[Funland] Dịch giã này mà ở quê có thích hơn ở phố không các cụ?

Nhạc

Xe container
Thoải mái hơn, đỡ tù túng, bí bách hơn.
Nhưng nếu ko dịch ở quê vài hôm là chán ngấy.
Có dịch về quê cũng chán vì trẻ con thì ko có đồ chơi quà vặt, các cụ thì ko có phở nóng bia hơi. Bọn e ở quê quen r chứ phố về ko chịu đc.

Matizcoi

Xe cút kít
Làm vườn, nuôi cá, gà, vịt, cần có kỹ năng! Đừng tưởng làm là được, một thời gian vất vả, rồi chán. Tóm lại đời không như mơ!
Kiểu đang nằm nhà vì giãn cách nên tâm hồn bay bổng, mà bay lại hơi cao nên nó thế cụ ợ :))
Nhà ở quê - 1 tiền gà 3 tiền thóc, trong ngán ngoài vẫn thèm ;))

bspvietnam

Xe tăng
Người trẻ thích khu vưc nhộn nhịp, U50 trở đi có xu hướng tìm nơi có không gian rộng, nhiều cây xanh, có các hoạt động gắn kết (họ hàng, bạn bè). Một số người bỏ phố về quê, nuôi gà, thả cá với điều kiện là có thu nhập ổn định (tích luỹ, hoặc lương hưu), làm vườn không phải mục đích mưu sinh. Nếu về quê để mưu sinh thì không phải lựa chọn hợp lý.
Ở phô nếu biết sắp xếp không gian hợp lý thì trong phạm vi hạn chế về diện tích, vẫn tạo ra các không gian xanh được, tất nhiên phải hi sinh một số yêu cầu khác (phòng ở nhỏ đi, tăng diện tích cho không gian mở, cây xanh) hoặc phải đầu tư nhiều hơn (làm nhiều tầng) để tạo ra các không gian thiên nhiên.
Không gian sống, tác động rất lớn đến tâm lý người ở (phong thủy không phải là cái gì mê tín, mà nó là các nguyên tắc được đúc kết qua quá trình), tuy nhiên mức độ tác động tùy từng cá nhân, không có đáp số chung (không đo đếm được), nên mọi người ít nhận ra sự ảnh hưởng đó.
Phần lớn đất phố có diện tích hạn chế, nên mọi người xây nhà, bố trí các phòng chức năng hết đất, điều này tạo ra những cái "hộp kín", khi bình thường đi làm chỉ tối về nhà thì thấy thoải mái vì có cảm giác riêng tư, yên tĩnh, các nhu cầu về hoạt động ngoài trời (ăn uống, vui chơi, thể dục, thể thao...) diễn ra nơi công cộng. Chỉ những lúc phải ở nhà lâu ngày (như lúc dịch bệnh phải giãn cách) thì mới thấy rõ sự tù túng trong các không gian "hộp kín".

Chỉnh sửa cuối:

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
H e mà bị cách ly ở Ninh Thuận hay Bình Ba là e cũng đi đấy 😎

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chả ở đâu sướng hơn nếu mình k tự thấy hài lòng cụ ạ :)
Vì sao ở quê sướng mà vắng vẻ thế.
Quê sướng cụ ạ, nhưng ko kiếm đc tiền và ko hợp với lớp trẻ. Tầm trung niên trở lên thì ok mà.

cháu lên 3

Xe container
em ở quê trồng toàn cây ăn quả, cả năm chả cần tưới tắm gì cũng tốt tươi, cụ nào trồng rau với hoa hay nuôi cá thì mới phải chăm sóc hàng ngày

Giodong2

Xe buýt
E cũng khoái ở quê, nhưng phiền một nỗi ko biết các cụ hay gặp ko đó là nhìn vào bố mẹ mình là ví dụ: các cụ đi thoát ly giờ nghỉ hưu về quê có chút tích lũy+ của con cái thêm vào xây dưng, mua sắm nhà cửa nói chung cũng khang trang hơn mn chút, nhưng ngặt một nỗi lại là tâm điểm để họ hàng xa gần, họ hàng bắc cầu, thông gia chính, thông gia bắc cầu, bạn bè...đến vay mượn, giật tạm chút tiền, rồi mời ăn cỗ nào là giỗ chạp, cưới hỏi, ma chay, bốc mộ, mừng thọ...tóm lại đủ các sự kiện. Mà ko cho vay và mời ko đi lại mang tiếng với họ hàng, làng nước là khính người, rồi điều tiếng khắp...mà làm đủ các môn trên thì thấy cực vô cùng. Vì văn hóa miền bắc ở thành làng xóm lâu đời, có thôn, có làng gần như có họ hàng tất. Tóm lại ở thời gian ngắn thì thấy ổn chứ lâu dài lại thấy oải...
Ba mẹ em lên thành phố lập nghiệp từ trẻ. Sinh tụi em ra đều ở đây. Quê cũng tầm 50km nên thỉnh thoảng hay về.
Ông cứ lúc nào cũng nói ưa về quê, "quê hưong là chùm khế ngọt, là cha ông đất tổ...con cháu phải về, về quê tỏ lòng hiếu kính, về với ông bà..."
Cơ mà ông về ko bao giờ ở được quá 2 ngày. Xong việc nhiều khi giữa trưa hay dù tối ông cũng đánh xe chạy ra nhà lại.
Về quê nóng bức + buồn, chén chú chén anh lâu lâu về còn được chứ đâu ai rảnh rỗi ngồi kề cà hoài, chưa kể ở xa khuất mắt ko thấy chứ ngồi 1 hồi thì nhà này kể xấu nhà kia, đủ chuyện xóm giềng lục đục xỉa xói đơm đặt nhòm ngó đủ kiểu. Rồi cư xử theo vai vế thứ tự. Mỗi vụ giỗ quảy tiền bạc phân công cũng um xùm cả lên, chưa kể say xỉn đánh đuổi từ mặt nhau loạn xạ.....
Nên vật chất là 1 chuyện, cái dân trí văn hoá nông thôn ở mình còn mệt mỏi lắm.
Em là em ko về. Ở đâu quen đấy rồi.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ba mẹ em lên thành phố lập nghiệp từ trẻ. Sinh tụi em ra đều ở đây. Quê cũng tầm 50km nên thỉnh thoảng hay về.
Ông cứ lúc nào cũng nói ưa về quê, "quê hưong là chùm khế ngọt, là cha ông đất tổ...con cháu phải về, về quê tỏ lòng hiếu kính, về với ông bà..."
Cơ mà ông về ko bao giờ ở được quá 2 ngày. Xong việc nhiều khi giữa trưa hay dù tối ông cũng đánh xe chạy ra nhà lại.
Về quê nóng bức + buồn, chén chú chén anh lâu lâu về còn được chứ đâu ai rảnh rỗi ngồi kề cà hoài, chưa kể ở xa khuất mắt ko thấy chứ ngồi 1 hồi thì nhà này kể xấu nhà kia, đủ chuyện xóm giềng lục đục xỉa xói đơm đặt nhòm ngó đủ kiểu. Rồi cư xử theo vai vế thứ tự. Mỗi vụ giỗ quảy tiền bạc phân công cũng um xùm cả lên, chưa kể say xỉn đánh đuổi từ mặt nhau loạn xạ.....
Nên vật chất là 1 chuyện, cái dân trí văn hoá nông thôn ở mình còn mệt mỏi lắm.
Em là em ko về. Ở đâu quen đấy rồi.
Nhà em chui vào một vùng quê lạ ở. Ko họ hàng gì trong đó, ở biệt lập thấy cũng thoải mái

