe tải
Các cụ có con học GV, đặc biệt học ở mấy lớp nổi như cồn vì nhiều cháu đỗ chuyên, cho em hỏi 1 câu: các cháu đỗ vì đi học thêm hay vì được học ở GV ạ.
Không luyện thêm thì chắc đỗ được tí tẹo thôi cụ ơi. Nói chung là "xã hội hóa" hết, :).

hdlovems

Xe tải
Ôi không hiểu bác đã hỏi phụ huynh và các con lớp cận chưa mà dùng từ Công dân hạng 2. Con em đỗ hệ thường Chu và cận CNN. Cháu học cận, vô cùng happy. Ở đó ko có khái niệm hệ gì. 1 cháu tham gia 3 lớp. Thứ nhất, lớp theo đơn vị hành chính - nôm na như vậy, để q.lý chung. Thứ 2, lớp tiếng Anh, lớp này xếp theo điểm tiếng Ang nên nếu bạn chuyên điểm Anh thấp vẫn học cùng bạn cận và ngược lại. Thứ 3, lớp ngoại ngữ2. Chỉ p.biệt nhõn tiền còn chả thấy khác nhau gì. Bạn bè vô cùng hòa đồng, chưa bao giờ có khái niệm công dân hạng này hạng nọ.
Các con vẫn bảo, sơ sẩy tí học phí tăng 10 lần

smart_sharp

Xe tăng
Vâng, mức độ học thêm có căng không ạ. Vì cảm giác các cháu có học GV hay trường nào khác mà đi học thêm nhiều thì vẫn đỗ chuyên như thường thôi.
Nếu không đi học thêm (hoặc học thêm ít) mà đỗ được thì các cháu này sẽ dễ dàng đứng top đầu lớp chuyên sau này đấy cụ. Vì năng lực mấy bạn này sẽ cực kỳ khá về khả năng tư duy, nhận thức và năng lực tự học.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề
Nó là thế này
Nhiều trường hợp chỉ thiếu nửa điểm hoặc 1 điểm là đỗ trường công, nên gia đình phải tìm trường tư cho con học đúng không nào. Hôm nay các trường công đã đóng cổng xác nhận nhập học, đang tính toán để xem hạ điểm chuẩn không. Và việc hạ điểm chuẩn sẽ được thông báo vào một vài ngày tới. Nếu trường hạ điểm chuẩn 1 điểm, thì con bác lại đỗ trường công. Trường hợp đỗ vớt này, rất nhiều phụ huynh sẽ quay xe chuyển con sang học trường công. Khi đó để xác nhận nhập học vào trường công thì các bác phải dùng mã này xác nhận trực tuyến hoặc nếu đến trường đăng ký thì phải cấp mã này để trường nhập vào hệ thống. Khi các bác đã xác nhận vào một trường nào đó thì hệ thống không cho xác nhận trường khác. Muốn đăng ký trường khác thì trường đã xác nhận trước đó phải nhả ra đã. Thực tế là cái hệ thống xác nhận này chỉ có tác dụng với sở để họ kiểm soát hệ thống trường công mà thôi. Các trường tư không bắt buộc phải xác nhận, nhưng ai xác nhận thì hệ thống cũng ghi nhận và không cho xác nhận vào trường khác nữa nếu trường tư không nhả.

Rất nhiều trường tư thì các bác nộp hồ sơ/rút hồ sơ khá dễ dàng, các em có điều kiện hoặc cần quay xe thì họ giải quyết ngay
Nhiều trường thì tìm mọi cách gây khó dễ ạ, . Và một trong các trò bẩn thỉu của họ là yêu cầu PH cấp cái mã này ngay khi nhập học, . Và họ sẽ xác nhận trên hệ thống. Việc xác nhận trên hệ thống để làm gì ? Để nếu khi trường công của con bác hạ điểm chuẩn, con bác đỗ thì bác muốn quay xe cũng ếc xác nhận nhập học cho con bác được nữa - nếu bác không đến trường kia làm cách nào đó để họ nhả con bác ra.

