[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

trungduong2211

Xe điện
Nên quay về thời xưa, điểm chác thời nay quá ảo diệu. Mà tính theo điểm tốt nghiệp k chuẩn. Xưa lớp e có bạn con giao viên làm dc học bạ đẹp để vào thẳng đại học
Xu hướng các trường càng về sau càng chú trọng xét tuyển theo tiêu chí riêng của họ. Nên các cụ mợ có con học cấp 3 nên động viên con duy trì điểm GPA tốt, hoạt động ngoại khóa ổn, đầu lớp 12 làm cái Ielts 7.0 trở lên là nhàn hạ vô cùng, bm cũng đỡ căng thẳng mệt mỏi ngóng chờ kết quả kỳ thi đại học. Như f1 nhà em cuối lớp 11 nói với bm con sẽ thi học sinh giỏi để tìm xuất tuyển thẳng đh, 2 tháng tập trung giành được luôn. Xong làm cái topic tiếng Hàn 1 phát 6/6 luôn, đầu học kỳ 2 lớp 12 là giành xuất học bổng 100% trường top Hàn ngon ơ. Rảnh tg lại làm tiếp cái ielt 7.0, mấy cái chứng chỉ tin học văn phòng quốc tế trọn đời do MS cấp. Điều kiện đó thừa xét tuyển thẳng mấy trường, nhất là Học viện BCTT ngành truyền thông nó thích, nhưng cuối cùng chỉ đk ĐHNN ngành sư phạm tiếng Hàn. Em bảo cứ đk thêm HVBCTT cho chắc, nó bảo thôi để dành xuất cho bạn khác. Giờ các bạn khác đang ngóng điểm thì nó học được nửa học kỳ cùng các anh chị năm 2 rồi. Nó xin học từ năm 3 nhưng nhà trường k cho, chỉ miễn cho năm nhất. Mà vẫn kêu chán vì học qua hết rồi, suốt ngày quay lại trường cấp 3 làm sự kiện đón các em lớp 10. Giờ có chứng nhận tốt nghiệp THPT đang làm visa rồi.

poiuy

Xe ba gác
Những ai cảm thấy giỏi mà không muốn đánh cược với kết quả thi tốt nghiệp thì có thể chọn thi SAT, ACT để xét tuyển vào các trường ĐH hàng top.

Windy_Blue

Xe buýt
Nhiều nơi bọn nó vẫn quay cop ầm ầm, dẫn đến cơ số đứa ngồi nhầm chỗ và cướp đi cơ hội được học hành của cơ số thí sinh nghiêm túc. Em không biết bao giờ mới trả việc tổ chức thi tuyển sinh vể cho các trường đại học :(.
Mọi khi cho gv ĐH đi trông cũng đỡ hơn. Năm nay do Covid lại không cơ. Nên điểm nó mới vọt.

Lọ mọ

Xe buýt
Đứa cháu nhà em đỗ ngành MI1 - Toán Tin của trường ĐHBK HN - điểm chuẩn ngành này là = 27,56 đ
không biết nghành này có ổn ko ?
sau này có dễ xin việc ko các cụ nhỉ ?
đang hoang mang quá
Cụ nào biết tư vấn em tý, chưa biết quyết định sao mà chỉ còn mấy ngày nữa là xác nhận nhập học rồi
Các cụ học BK vào tư vấn xem có nên học Toán Tin ko ? có cơ hội nghề nghiệp sau này ko ?
giúp em đi các cụ
5 năm trước em cũng hoang mang như cụ . giờ f1 em dg làm luận văn cao học và tìm học bổng tiến sĩ.