winnghiepdu

Xe điện
E ko thấy mất điện mấy. Mà mất điện thì mắc võng nằm. 😁
Bố e tối nằm ngủ vẫn đắp chăn, nhà hướng nam mát lắm. Đoạn hay mất điện chắc là giai đoạn này

Giờ thư thả về thì thích vì nhà có cây có vườn
Cụ về quất Lâm một tháng mất điện ba bốn lần mỗi lần nửa ngày cái đấy là tình trạng trước cô vit.

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Quê gốc gác nhà em bên nội bên ngoại đều ở Long Biên và Hà Đông, giờ cũng bê tông hoá hết rồi, còn nhà ông bà nội, ông bà ngoại của con em thì cách hồ còn rùa từ 1 đến 3 cây số nên bản thân em thấy ở nhà em vẫn thoải mái hơn về quê.... Vì giờ bọn em ở Cầu Giấy nhiều khi về nhà ông bà không gian nội đô còn không thoáng như khu càu giấy ợ 🥺

winnghiepdu

Xe điện
E cũng khoái ở quê, nhưng phiền một nỗi ko biết các cụ hay gặp ko đó là nhìn vào bố mẹ mình là ví dụ: các cụ đi thoát ly giờ nghỉ hưu về quê có chút tích lũy+ của con cái thêm vào xây dưng, mua sắm nhà cửa nói chung cũng khang trang hơn mn chút, nhưng ngặt một nỗi lại là tâm điểm để họ hàng xa gần, họ hàng bắc cầu, thông gia chính, thông gia bắc cầu, bạn bè...đến vay mượn, giật tạm chút tiền, rồi mời ăn cỗ nào là giỗ chạp, cưới hỏi, ma chay, bốc mộ, mừng thọ...tóm lại đủ các sự kiện. Mà ko cho vay và mời ko đi lại mang tiếng với họ hàng, làng nước là khính người, rồi điều tiếng khắp...mà làm đủ các môn trên thì thấy cực vô cùng. Vì văn hóa miền bắc ở thành làng xóm lâu đời, có thôn, có làng gần như có họ hàng tất. Tóm lại ở thời gian ngắn thì thấy ổn chứ lâu dài lại thấy oải...
Cụ ở cách quê một huyện thì không sợ họ hàng vay tiền.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Tầm 50 là e cũng bỏ HN về quê giờ thì chưa

winnghiepdu

Xe điện
Quê thì cũng phải cỡ 1-2000m2 thì mới sướng cụ ạ. Chứ như quê vợ em thì cũng chả khác tp là mấy.
Đất bây giờ cũng tương đối đăt rồi, 1 tỷ nhiều chỗ chỉ mua được được 100 đến 200 m thôi cụ, có được ba bốn trăm mét đất quê bây giờ là giàu lắm rồi.

sactimtn

Xe tăng
em mua 12ha có 2,8 tỷ. Làm nhà ở giữa rừng đố thằng nào hàng xóm bật loa karaoke mà ảnh hưởng đến em đấy! :)

KENO

Xe buýt
Em thấy sướng hơn.
Vì mọi cái đều có sẵn cả: Cá, gạo, gà, lợn, rau...
Có chỗ để ra vào
cũng phải phải chăn nuôi, trồng trọt thì mới có. mà món này không phải ai cũng làm được đâu, trông thế thôi

Toi88888

Xe điện
Vườn nào chả lắm muỗi, quê cụ đâu mà hết giãn rồi ?
E thấy con e về chỉ gặp muỗi. E về suốt cũng chỉ gặp muỗi. Giãn ko còn bay dầy như xưa nữa. Khả năng ao hồ lấp cả, bờ bụi xưa ae chui rúc cũng k còn nên hết rồi