[Funland] Dịch dã ngâm lá bồ đề theo dân mạng và cái kết

tranmanhha

Xe điện

Tay còm quá mợ ạ,
Tĩnh mạch nổi nhiều, gân thô, đc cái ngón dài nhưng khớp ngón hơi nhăn nheo, móng ngắn và thụt…
Show lên đc khen thì cũng có chê. Mong mợ và các phan thông cảm,
Bàn tay đẹp hay không, không quan trọng. Có những bàn tay đẹp, chỉ để ngắm, ngắm thì đẹp, nhưng cầm chưa chắc có cảm xúc. Có những bàn tay chỉ nhìn thôi, là muốn nắm chặt lấy và ước mong đi cùng hết cuộc đời. Bàn tay này là vậy và không dành cho người lạnh lùng.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Lá đẹp đấy ah.
Cơ mà nhìn tay mợ chủ thấy xanh xao quá, có thiếu chất gì cần anh em of khám chữa ko ah

Beu 4x4

Xe điện
Bàn tay đẹp hay không, không quan trọng. Có những bàn tay đẹp, chỉ để ngắm, ngắm thì đẹp, nhưng cầm chưa chắc có cảm xúc. Có những bàn tay chỉ nhìn thôi, là muốn nắm chặt lấy và ước mong đi cùng hết cuộc đời. Bàn tay này là vậy và không dành cho người lạnh lùng.
Mợ chủ thớt nên ghi nhận những còm như này, rất ấm áp.
Em lạnh lùng với bàn tay này, nhưng em thừa Nồng ấm với bàn tay khác.

xukthal.

Xe lăn

Da trắng quá /:) nổi cả gân xanh rùi nèk :x

milevsko

Xe tăng
Em nhặt lá bàng khô chả cần ngâm gì cũng bán được 500-1k/1 lá =))
Mợ bán ở đâu cho em biết với, được cưa 2. Dịch giã chả kiếm được xèng, trước cửa nhà em có cây bàng to, lá khô rơi cực nhiều nhé, em mà chăm nhặt ngày cũng phải vài chục lá.
Mợ chủ có bàn tay nhìn thương quá, đúng kiểu "Bàn tay 5 ngón em vẫn kiêu sa" trong thơ văn nhạc họa.

Beu 4x4

Xe điện

Dở người

Xe điện
Em ko có nói câu nào đến cái sẹo ạ. Em nói nx chỗ khác.
Riêng nx cái sẹo do thái chuối, băm bèo hay nội trợ với em lại rất đẹp
Về tướng tay có nx phụ nữ gầy n tay vẫn đầy đặn là quý. Lại có phụ nữ béo hú tay vẫn củ gừng,
Ôi lạ quá cụ.
Em là người có bàn tay như cụ đề cập đến ạ. Bàn tay em giống bàn tay trẻ con, nghĩa là dù em gầy hay béo, từ khi trẻ cho đến giờ quá nửa đời người bàn tay vẫn tròn trịa mũm mĩm, y tay bọn bé 1-2 tuổi. Và đặc biệt mềm, như không có xương dù khi còn bé em rất vất vả, con nhà thợ kìm búa đủ cả. Cũng không có chai tay, chai mấy thì chai nghỉ ngơi vài tháng tay lại mềm, da tay mỏng lại như bình thường. Em xấu gái, được mỗi đôi bàn tay.
Có điều đến giờ chưa thấy quý gì cho lắm, vẫn phải làm việc kiếm ăn nuôi con, 2 tay vầy đút miệng.

Vienphuong

Xe đạp
Hái lá ra tiền là có thật các bác ạ.

Chả là thấy người ta làm tranh bằng lá bồ đề nhìn đẹp mê cả hồn đi, vào một ngày đẹp trời nọ, con bé đi đường và phát hiện ra cây bồ đề to như cây đa ngoài đình. Mắt sáng quắc lên về vác túi ra vặt lá.
Hì hụi ngâm 7749 ngày, lá phân huỷ bốc mùi chua chua, cả nhà cứ hỏi “Không biết con mèo nó ị ở đâu, mùi gì chua loét thế”
Cũng chải chải phơi phơi, nay phơi sơ sơ được đống này, lúc chải nghĩ bụng: “Sao trên mạng lá người ta trắng toát mà cái lá của mình nó cứ ố ố là sao ta, ảo thật ấy”
Tối đi làm về thấy các em trắng tinh khôi mà mê quá
Trên shopee bán 8k/1 lá đấy các bác.
Thành quả lần đầu ngâm lá của em đây:
View attachment 6469475
Mấy cái lá hôm nay em phơi thử, chứ vẫn còn 1 chậu nữa chưa phơi

View attachment 6469479
Xếp thử xem có được không thì thấy đẹp quá trời ạ, này mà xếp ngay ngắn lồng khung chắc cũng được 1 một món trang trí nhà cửa ạ,

CÁCH NGÂM LÁ
☘️
Chọn lá
🍀

Theo kinh nghiệm ngâm và chải lá của em thì các bác nên chọn lá già sẽ ok hơn nhé, vì gân lá cứng và xương lá chắc chắn, khi chải sẽ dễ chải và đỡ bị rách. Như em lúc đi vặt cứ thấy mấy cái lá to là ham, vặt nấy vặt nể, ai dè nó non nên về chải phải me me săn ve nhẹ nhất có thể, mạnh tay 1 cái là đi tong.
☘️
Ngâm lá
🍀

Theo như trên mạng thì cách nhanh nhất để lá phân huỷ là mua bột Washing soda về cho lá và bột vào nồi đun lên rồi đem ngâm, như thế giúp diệp lục phân huỷ nhanh và gân lá trắng đẹp, còn như em hôm đó vặt nguyên 1 chậu lá, không mua được Washing soda nên rắc bột giặt lên và làm 1 nồi nước nóng dội vào, sau đó đổ ngập nước và ngâm (Mấy đứa lười hay nghĩ ra mấy trò làm tắt thế đó mấy bác :)))
Như em là ngâm gần 2 tháng, thi thoảng thay nước cho nó đỡ mùi nha các bác, em ngâm được độ 5 ngày là bắt đầu cái lá nó bốc mùi rồi nước đục ngàu, đúng là thối 7 gian nhà thối 3 gian bếp. Làm cả nhà em cứ tưởng mèo nó đi ị bậy.
🍀
Chải lá
🍀

Thi thoảng em lấy bàn chải đánh răng (đã cũ, đừng lấy bàn chải đang dùng ra chải nha các bác :)))) chải thử xem cái diệp lục nó tan chưa, tầm hơn 1 tháng đến 2 tháng là chải thoải mái luôn ạ, các bác làm 1 chậu nước sạch và kiếm 1 cái gì đó làm bàn kê để chải, như em là em chải trên cái thớt cũ, diệp lục sẽ được chải ra khỏi lá và tan vào nước, cái cảm giác chải nó thú vị lắm các bác ạ, nhưng nhớ là chải nhẹ nhàng thôi chứ đừng như chà Răng nha các bác, nó rách đấy :)))
Chải thấy diệp lục nó bay hết thì các bác mang phơi là ra thành quả như em nhé. Còn sau đó các bác dùng lá này để tha hồ sáng tạo ra 7749 loại đồ trang trí hoặc quà tặng thì cứ phải gọi là: Tuyệt vời hết NƯỚC CHẤM và vô cùng HỢP NÍ NUÔN.
Chúc các bác thành công
☘️
☘️
☘️
đẹp quá bác :)

Dungha1985

Xe hơi
Mợ bán ở đâu cho em biết với, được cưa 2. Dịch giã chả kiếm được xèng, trước cửa nhà em có cây bàng to, lá khô rơi cực nhiều nhé, em mà chăm nhặt ngày cũng phải vài chục lá.
Mợ chủ có bàn tay nhìn thương quá, đúng kiểu "Bàn tay 5 ngón em vẫn kiêu sa" trong thơ văn nhạc họa.
Cụ vào mấy hội cá cảnh, thủy sinh mà bán. Nhưng phải bán trái mùa cụ nhé:D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thần cây đa ma cây đề :D

Sazi

Xe điện
Một lần hết 4 lá coi như đi tong bát phở.

mazda929

Xe tăng
Mợ mua ít bột vàng về giáp vào rồi mở gian hàng chuyên nghiệp trên này không khéo khởi nghiệp lại thành công nhớn k chưng👍❤

doccocuukiem

Xe điện
Nhìn bàn tay hơi xanh có lẽ do thiếu vitamin C, cần bổ sung thêm cả vitamin B, mà phải loại B 20 nó mới bổ, để hôm nào E gửi cho một ít vì trên OF này cũng ít người có. Các kụ trên này chỉ sẵn vitamin D thôi, còn vitamin B toàn loại B10, B 12 uống chán lắm

Chi moon

Xe buýt
Thần cây đa ma cây đề :D
E tưởng ma cây đề là cây khác chứ, cây bồ đề này là cây Đức Phật ngồi thì sao có ma được?
e là e hóng chỗ có cây bồ đề này để đi ngắm cái lá của nó chứ bảo e hái lá thì sợ, chả dám hái.
Hồi e còn bé, nhà ở phố Yên Phụ nhỏ nên cứ đêm giao thừa là đi với bố ra lễ chùa Trấn Quốc, đền Quán Thánh, hồi đó ng ta hay hái lá cây ngoài đg làm lộc, bố e k hái nhưng e tò mò, bắt chước ng ta, bé nên có hái đc cao đâu, hái cây thấp mà tối chả nhìn rõ gì cả. Mang về nhà thì cành đấy lá k đc tươi lắm, cũng k biết có phải tâm linh k mà nguyên cái năm đấy, e ốm từ đầu năm đến sát tết của năm sau. Thế nên giờ mà bảo hái lá ngoài đg là e sợ lắm

raninc

Xe tải
Lá đẹp thật mợ, rất thích làm thế này dùng chính thành quả của m vẫn thích hơn là mua

Lah

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng ma cây đề là cây khác chứ, cây bồ đề này là cây Đức Phật ngồi thì sao có ma được?
e là e hóng chỗ có cây bồ đề này để đi ngắm cái lá của nó chứ bảo e hái lá thì sợ, chả dám hái.
Hồi e còn bé, nhà ở phố Yên Phụ nhỏ nên cứ đêm giao thừa là đi với bố ra lễ chùa Trấn Quốc, đền Quán Thánh, hồi đó ng ta hay hái lá cây ngoài đg làm lộc, bố e k hái nhưng e tò mò, bắt chước ng ta, bé nên có hái đc cao đâu, hái cây thấp mà tối chả nhìn rõ gì cả. Mang về nhà thì cành đấy lá k đc tươi lắm, cũng k biết có phải tâm linh k mà nguyên cái năm đấy, e ốm từ đầu năm đến sát tết của năm sau. Thế nên giờ mà bảo hái lá ngoài đg là e sợ lắm
Ma có trước Phật, nên ma thích cây nào là tùy .... ma chứ :D

hieukon

Xe container
đẹp quá mợ ak