[Funland] Dịch dã ở nhà kinh nghiệm vớ vẩn: xử lý cái quạt kêu.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Em mua motor về thay thôi ạ, chạy từ 12-24vdc, động cơ của mấy con quạt biến tần tiền triệu đó cụ
Trông hịn quá. E có cái quạt dell đg kính đến hơn 20cm có 2 ổ bi. Nhưng ko có phần gắn cánh như cái này.
Motor này bn xiền ạ?

thangaudio

Xe buýt

11/53_Linh Lang

Xe máy
Cụ thử tắt cái quạt đi xem, em nghĩ là nó hết kêu đấy :)))) Đùa cụ tí chứ cái bệnh này chắc do lỏng ở cái vít trục cổ. Cái đoạn nối cái bầu quạt với cái thân quạt ấy cụ. Lỏng chỗ đấy nên cái đầu quạt nó bị rung, lâu ngày làm cái lồng quạt bị lỏng nên kêu. Giờ cụ thử vặn chặt lại chỗ đấy, vặn lại cái chốt lồng quạt với cánh quạt ấy, xem có hết không. Quạt nhà em bị suốt mà.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mấy cái quạtt inverter chủa tos, sharp, pana dăm triệu đều dùng motor này hết
Cháu thích nhất fan của hãng Ebm-papst của Đức. Hàng độ bền cực cao, chủ yếu dùng cho máy móc.

4some

Xe tải
Dịch dã ở nhà kiếm chuyện làm cho nhanh hết ngày.
Ngoài lên lướt chứng khoán và giải quyết công việc có thể giải quyết online, em lôi hết việc nhà ra làm:
- Dán lại giấy dán tường khu vực bếp cho vợ.
- Lắp thêm bóng đèn bếp và mài dao.
- Cùng ông con trai đi át riêng cho bếp từ.
- Chỉ đạo và quan sát ông con giai tháo, vệ sinh tra dầu tất cả các quạt.
- Bla...bla...
Duy chỉ có mỗi việc giải quyết tiếng kêu của cái quạt Mit thì ko giải quyết được nên lên đây hỏi các cụ cách xử lý, hiện tượng như sau:
Bật số 1: quạt có tiếng ro ro, lạch cạch nhỏ khi quay cũng như ko quay, tối nghe rất rõ.
Các số 2, số 3 lại ko có tí tiếng động nào ngoài tiếng gió trong mọi trường hợp.
Đã xử lý: tra dầu mỡ, kiểm tra trục ko rơ lắm...nói chung là nếu để mỗi động cơ thì quạt ko có 1 tiếng gì, nhưng khi gắn lồng gắn cánh vào thì có hiện tượng kêu như mô tả. Đã xiết cánh và lồng (ren nhựa nên hơi trượt) nhưng ko ăn thua.
Lên hỏi kinh nghiệm các cụ xem thế nào chứ em là người khó ngủ nên tối có tiếng kêu là em lại thao thức, mà nhiều hôm ko thể bật số to được vì lạnh.
Quạt Mitsubishi LV16 các cụ ạ.
Có khi là mấy cái bánh xe dưới đế quạt bị lỏng hoặc ko cân bằng, cái nhà cháu cũng vậy, đêm mới nghe thấy ro ro, đá cho phát là êm ngay.
Bệnh chung của quạt mit rồi cụ nhà e 3 cái đều vậy, tắt đi bật lại hết số 1 kêu lên 2-3 hết về 1 là gừ gừ như chó gầm giường.e cũng thử các kiểu rồi lên hàng cháo mua dầu về tra.
ko biết bệnh quạt các cụ có giống của e ko. của e số 1 cũng kêu. e tìm hiểu đc là do tấm ốp đế nó bị lỏng. nên lúc quạt quay ở trên thì nó bị mất cân bằng 1 tý ở đế dẫn đến bị rung, gây tiếng. E lật đế lên nhét mấy que tăm vào là hết. nếu lấy que gỗ nhét càng chặt thì càng ok hơn nhưng e lười.

xedithue

Xe tăng
1. Không lồng mà số 1 kêu, số khác ko kêu: xem lại:
- Chân đế
- Các chi tiết nhựa vỏ quạt
- Tháo túc năng xem, khả năng bánh răng túc năng mòn nên rơ và gây va đập mặc dù ko quay túc năng