Nên bác cấp cũng được, không cấp thì cũng không sao cả. Tất nhiên cấp thì thuận tiện cho trường hơn

Cám ơn cụ, em vừa hỏi, cô bảo ngoài bản hard cô có gửi kèm cả bản soft qua zalo, may quá em tìm lại được. Có vẻ trường của bộ cần mật khẩu để hoàn thiện thủ tục với sở hay sao cụ nhỉ, vì bt phụ huynh tự làm việc này đối với các trường của sở.
Theo em hiểu thì trường của bộ nhập học trước, khi đó chưa có xác nhận nhập học của sở.
Nên giờ họ muốn bổ sung giấy này vào để hoàn thiện hồ sơ cụ ạ
Chắc là do Sở yêu cầu để đồng bộ thông tin đó cụ. Cụ vào https://tsdaucap.hanoi.gov.vn/tra-cuu-ket-qua để check xem thông tin của con đã được nhập chưa nhé. Nếu có Trường đăng ký: THPT Chuyên Đại học Sư phạm là ok rồi cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện

timeout

Xe điện
Các cụ có con học GV, đặc biệt học ở mấy lớp nổi như cồn vì nhiều cháu đỗ chuyên, cho em hỏi 1 câu: các cháu đỗ vì đi học thêm hay vì được học ở GV ạ.
Có nhiều vấn đề cần bàn:
1. Tự học: GV năm nay có mấy cháu nổi tiếng tự học ở nhà, chả đi học thêm đâu/ học thêm tối thiểu nhưng vẫn giải này giải nọ và lên thẳng lớp 10.
2. Học thêm: Phần lớn các cháu đỗ chuyên đều phải học thêm, ví dụ như F1 nhà em thì học thêm rất vất vả vì sức học không thực sự xuất sắc.
3. Cạnh tranh trong nội bộ lớp/ trường GV: Cái này cực kỳ có ý nghĩa tại các lớp có tỷ lệ đỗ chuyên cao vì đa phần các cháu có tính cạnh tranh nội bộ khá tốt. VD: Nhóm bạn chơi với F1 nhà cháu, 4/6 cháu đỗ ít nhất 2 chuyên, phân 2 nhóm vào CNN và Ams- 2 cháu còn lại xác định theo hướng du học nên không thi chuyên mặc dù khả năng học hơn cả F1 nhà cháu.
4. Cạnh tranh tại lớp học thêm: F1 nhà em đi thi khoe ngồi loanh quanh toàn giáp mặt với bạn cùng lớp học thêm. Hà Nội giờ quá nhỏ, loanh quanh có một số trung tâm/thầy cô có tiếng về dạy thêm ôn thi chuyên nên những cháu nào tồn tại được ở các lớp đó gần như biết nhau hết.
Anyway, trường nào cũng có các lớp sáng giá, được lên báo/ diễn đàn vì có tỷ lệ học sinh đỗ cao này nọ, nhưng đa phần đều phải tính thêm công phụ huynh đầu tư học hành cho các con.

hdlovems

Xe tải
Có nhiều vấn đề cần bàn:
1. Tự học: GV năm nay có mấy cháu nổi tiếng tự học ở nhà, chả đi học thêm đâu/ học thêm tối thiểu nhưng vẫn giải này giải nọ và lên thẳng lớp 10.
2. Học thêm: Phần lớn các cháu đỗ chuyên đều phải học thêm, ví dụ như F1 nhà em thì học thêm rất vất vả vì sức học không thực sự xuất sắc.
3. Cạnh tranh trong nội bộ lớp/ trường GV: Cái này cực kỳ có ý nghĩa tại các lớp có tỷ lệ đỗ chuyên cao vì đa phần các cháu có tính cạnh tranh nội bộ khá tốt. VD: Nhóm bạn chơi với F1 nhà cháu, 4/6 cháu đỗ ít nhất 2 chuyên, phân 2 nhóm vào CNN và Ams- 2 cháu còn lại xác định theo hướng du học nên không thi chuyên mặc dù khả năng học hơn cả F1 nhà cháu.
4. Cạnh tranh tại lớp học thêm: F1 nhà em đi thi khoe ngồi loanh quanh toàn giáp mặt với bạn cùng lớp học thêm. Hà Nội giờ quá nhỏ, loanh quanh có một số trung tâm/thầy cô có tiếng về dạy thêm ôn thi chuyên nên những cháu nào tồn tại được ở các lớp đó gần như biết nhau hết.
Anyway, trường nào cũng có các lớp sáng giá, được lên báo/ diễn đàn vì có tỷ lệ học sinh đỗ cao này nọ, nhưng đa phần đều phải tính thêm công phụ huynh đầu tư học hành cho các con.
Bài viết của cụ rất chuẩn. Cứ 300-400k/buổi, tính ra cũng tốn kém phết đấy ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ôi không hiểu bác đã hỏi phụ huynh và các con lớp cận chưa mà dùng từ Công dân hạng 2. Con em đỗ hệ thường Chu và cận CNN. Cháu học cận, vô cùng happy. Ở đó ko có khái niệm hệ gì. 1 cháu tham gia 3 lớp. Thứ nhất, lớp theo đơn vị hành chính - nôm na như vậy, để q.lý chung. Thứ 2, lớp tiếng Anh, lớp này xếp theo điểm tiếng Ang nên nếu bạn chuyên điểm Anh thấp vẫn học cùng bạn cận và ngược lại. Thứ 3, lớp ngoại ngữ2. Chỉ p.biệt nhõn tiền còn chả thấy khác nhau gì. Bạn bè vô cùng hòa đồng, chưa bao giờ có khái niệm công dân hạng này hạng nọ.
Cụ cho e hỏi cận CNN có phải học thêm ngoại ngữ ngoài k? Các môn để thi ĐH có phải học thêm ngoai k? Con cụ lớp mấy rồi ạ?

