[Funland] Đích đến của người giầu?

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói làm em tủi thân quá. Biển thủ thì em ko có, vì em ko có gan và không có cơ hội. Mà trước khi đi Mỹ thu nhập của em tầm $200k cứ tưởng cao hoá ra bị cụ xếp vào dạng “thu nhập quá thấp” :(
200K Mỹ/năm thì ngay người dân Mỹ cũng được xếp loại trung lưu, với người ngoại cuốc ở Mỹ thì đa số nằm mơ rồi, sao ai dám xếp loại thu nhập thấp được, trong khi thu nhập của người Việt mới chỉ bằng 1/20 của người Mỹ.
Còn nói về người thu nhập khá ở VN không muốn đi là người không thích văn hóa chỉ thích vật chất thì cũng phải xem đứng nhìn văn hóa từ góc nào!!!

200K Mỹ/năm thì ngay người dân Mỹ cũng được xếp loại trung lưu, với người ngoại cuốc ở Mỹ thì đa số nằm mơ rồi, sao ai dám xếp loại thu nhập thấp được, trong khi thu nhập của người Việt mới chỉ bằng 1/20 của người Mỹ.
Còn nói về người thu nhập khá ở VN không muốn đi là người không thích văn hóa chỉ thích vật chất thì cũng phải xem đứng nhìn văn hóa từ góc nào!!!
Nghiêm túc mà nói, trong comment của cụ, cũng như trong suy nghĩ của nhiều người, thường quên 1 lớp người tạm gọi là trí thức ra nứic ngoài làm việc, xây dựng sự nghiệp. Họ là những người ở VN ko khó có thu nhập $100k-$200k mà ko cần trộm cắp tham nhũng gì. Nhưng họ vẫn đi, vì thu nhập tốt hơn ở VN và vì nhiều thứ khác mà nếu các cụ chỉ ngồi ở VN hoặc chỉ đi du lịch qua sẽ ko thể hiểu hết được.
Và đối với em, việc mất đi nhiều trí thức, những người thực sự giỏi này chính là việc hảy máu chất xám, là cái thiệt hại nhiều cho đất nước. Em thì khoảng 50 đổ ra em sẽ về cố giúp đất nước 5-7-10 năm rồi em sẽ sang châu Âu nghỉ hưu.

bo kent

Xe tăng
Trong bảng này cả màu xanh lẫn màu đỏ đều không có Việt Nam lão chủ thớt nhỉ!? :))

Vietnam là màu hồng nhé cụ... Cho thế hệ F1 sang trước, các cụ về hưu sang do Oảng ko cho đi + vơ vét nốt cho chắc...

coolpix8700

Xe ngựa
1 lớp người tạm gọi là trí thức ra nứic ngoài làm việc, xây dựng sự nghiệp. Họ là những người ở VN ko khó có thu nhập $100k-$200k mà ko cần trộm cắp tham nhũng gì. Nhưng họ vẫn đi, vì thu nhập tốt hơn ở VN và vì nhiều thứ khác mà nếu các cụ chỉ ngồi ở VN hoặc chỉ đi du lịch qua sẽ ko thể hiểu hết được.
...Em thì khoảng 50 đổ ra em sẽ về cố giúp đất nước 5-7-10 năm rồi em sẽ sang châu Âu nghỉ hưu.
Thời gian em ở nước ngoài chỉ tính liên tục từ vài ba năm trở lên cỡ khoảng 17 năm.
Còn nếu chỉ về 5 năm thì khả năng bác "giúp" đất nước không dễ đâu.
Dù VN rất cần trí thức, nhưng hiện tại XH VN vẫn có những đặc thù phải rất hiểu mới có thể ép như ở nước ngoài được!

UFA

Xe điện
Du lịch thì em đi nhiều rồi, Ca, Mỹ, EU... Với em bây giờ là lúc đi vào cụ thể lựa chọn chương trình nào cho phù hợp và khả năng thành công cao, chi phí hợp lý, nhanh chóng... chứ không phải giai đoạn nhìn ngắm ngó nghiêng nữa cụ ạ.
Can đúng chuẩn mỗi tội lạnh quá cụ ah :D

Thời gian em ở nước ngoài chỉ tính liên tục từ vài ba năm trở lên cỡ khoảng 17 năm.
Còn nếu chỉ về 5 năm thì khả năng bác "giúp" đất nước không dễ đâu.
Dù VN rất cần trí thức, nhưng hiện tại XH VN vẫn có những đặc thù phải rất hiểu mới có thể ép như ở nước ngoài được!
Mỗi năm bọn em vẫn đang giúp VN xuất khẩu khoảng hơn $100M sang Mỹ. Ko phải đợi về đến Vn mới giúp đất nước :)
Về thì sẽ giúp kiểu khác thôi ạ

pisces_hn

Xe container
Tây loại có học nhàng nhàng nó cũng 2 3 ngoại ngữ. Mình sang đấy muốn nó không coi thường mình cũng khó phết chưa nói hòa nhập mà vượt lên. Nếu 20 22 tuổi thì ok. Già trên 40 thì ở nhà cho lành ạ.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập ổn định lâu dài vài tỉ/năm trở lên ở VN thì họ không bỏ đi hẳn đâu, nhưng đa số đều đã dọn ổ sẵn ở bển rồi. Có biến là té thôi.

Tầng lớp trung trung tài chính cũng dư giả nhưng chưa đủ đô để rải cả 2 nơi thì em nghĩ có 2 loại:
- Loại có văn hoá, nhất là lại hơi sách vở và mơ mộng, nhu cầu cuộc sống không chỉ có vật chất mà đề cao các giá trị tinh thần. Loại này nếu có cơ hội chắc sẽ đi, và em biết nhiều người quanh em đang tìm đường đi.
- Loại thực dụng, coi trọng giá trị vật chất hơn giá trị tinh thần, có khả năng nhìn thấy và khai thác những cơ hội của xã hội hiện nay để kiếm sống tương đối dư dả và hài lòng với những khả năng và cơ hội đó. Những đối tượng này thường sẽ không muốn đi.
Tầng lớp vô sản đi làm thuê thì chắc là ai cũng thích đi. Cùng là sức lao động bỏ ra, thằng nào trả cao hơn là mình thích thôi!
Mà nói dại, nếu tầng lớp vô sản mà đi hết thì mấy ông thực dụng ngồi nhà cũng móm ngay, lại chả nhao đi nốt ;).
Giá trị tinh thần thì... cũng tùy cụ ạ. Có thể có cái gọi là dân chủ hơn, nhân quyền hơn, nhưng không hòa hợp được với xã hội, không cảm thấy được đó là quê hương mình, xa rời bạn bè, người thân, mất đi những thói quen, văn hóa truyền thống... là cũng mất đi nhiều giá trị tinh thần lắm đấy.

VCAPRO

Xe tải
Can đúng chuẩn mỗi tội lạnh quá cụ ah :D
Hồi em chưa biết, nghe mấy ông đi về dọa lạnh lắm, đứng ngoài trời đ.ái thì thỉnh thoảng phải thò tay xuống bẻ nước đ.ái "cấc" một cái rồi vứt đi mới đ.ái tiếp được vì lạnh quá nước đ.ái ra khỏi vòi phát là đóng băng :)):)):))
Sang đến nơi mới thấy bình thường. Mùa đông đúng là lạnh, nhưng phần lớn thời gian ở trong nhà, trong xe đều có sưởi. Nhiệt độ trong nhà ở Ca thường là phải 20 độ trở lên, ấm còn hơn mùa đông ở HN. Thời gian ở ngoài trời thường là ngắn, mặc ấm vào thì chưa kịp cảm thấy lạnh đã lại vào nhà, vào xe rồi. Nên khi về HN em lại cảm giác lạnh hơn ở Ca mới đểu.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