2. Không lồng bật các số ko kêu, gắn lồng lại kêu => kêu do lồng. Ktra lần nữa bằng cách khi nó kêu thì giữ tay vào cái lồng, ép ngược ép xuôi để khoanh vùng tiếng kêu mà xử lý

Nói chung bắt bệnh online dư lày thì nhiều lắm. Có mà kể cả ngày ko hết bệnh 🤪

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Dịch dã ở nhà kiếm chuyện làm cho nhanh hết ngày.
Ngoài lên lướt chứng khoán và giải quyết công việc có thể giải quyết online, em lôi hết việc nhà ra làm:
- Dán lại giấy dán tường khu vực bếp cho vợ.
- Lắp thêm bóng đèn bếp và mài dao.
- Cùng ông con trai đi át riêng cho bếp từ.
- Chỉ đạo và quan sát ông con giai tháo, vệ sinh tra dầu tất cả các quạt.
- Bla...bla...
Duy chỉ có mỗi việc giải quyết tiếng kêu của cái quạt Mit thì ko giải quyết được nên lên đây hỏi các cụ cách xử lý, hiện tượng như sau:
Bật số 1: quạt có tiếng ro ro, lạch cạch nhỏ khi quay cũng như ko quay, tối nghe rất rõ.
Các số 2, số 3 lại ko có tí tiếng động nào ngoài tiếng gió trong mọi trường hợp.
Đã xử lý: tra dầu mỡ, kiểm tra trục ko rơ lắm...nói chung là nếu để mỗi động cơ thì quạt ko có 1 tiếng gì, nhưng khi gắn lồng gắn cánh vào thì có hiện tượng kêu như mô tả. Đã xiết cánh và lồng (ren nhựa nên hơi trượt) nhưng ko ăn thua.
Lên hỏi kinh nghiệm các cụ xem thế nào chứ em là người khó ngủ nên tối có tiếng kêu là em lại thao thức, mà nhiều hôm ko thể bật số to được vì lạnh.
Quạt Mitsubishi LV16 các cụ ạ.
Cụ tháo lồng ra xem còn kêu ko. Còn khả năng nữa do bạc mòn ko đều. Cụ xoay ngược vị trí đáy lên đỉnh là sẽ êm.

minhvmu

Xe buýt
Nhà em có 2 quạt Mit mã này. Bệnh kêu khi quay 90% là do phần đế quạt, miếng tôn phía dưới rung động, cộng hưởng với phần đế nhưa. Cụ tháo miếng tôn đó ra, dán cho em 1 lớp băng dính điện quanh viền miếng tôn. Cụ có thể dùng băng dính 2 mặt loại dày 1 tí(tầm 1mm) để dán là ok nhất. Đảm bảo là quạt chạy êm ru luôn.
P/s: đây là kinh nghiệm rút ra sau không biết bao lần tra dầu mỡ như cụ thớt đã trình bày.

dovanhoainam

Xe hơi
Website
dochoinamnhung.tk
Em có cái quạt vina wind treo tường cứ đảo đi đảo lại lại bị kêu. Tháo ra lắp vào mấy lần cũng không hết, khả năng đành sống chung với lũ cụ ạ.
Cụ xem lại 2 cái ốc vặn túp năng của quạt xem có lỏng ko,vặn chặt lại là ok luôn.Nhà em cũng kêu 1 thời gian dài,đợt này phải nghỉ em lấy xuống lau chùi thấy rớt 1 ốc ra mới biết.vặn chặt lại ko thấy tiếng kêu nào nữa cả

Mr.Chem

Xe điện
Nhà em có 2 quạt Mit mã này. Bệnh kêu khi quay 90% là do phần đế quạt, miếng tôn phía dưới rung động, cộng hưởng với phần đế nhưa. Cụ tháo miếng tôn đó ra, dán cho em 1 lớp băng dính điện quanh viền miếng tôn. Cụ có thể dùng băng dính 2 mặt loại dày 1 tí(tầm 1mm) để dán là ok nhất. Đảm bảo là quạt chạy êm ru luôn.
P/s: đây là kinh nghiệm rút ra sau không biết bao lần tra dầu mỡ như cụ thớt đã trình bày.
Oh hay quá, tí em thử luôn.

