[Funland] Dịch đau mắt đỏ chính thức hoành hành... các cụ cẩn thận

68822

Đi bộ
nhiều kinh nghiệm quá cảm ơn các cụ các mợ!

Ocean-Bank

Xe hơi
Em dính rồi, giờ miễn nhiễm :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chọn thuốc nhỏ có 2 thành phần Tobramycin và Dexamethasone ( Tobradex hoặc Clesspa ) , nhỏ 1 tiếng 1 lần.
Thuốc uống :
1. Cefadroxil 0,5 12v
2. Alpha Choay 12v
3. Dexamethasone 12v
4. Vitamin C 0,1 12v
Uống mỗi thứ 2 viên , ngày 3 lần sau ăn. Không khỏi cụ qua nhà e đền
Ối giời, đất, quỷ , thần ơi :)) :)) :))

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Civichn

Xe hơi
úi, công ty em trở thành ổ dịch gần tháng nay rồi, mỗi ngày mấy chục ca mắc mới,
Trộm vía, e chưa dính! Các cụ đến nơi đồng người chịu khó đeo khẩu trang vào nhé

showroom

Xe tải
Các cụ nên cẩn thận tốt nhất là nên tránh các thuốc có chứa Dexamethasone nhỏ vào mắt. Dexa có chứa thành phần chống viêm nên khỏi nhanh nhưng hệ lụy khó lường có thể dẫn đến mù mắt. Tốt nhất là nhỏ Tobrex của Alcon sản xuất ( Khoảng từ 1 đến 2 tuần là hết). Bất khả kháng vì công việc mới phải dùng Dexa để hết nhanh thôi.

bau67

Xe container
Nhà Cháu mới bị cách đây 2 tuần.
Tobrex (45.000đ/lọ) nhỏ ngày 5 lần.
Telfast (7.000đ/viên), 5 viên, ngày 1 viên.

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Nhà em bị cả 2 mẹ con, Tobradex cho mẹ và Tobrex cho con, không uống thuốc gì hết. Em bị lần đầu kéo dài hơn 1 tháng, sau 8 năm thì em bị 3 lần tất cả nên em nghĩ là không có miễn nhiễm.

Jamebonds

Xe container
có bao giờ mấy cái công ty bán thuốc nó gây dịch o các cụ nhỉ

wfun

Xe tăng
Xung quanh hàng xóm em bị nhiều lắm, em yêu cầu cả nhà rửa mặt bằng nước muối(nước đun sôi, cho thìa muối hạt vào), rửa tay bằng xà phòng thường xuyên, đến giờ nhà em chưa ai bị, em cũng chẳng biết có được giải Ignoben không nữa

Chỉnh sửa cuối:

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Các cụ nên cẩn thận tốt nhất là nên tránh các thuốc có chứa Dexamethasone nhỏ vào mắt. Dexa có chứa thành phần chống viêm nên khỏi nhanh nhưng hệ lụy khó lường có thể dẫn đến mù mắt. Tốt nhất là nhỏ Tobrex của Alcon sản xuất ( Khoảng từ 1 đến 2 tuần là hết). Bất khả kháng vì công việc mới phải dùng Dexa để hết nhanh thôi.
Nói như cụ thì bọn Bỉ nó ngu nhỉ, nhỏ Dexamethasone gây mù mắt mà bọn Bỉ nó lại đưa vào chế phẩm nhỏ mắt xuất đi khắp thế giới. cụ quả là nguy hiểm khó lường ^^. Cái Tobradex có chứa Dexamethasone là anh e ruột với Tobrex mà cụ giới thiệu đới

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Chiều qua em ngủ dậy thấy mắt trái cộm và ra gỉ mắt, chiều vợ đi làm về kêu mắt anh đỏ, soi gương thấy hơi đỏ thật. Em sợ quá phai ngay ra hiệu thuốc mua chai nước muối và 1 chai nhỏ mắt nhỏ cấp tập, tối ra hiệu thuốc gần nhà mua thêm cho người nhà nhỏ phòng thì tiện mua thêm kháng sinh theo tư vấn của dược sỹ. Tối qua uống 2 viên, ngày hôm nay phang 6 viên chia 3 đợt, kèm theo nhỏ mắt liên tục, cứ thấy buồn mắt lại nhỏ... đến giờ này hết cộm, mắt trong dần và ơn trời chưa lây sang mắt phải. Sáng nay ngủ dậy nó ra gỉ nhiều đến mức dính cả mắt vào.
Giờ chắc ổn rồi, mai nhỏ nốt vs uống nốt thuốc chắc khỏi. Thế mà có người bị cả tuần chưa khỏi, sợ phết.