pooka

Xe container
Con nhà em cũng thích khoa học máy tính bách khoa lắm. Nó chỉ thích bách khoa thôi. Nó không thích theo trào lưu mà là yêu thích thực sự. Năm lớp 9 được giải ba thành phố môn tin. Trong suốt những năm cấp ba nó mày mò xem sách tin học lập trình rồi mày mò cài đặt máy tính tự làm các kiểu. Mê vậy mà giờ không đủ điểm vô khoa học máy tính bách khoa rồi. Nó đủ điểm vô Vật lý Kỹ thuật Bách khoa thôi. Hơi buồn cho con nhưng nó cũng yêu thích nghành này và nói sẽ cố gắng học tốt bằng 1 rồi lấy văn bằng 2 khoa học máy tính.
Hy vọng con sẽ sống khỏe và sống tốt với đam mê của mình.
Sau này đi làm nó mới có thể sẽ nghĩ khác mợ nhỉ.
Năm nay F1 nhà em cũng đỗ Đại học nhưng không phải trường nó thích nhất. Em vẫn nói thật với nó là dù có thi điểm cao, vào trường mình thích nhưng sau này ra cuộc sống thì có công việc phù hợp khả năng của mình và kiếm tiền vẫn quan trọng nhất. Em dẫn chứng cho nó là nhiều người học giỏi thi đỗ đại học ra , nhưng khi đi làm cơ quan nhà nước thì kiếm tiền không bằng đứa học làng nhàng đi làm bên ngoài.

chaytim

Xe điện
Một chú kỹ sư vừa ra trường T8/2020 mà lương ko dưới 40tr thì đây là thiên đường thật chứ còn tìm đâu nữa,

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
ah, cái này thì em cũng biết và nhiều người nói rồi, học gì tốt mà chả lo thiếu việc, nhưng cơ hội nghề nghiệp của ngành em hỏi nó thế nào mới là việc quan trọng
em đang hỏi số đông cơ
Em có cơ hội tiếp xúc khá nhiều với đội IT tốt nghiệp BK, em tạm chia ra mấy mục sau để cụ tham khảo nhé.
1. Học xong không biết gì: Vì lười học, cái này thì tùy duyên cụ nhé.
2. Học không có gốc, không chịu học bài bản từ đầu, có thể copy paste, hay sao chép .... nói chung là biết làm, nhưng không bài bản, không chuyên sâu, không profesional: Những cậu như này ra trường thường làm cho các công ty gia công phần mềm, lập trình mấy cái web cỏn con kiếm sống qua ngày, ít có cơ hội lương cao, thường từ 10-15 triệu (có vài cậu em ở quê như thế)
3. Học thật sự bài bản, nắm chắc cái gốc: Những người như này ra trường cái đã là lương tính theo ngàn đô, họ thật sự có cái nền tảng, trong môi trường nào cũng có thể làm việc được, tiếp cận với bất kỳ ngôn ngữ lập trình nào trong thời gian ngắn. Công nghệ thông tin nó thay đổi từng ngày, đến giờ hãng apple nó còn ra ngôn ngữ riêng dựa vào C, facebook cũng phát triển riêng cho họ. Vì vậy chỉ học gọi là nắm cái ngọn, không nắm gốc rất dễ bị tụt hậu và lương thấp. Có một số ít cậu em em quen đang đạt mức thu nhập mà nhiều người không nghĩ tới ở lứa tuổi đó.

Và quan trọng nhất là tiếng Anh, hiện tại các công ty lớn họ có sếp người nước ngoài rất nhiều, tiếng anh tốt là một lợi thế cực kỳ quan trọng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mọi khi cho gv ĐH đi trông cũng đỡ hơn. Năm nay do Covid lại không cơ. Nên điểm nó mới vọt.
Vâng, xong mấy nữa bọn ngồi nhầm lớp lại kêu học đại học chả có tác dụng gì :)). Năm nay em thấy mấy thầy cô trường em vẫn đi địa phương nhưng làm công tác thanh tra quản lý chứ không coi thi trực tiếp :(.

Violet2013

Xe buýt
Con em sang năm mới thi, cũng nhắm HVTC do sức học tầm trung thôi. Vậy mà năm nay điểm chuẩn thấp nhất của HVTC lại cao hơn cả KTQD (24.7 vs 24.5). Giờ hoang mang vãi, không biết quay đầu xuống Thương Mại liệu có cơ hội không?
Với điểm chuẩn năm nay như này, năm sau càng khó đăng ký nguyện vọng.