Hmanhta

Xe máy
Nhà em có cái quạt trần điện cơ, dùng cũng được mười mấy năm rồi. Dạo gần đây nó chạy lừ đừ và kêu, có lúc còn bị bó không chạy được phải lấy gậy quay nó mới chạy tiếp. Hôm qua em trèo lên tra dầu vào, chạy được một lúc nó đơ hẳn luôn không chạy được nữa. Cụ nào biết nó hỏng cái gì tư vấn giúp em với ạ.

Mr.Chem

Xe điện
Sau khi nhận đc tư vấn của các cụ, em đã xử lý thành công cái quạt.
Lần này quyết tâm hơn em khoanh vùng từng bộ phận, sau khi lắp ra tháo vào vài lần em xác định đc tiếng kêu bắt nguồn từ lồng và cánh.
Phương án khắc phục thứ 1: tháo chụp cố định giữa cánh và trục động cơ của 1 cái quạt khác, có ron sắt để bắt chặt hơn (vòng chụp cũ bằng nhựa vặn chặt toàn tuột gai), đệm ít giấy lót giữa lồng và thân, tiếng kêu có nhỏ hơn nhưng ko mất.

Phương án 1 chỉ giảm, ko triệt để em làm phương án 2: nhỏ 1 ít 502 vào miếng sắt lót sau cánh quạt để cố định miếng này với cánh ( miếng sắt tròn trên ảnh)

Phát hiện 1 miếng ghim kẹp ngay ngắn ở cánh ko biết để làm gì?

Thôi bỏ qua.
Em lấy băng tan (đồ của nước) quấn quanh trục quạt rồi lựa đẩy cách vào quạt, hơi khó khăn 1 chút nhưng vẫn làm đc.
Lắp lại bình thường với nắp trục cũ và kết quả như mong đợi, quạt chạy êm ru, ko vó tiếng động gì ngoài tiếng gió.
Chúc các cụ nào cùng trường hợp xử lý thành công.

peugoet208

Xe buýt
Sau khi nhận đc tư vấn của các cụ, em đã xử lý thành công cái quạt.
Lần này quyết tâm hơn em khoanh vùng từng bộ phận, sau khi lắp ra tháo vào vài lần em xác định đc tiếng kêu bắt nguồn từ lồng và cánh.
Phương án khắc phục thứ 1: tháo chụp cố định giữa cánh và trục động cơ của 1 cái quạt khác, có ron sắt để bắt chặt hơn (vòng chụp cũ bằng nhựa vặn chặt toàn tuột gai), đệm ít giấy lót giữa lồng và thân, tiếng kêu có nhỏ hơn nhưng ko mất.

Phương án 1 chỉ giảm, ko triệt để em làm phương án 2: nhỏ 1 ít 502 vào miếng sắt lót sau cánh quạt để cố định miếng này với cánh ( miếng sắt tròn trên ảnh)

Phát hiện 1 miếng ghim kẹp ngay ngắn ở cánh ko biết để làm gì?

Thôi bỏ qua.
Em lấy băng tan (đồ của nước) quấn quanh trục quạt rồi lựa đẩy cách vào quạt, hơi khó khăn 1 chút nhưng vẫn làm đc.
Lắp lại bình thường với nắp trục cũ và kết quả như mong đợi, quạt chạy êm ru, ko vó tiếng động gì ngoài tiếng gió.
Chúc các cụ nào cùng trường hợp xử lý thành công.
Cái ghim gắn vào cánh quạt kia hình như để cân bằng động cánh quạt cụ ạ. Chúc mừng cụ đã xử dc em nó :D

tranmanhha

Xe điện
Quạt Mitsu có mấy cái bánh xe ở đế.
Ban ngày ít để ý, điện yếu nghe nhỏ. Ban đêm yên tĩnh, điện khỏe kêu càng to.
Chỉ cần nền nhà không phẳng 1 chút là kêu.
Theo em, cách xử lý ổn nhất là quấn chun vào bánh xe.
Cụ chủ thử xem.