Tuy Heo

Xe hơi
E lướt of nhiều h mắt cũng đang đỏ đây.

Minh-AutoBike

Xe hơi
cụ có nhìn ngắm cái gì khong hợp lệ không ạ?

showroom

Xe tải
Nói như cụ thì bọn Bỉ nó ngu nhỉ, nhỏ Dexamethasone gây mù mắt mà bọn Bỉ nó lại đưa vào chế phẩm nhỏ mắt xuất đi khắp thế giới. cụ quả là nguy hiểm khó lường ^^. Cái Tobradex có chứa Dexamethasone là anh e ruột với Tobrex mà cụ giới thiệu đới
Cụ comment cho có học một chút. Tobradex là thuốc dạng nặng nên phải hết sức cẩn trọng khi dùng phải có sự chỉ định của bác sỹ chứ không phải là khuyên người khác dùng bừa bãi được. ( Thuốc mỡ và Huyền dịch Tobradex được chỉ định cho những tình trạng viêm ở mắt có đáp ứng với steroid và có chỉ định dùng corticosteroid và khi có nhiễm khuẩn nông ở mắt hay có nguy cơ nhiễm khuẩn mắt. Các loại steroid nhỏ mắt được chỉ định trong những tình trạng viêm kết mạc mi và kết mạc nhãn cầu, viêm kết mạc và bán phần trước nhãn cầu khi người ta chấp nhận nguy cơ vốn có của việc sử dụng steroid để nhằm giảm được phù nề và tình trạng viêm. Chúng cũng được chỉ định sử dụng trong trường hợp viêm màng bồ đào trước mãn tính và tổn thương giác mạc do hóa chất, tia xạ hay bỏng nhiệt do dị vật. Việc sử dụng một loại thuốc hỗn hợp có thành phần chống nhiễm trùng được chỉ định khi nguy cơ nhiễm khuẩn nông ở mắt cao hay khi thấy có khả năng hiện diện một số vi khuẩn nguy hiểm ở mắt."

Tôi đã nói ở trên rồi muốn khỏi nhanh thì nguy cơ của những tác dụng ngoài ý muốn là rất nhiều. Nên phải cân nhắc kỹ trước khi sử dụng. Chưa kể việc hiện nay các nhà thuốc muốn bán được thuốc và cho người bệnh khỏi nhanh nên kê thuốc gồm rất nhiều kháng sinh liều cao dẫn đến tình trạng nhờn thuốc sau này và phát sinh rất nhiều bệnh lý khác hối không kịp đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Cụ comment cho có học một chút. Tobradex là thuốc dạng nặng nên phải hết sức cẩn trọng khi dùng phải có sự chỉ định của bác sỹ chứ không phải là khuyên người khác dùng bừa bãi được. ( Thuốc mỡ và Huyền dịch Tobradex được chỉ định cho những tình trạng viêm ở mắt có đáp ứng với steroid và có chỉ định dùng corticosteroid và khi có nhiễm khuẩn nông ở mắt hay có nguy cơ nhiễm khuẩn mắt. Các loại steroid nhỏ mắt được chỉ định trong những tình trạng viêm kết mạc mi và kết mạc nhãn cầu, viêm kết mạc và bán phần trước nhãn cầu khi người ta chấp nhận nguy cơ vốn có của việc sử dụng steroid để nhằm giảm được phù nề và tình trạng viêm. Chúng cũng được chỉ định sử dụng trong trường hợp viêm màng bồ đào trước mãn tính và tổn thương giác mạc do hóa chất, tia xạ hay bỏng nhiệt do dị vật. Việc sử dụng một loại thuốc hỗn hợp có thành phần chống nhiễm trùng được chỉ định khi nguy cơ nhiễm khuẩn nông ở mắt cao hay khi thấy có khả năng hiện diện một số vi khuẩn nguy hiểm ở mắt."