diboduoimua

Xe tăng
Cháu em 28đ còn tạch Ngoại Thương. 2 điểm 9.5, 1 điểm 9 vẫn trượt. Đến chịu với đề thi và kiểu xét tuyển theo điểm học bạ.
Nhiều cụ quan điểm bất cập do đề dễ dẫn đến điểm cao, em thấy cái này bình thường vì dễ là dễ chung, các cháu giỏi vẫn thể hiện được khả năng, còn cháu kém thì đỡ bị điểm xấu thôi.
Quan điểm của em bất cập ở chỗ 1 số trường cho xét tuyển qua học bạ, mà điều kiện lỏng là dễ sinh tiêu cực và gây bất công cho 1 số cháu khác xứng đang hơn. em chỉ lấy ví dụ xét học bạ mà 3 năm học sinh giỏi thì quá dễ đối với nhiều nơi...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chỗ nào quay cóp ầm ầm hả mợ? Mợ nói thế cẩn thận an ninh mạng vào cuộc đấy.
Vấn đề là cái điểm vùng, em nghĩ nên bỏ thôi, một số ngành như biên phòng, đào tạo cán bộ địa phương có thể ưu tiên vùng, học xong bắt buộc về vùng đó công tác nên ưu tiên. Còn những ngành cần đầu vào có chất xám cao nên dẹp cái điểm vùng.
Em lại sợ quá cơ.

TruyenHinhOTT

[Tịch thu bằng lái]
Em có cơ hội tiếp xúc khá nhiều với đội IT tốt nghiệp BK, em tạm chia ra mấy mục sau để cụ tham khảo nhé.
1. Học xong không biết gì: Vì lười học, cái này thì tùy duyên cụ nhé.
2. Học không có gốc, không chịu học bài bản từ đầu, có thể copy paste, hay sao chép .... nói chung là biết làm, nhưng không bài bản, không chuyên sâu, không profesional: Những cậu như này ra trường thường làm cho các công ty gia công phần mềm, lập trình mấy cái web cỏn con kiếm sống qua ngày, ít có cơ hội lương cao, thường từ 10-15 triệu (có vài cậu em ở quê như thế)
3. Học thật sự bài bản, nắm chắc cái gốc: Những người như này ra trường cái đã là lương tính theo ngàn đô, họ thật sự có cái nền tảng, trong môi trường nào cũng có thể làm việc được, tiếp cận với bất kỳ ngôn ngữ lập trình nào trong thời gian ngắn. Công nghệ thông tin nó thay đổi từng ngày, đến giờ hãng apple nó còn ra ngôn ngữ riêng dựa vào C, facebook cũng phát triển riêng cho họ. Vì vậy chỉ học gọi là nắm cái ngọn, không nắm gốc rất dễ bị tụt hậu và lương thấp. Có một số ít cậu em em quen đang đạt mức thu nhập mà nhiều người không nghĩ tới ở lứa tuổi đó.

Và quan trọng nhất là tiếng Anh, hiện tại các công ty lớn họ có sếp người nước ngoài rất nhiều, tiếng anh tốt là một lợi thế cực kỳ quan trọng.
Cụ nói chuẩn và rất đúng. tất nhiên việc học ở các trường top l;à 1 lợi thế lớn, tuy nhiên việc học vất vả thì kết qủa sau này công việc sẻ ổn hơn nhiều

pooka

Xe container
Vâng, xong mấy nữa bọn ngồi nhầm lớp lại kêu học đại học chả có tác dụng gì :)). Năm nay em thấy mấy thầy cô trường em vẫn đi địa phương nhưng làm công tác thanh tra quản lý chứ không coi thi trực tiếp :(.
Cái này còn tùy sở trường của từng đứa chứ mợ. Em thấy khá nhiều đứa chọn trường chứ không chọn nghề theo sở trường của mình, nên mới dẫn đến học nhầm nghề, rồi thành vô tác dụng phí thời gian- tiền bạc- công sức. Phụ huynh phải hiểu rõ sở trường của nó để định hướng cho đúng,chứ cứ theo ý thích ngẫu hứng với sĩ diện của phụ huynh là chít chúng nó.

Translator83

Xe buýt
Đề dễ quá chỉ thiệt các bạn giỏi nhỉ!

thinhdd93

Xe hơi
Cao thật các cụ ạ, năm nay công nghệ thông tin điểm chuẩn cũng vọt cả lên :-o