Matxech

Xe container
Tiếng thơm thì trường nhận
Còn chủ yếu các cháu cày ở ngoài
(NX trên thực tế gđ e và nhiều gđ e biết)

edc

Xe lăn
Em lúc đầu chủ quan, giờ xem mấy cái chương trình ôn thi mà thấy học ở lớp bình thường thì không thể đáp ứng. Vậy là phải đầu tư thấy đau hết cả ví :D

LongLH

Xe điện
Vâng, mức độ học thêm có căng không ạ. Vì cảm giác các cháu có học GV hay trường nào khác mà đi học thêm nhiều thì vẫn đỗ chuyên như thường thôi.
Con em cũng 2007, em cũng tham gia mấy hội nhóm Học Sinh Giỏi, bạn bè và những người em biết cũng có con 2007 nhiều. Các bé em biết thì Trường tư có, trường công có tiếng có, trường làng có. Tất cả những bạn em biết đều đi học thêm để thi chuyên hoặc các trường Top. Học thêm rất kinh, đa số học từ năm lớp 7- học phia mỗi buổi thì từ 500k-700k một buổi. Có 4 bạn cùng lớp con em hồi lớp 8 ( lên lớp 9 con em học hệ khác nên ko cùng lớp) thì để giảm chi phí và tiện đi lại từ ngoại thành vào nội thành thì thuê một nhà cạnh chỗ học, thuê một giúp việc 3 ngày cuối tuần. Thế là cứ chiều thứ 6 bốn bạn lên Taxi sang nội thành học thêm, ở lại luôn, tối Chủ Nhật 21h học xong Taxi lại đưa về nhà, như vậy suốt một năm. Em cũng mới biết cả 4 bạn ấy đã đỗ trường như mong muốn rồi. Em còn biết một bạn ở Đà Nẵng năm vừa rồi cứ thứ 6 bay ra Hà Nội để học hai ngày cuối tuần- bạn này đã đỗ chuyên KHTN. Một bạn ở Phú Thọ cũng thuê nhà 3 ngày cuối tuần để thứ 6 từ Phú Thọ xuống Hà Nội học bạn này đỗ chuyên SP.

binhaminh

Xe tải
Để đỗ chuyên thì 99% các cháu đều phải cày học thêm các kiểu lò luyện của chính gv trường chuyên đó dạy , và phải luyện từ rất sớm, có nhà luyên từ lớp 6 luôn. Thanh niên nhà mình thì vì học song bằng, cóc có thơif gian để học thêm mấy nên cũng chỉ tuần đc 1 buổi học thêm toán với gia sư, trươc lúc thi 2 tháng thì tăng lên 3 buổi. Tiếng Anh vì vốn là học đội tuyển hsg nên ko lo, văn thì nó dốt kinh niên dạy mãi ko khá lên đc nên e cũng kệ. Vậy mà chả hiểu bằng phép thần kỳ nào đó nó cũng đỗ đc CNN. Bạn bè e hỏi chỗ học thêm, e nói sự thật thì toàn bị bảo là giấu chỗ. Đến khổ.

Matxech

Xe container
Cụ cho e hỏi cận CNN có phải học thêm ngoại ngữ ngoài k? Các môn để thi ĐH có phải học thêm ngoai k? Con cụ lớp mấy rồi ạ?
Trả lời cụ luôn cho nhanh
CNN các cô dạy cực ít và cực nhanh đúng kiểu các con vào đây là biết tuốt rồi
Vd con e bảo
Cô vào lớp bảo. Hôm nay các con học cái này nhé .... khoảng vài phút xong hỏi có con nào hỏi ji ko ?
Các con còn đang ngơ ngác cô đã cho làm bt
Trong lớp sẽ có vài bạn đã học qua trước ở đâu đó hiểu rồi chúng nó sẽ tự chỉ bảo cho nhau
Được cái chúng nó chơi với nhau rất đoàn kết nên hay chỉ bảo và bắt nhau phải học
Vậy nên môi trường chung cực tốt
Muốn hư cũng chả có môi trường đk mà hư

BKG

Xe tăng
Trước thag cu đầu nhà e học NS thì thấy các bạn học hành kín mít, chạy sô cụ ạ. Con e thì ko ham hố chuyên nên cứ tà tà, tuy nhiên nhắc cháu fai thật chắc cơ bản. Nó vẫn thi chuyên kiểu a dua, đỗ nhờ điểm T, V, A cao (năm 2019, môn Toán, Anh khó, ko như mấy năm gần đây). Cháu 2 thì những bạn đỗ chuyên đều học thêm, có căng ko thì e ko rõ, vì lớp nay BPH ko sôi nổi bàn tán nên e chịu. Con e ko cho học thêm, vì nó rất lười nhác. Vẫn đky chuyên và thiếu 0.75. Cụ tham khảo thực tế nhé.

timeout

Xe điện
Em lúc đầu chủ quan, giờ xem mấy cái chương trình ôn thi mà thấy học ở lớp bình thường thì không thể đáp ứng. Vậy là phải đầu tư thấy đau hết cả ví :D
F1 nhà em thương phụ huynh vất vả nên chỉ học các lớp ngon bổ rẻ, giá có khi chỉ bằng nửa đơn giá các cụ đưa thôi. Công nhận nhiều phụ huynh chạy đua vũ trang ác liệt, em nhìn thấy ngân sách chi trả cho con học thêm mà cũng ngán luôn, chịu không theo nổi. :)
Thêm nữa, Covid ở nhà nhiều nên cháu cũng cố gắng hỗ trợ kèm thêm cho con được chút ít Toán, Anh (đọc hiểu). Lúc đầu còn tính thi chuyên Hóa, 2 bố con vục đầu cầy Hóa cho nhau cả HK2 đến hết hè lớp 8, sau em thấy hên sui cho con quá nên lại quay lại sở trường của con để thi, vậy đỗ được cũng coi là may mắn.

• Vodka
Reactions: BKG

Zizou-Zidane

Xe tải
Con em cũng 2007, em cũng tham gia mấy hội nhóm Học Sinh Giỏi, bạn bè và những người em biết cũng có con 2007 nhiều. Các bé em biết thì Trường tư có, trường công có tiếng có, trường làng có. Tất cả những bạn em biết đều đi học thêm để thi chuyên hoặc các trường Top. Học thêm rất kinh, đa số học từ năm lớp 7- học phia mỗi buổi thì từ 500k-700k một buổi. Có 4 bạn cùng lớp con em hồi lớp 8 ( lên lớp 9 con em học hệ khác nên ko cùng lớp) thì để giảm chi phí và tiện đi lại từ ngoại thành vào nội thành thì thuê một nhà cạnh chỗ học, thuê một giúp việc 3 ngày cuối tuần. Thế là cứ chiều thứ 6 bốn bạn lên Taxi sang nội thành học thêm, ở lại luôn, tối Chủ Nhật 21h học xong Taxi lại đưa về nhà, như vậy suốt một năm. Em cũng mới biết cả 4 bạn ấy đã đỗ trường như mong muốn rồi. Em còn biết một bạn ở Đà Nẵng năm vừa rồi cứ thứ 6 bay ra Hà Nội để học hai ngày cuối tuần- bạn này đã đỗ chuyên KHTN. Một bạn ở Phú Thọ cũng thuê nhà 3 ngày cuối tuần để thứ 6 từ Phú Thọ xuống Hà Nội học bạn này đỗ chuyên SP.
Sao mệt mỏi thế nhỉ? F1 nhà mình cũng 2007, học GV, lực học làng nhàng. Cả lớp vừa rồi cũng đỗ chuyên và các trường công gần 100% mà cũng học thêm bình thường, vẫn chơi đủ, đá bóng, bóng rổ đều.

gadixe68

Xe buýt
Các cụ thạo tin giúp e xem năm nay có hạ điểm ko ạ
Em thấy trên wed các trg có thông báo điểm chuẩn đợt 2 (nếu thiếu chỉ tiêu) vào ngày 18/7

binhaminh

Xe tải
Các cụ thạo tin giúp e xem năm nay có hạ điểm ko ạ
Em thấy trên wed các trg có thông báo điểm chuẩn đợt 2 (nếu thiếu chỉ tiêu) vào ngày 18/7
Các trg công nếu thừa chỉ tiêu chắc chắn sẽ hạ. Còn trường chuyên và các hệ song ngữ của trg công thuộc sở thì ko biết đc.

Caychuoihot

Xe tải
Em từng nói với các CU/Mợ là F1 chuyên toán KHTN vẫn đi học thêm để thi ĐH. Các bạn ở các tỉnh, ở KTX không đi học thêm thì rồi tất cả đều đỗ Đại Học như nhau. Có điều học nhàn, chỉ đi học thêm mấy môn thi ĐH thôi.Nên chuyện học thêm nhiều khi là tâm lý....