VCAPRO

Xe tải
Giá trị tinh thần thì... cũng tùy cụ ạ. Có thể có cái gọi là dân chủ hơn, nhân quyền hơn, nhưng không hòa hợp được với xã hội, không cảm thấy được đó là quê hương mình, xa rời bạn bè, người thân, mất đi những thói quen, văn hóa truyền thống... là cũng mất đi nhiều giá trị tinh thần lắm đấy.
Vầng, em cũng được giáo dục về giá trị tinh thần từ nhỏ nên cũng hơi biết biết một chút. Cám ơn cụ đã chỉ bảo!

hành_khất_đêm

Xe điện
Lão này là chú của Đoàn Nguyên Đức mà là em họ của Đặng Lê Nguyên Vũ phỏng cụ?
Há há hóa ra họ Đặng à cụ, em ko nhớ chính xác, thấy nó vần vần nên em viết thôi

VCAPRO

Xe tải
Tây loại có học nhàng nhàng nó cũng 2 3 ngoại ngữ. Mình sang đấy muốn nó không coi thường mình cũng khó phết chưa nói hòa nhập mà vượt lên. Nếu 20 22 tuổi thì ok. Già trên 40 thì ở nhà cho lành ạ.
Sao cứ phải nâng người ta lên mà hạ mình thế cụ ơi! Bên Ca đã có một nghiên cứu và kết luận thu nhập trung bình của dân nhập cư theo diện kinh tế (không phải tị nạn và đoàn tụ gia đình) vào Ca sau 5 năm là cao hơn thu nhập trung bình của toàn dân Ca.
Ở bển cũng nhiều người lười học ngoại ngữ, chỉ nói một thứ tiếng là Anh hoặc Pháp, trong khi dân nhập cư diện kinh tế chắc chắn phải biết tiếng Anh/Pháp và tiếng mẹ đẻ thường là một thứ tiếng khác, nên về mặt ngôn ngữ là hơn hẳn nhiều người dân bản xứ. Ca lại có chính sách hỗ trợ hội nhập cho dân nhập cư rất tốt. Chính phủ có chương trình dạy tiếng Anh, tiếng Pháp, hỗ trợ tìm việc làm, hỗ trợ pháp lý ... miễn phí cho người mới nhập cư, ngoài ra còn nhiều chương trình thiện nguyện như có người cùng xóm đến dẫn đi giới thiệu với bà con lối xóm, đến rủ mình cùng đi tham gia sinh hoạt cộng đồng, nếu cần giúp gì thì gọi họ giúp rất nhiệt tình...

hd-vt

Xe container
Có nhiều xiền em chọn phương án ở lại Việt Nam, hàng năm đi du lịch vài nước là hay nhất

suti
Như cụ là sành điệu nhất và tốn kém nhất, nói chung là nhất cụ. Em vodka.

bút hêt mực

Xe tăng
Em nghèo nên phấn đấu kiếm chỗ định cư ở Mỹ Đình thôi.

faceid6

Xe tải
Nghiêm túc mà nói, trong comment của cụ, cũng như trong suy nghĩ của nhiều người, thường quên 1 lớp người tạm gọi là trí thức ra nứic ngoài làm việc, xây dựng sự nghiệp. Họ là những người ở VN ko khó có thu nhập $100k-$200k mà ko cần trộm cắp tham nhũng gì. Nhưng họ vẫn đi, vì thu nhập tốt hơn ở VN và vì nhiều thứ khác mà nếu các cụ chỉ ngồi ở VN hoặc chỉ đi du lịch qua sẽ ko thể hiểu hết được.
Và đối với em, việc mất đi nhiều trí thức, những người thực sự giỏi này chính là việc hảy máu chất xám, là cái thiệt hại nhiều cho đất nước. Em thì khoảng 50 đổ ra em sẽ về cố giúp đất nước 5-7-10 năm rồi em sẽ sang châu Âu nghỉ hưu.
>50 có tiền về VN lại làm nạn nhân cho các cháu thực hành hấp tinh đại pháp thì còn sức bò qua châu Âu không đây ?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đời em chắc chỉ ở thiên đường thôi.