Tôi đã nói ở trên rồi muốn khỏi nhanh thì nguy cơ của những tác dụng ngoài ý muốn là rất nhiều. Nên phải cân nhắc kỹ trước khi sử dụng. Chưa kể việc hiện nay các nhà thuốc muốn bán được thuốc và cho người bệnh khỏi nhanh nên kê thuốc gồm rất nhiều kháng sinh liều cao dẫn đến tình trạng nhờn thuốc sau này và phát sinh rất nhiều bệnh lý khác hối không kịp đâu.
Ha ha, thứ nhất người nên comment cho có học là cụ đới. Cụ lôi cái kiến thức search google mang tính chất sách vở ấy ra làm gì. Việt Nam vẫn còn làm việc bằng lý thuyết nhiều quá cơ.
E nói thật mấy cái tiêu chuẩn GPP chỉ áp dụng đc ở trong thành phố còn về quê thì nó chẳng có cái giá trị gì hết. Người ta vào mà bị đau mắt đỏ sưng húp lên ấy mà họ sẽ bảo " a muốn làm sao thì làm bán cho e khỏi nhanh e còn đi làm giầy da nuôi chồng con, đau quá rồi ko chịu đc "... Ấy thế mà cụ lại lôi cái lý thuyết mang tính sách vở rằng là " ko dùng kháng sinh đc đâu, đừng dùng Dexa nhỏ, phải có đơn của bác sĩ...bla bla.." Thì e nó đi mất ngay. Mà người ta khỏi chậm thì mình chỉ có ăn cháo trắng với củ cải muối qua ngày.
Có cụ thấy e ghi cái thuốc uống thì cười ra vẻ nguy hiểm, ha ha. Người có nghề ko cần phải nguy hiểm thế làm gì. E điều trị theo hướng bóc tách triệu chứng : cứ phù nề xung huyết là phải kháng sinh + kháng viêm + chống phù nề và C , coi đó như một liệu pháp dọn đường cho thuốc nhỏ mắt nhanh tác dụng.
Tiện đây em kể cho cụ câu chuyện này :
Trời rét căm căm, cụ Lý xách gậy ra thăm ruộng thấy thằng người làm cứ ngồi co ro trên bờ kêu rét. Cụ Lý chọc gậy xuống nước và phán " nước thế này mà lạnh ah !? "
E dự là các cụ nguy hiểm cỡ cụ Lý đấy ợ . Làm việc phải thực tế chứ cứ lý thuyết ra rả ko ăn thua đâu các cụ Lý của e ợ
Nguyên cái tháng 8 dịch đau mắt xảy ra, cứ mỗi ngày trung bình có 100 người bước chân vào nhà e thì 70 người mua thuốc đau mắt. Ấy thế mà dùng cái kiến thức " giời , đất, quỷ , thần ơi " của e mà chỉ có 4 trường hợp/ month
quay lại nói là mới đỡ chứ chưa khỏi. Mức độ tương tác với bệnh nhân của e cũng khủng khiếp và liên tục đới các cụ Lý vác gậy ạh. Ha ha ha
Trên đây là e nói bằng thật chư ko anh hùng bàn phím kiểu cop and paste đâu , HA...HA...HA
À, còn chuyện nhờn kháng sinh như cụ nói ấy mà, mời cụ quay về thập kỷ 90 thế kỷ trước xem có giúp gì đc người dân dùng thuốc để đỡ nhờn ko nhé, chứ bây giờ thì muộn lâu lắm rồi cụ ah. Người bị bệnh người ta cóc biết ông là cái loại Bác sĩ hay Tiến sĩ gì nhưng thực tế ko giúp người ta bớt đau đớn khổ sở nhanh thì các ông có là Tiến sĩ cũng chỉ là Tiến sĩ giấy mà thôi.

Chỉnh sửa cuối: