Đĩa phanh bị nóng

dinhngan

Xe tăng
Xe cháu civic MT 2007 đi khoang 40km đỗ lại sờ vào đĩa phanh trước nóng bỏng tay, đĩa sau thì bình thường, như thế là bó phanh phải không ạ, có phải thay thế gì không ạ, mai cháu mang đi sửa, hỏi các cụ trước để đỡ bị gara họ lòe, cháu không định vào hãng vì đắt.

danca

Xe điện
Xe cháu civic MT 2007 đi khoang 40km đỗ lại sờ vào đĩa phanh trước nóng bỏng tay, đĩa sau thì bình thường, như thế là bó phanh phải không ạ, có phải thay thế gì không ạ, mai cháu mang đi sửa, hỏi các cụ trước để đỡ bị gara họ lòe, cháu không định vào hãng vì đắt.
bình thường thôi cụ ơi !

dinhngan

Xe tăng
à quên, cháu thấy lốp sau bị phồng một đường nhỏ bằng ngon tay, cháu phải xì bớt hơi đi, chắc lại phải thay lốp rồi, tốn quá tốn quá, hum nay đi đăng ký sang tên đổi chủ xong hết rồi cũng thấy nhẹ người.

get2010tungna

Xe hơi
Xe em i30 cũng bị hệt như xe cụ, không biết giải thích thế nào??

trungtngt

Xe buýt
Kích bánh xe lên quay bánh vẫn trơn tru ko sít quá thì vẫn ok,lưu ý là bánh sau quay bon hơn bánh trước nhé,xe nào phanh chả nóng cụ sờ vào lazăng xe tải to còn chín thịt luôn.

duna3

Xe điện
Nếu đĩa phanh 1 bánh nào đó nóng hơn nhiều so với các bánh kia thì nó đã là hiện tượng cần xử lý rồi, cái này thường là do nghẹt phanh. Cụ nhìn kỹ nếu thấy larăng của bánh đó bám muội thì đích thị là bó phanh. Nếu muốn chắc nữa, cụ kích bánh đó lên và dùng tay quay thì sẽ biết ngay. Vào gara, nói họ kiểm tra. Xe cụ mới đi 6 năm thì khó đoán bệnh, nhưng có thể rách cao su chụp cupen phanh, làm cho nước và bụi có thể lẫn vào trong, gây rỉ dét. cupen không chạy ra vào bình thường được.
Cái này cụ nên đi kiểm tra ngay, vì nếu để lâu thì nó sẽ hao xăng, hỏng đĩa phanh và hại máy; đĩa phanh nóng quá nó còn gây hỏng những thứ khác xung quang nó như vòng cao su cupen,...
Đôi lời phỏng đoán vì em vừa mới xử lý vụ này xong.

dinhngan

Xe tăng
Cháu cảm ơn cụ, cháu đã mang vào hãng kiểm tra, thấy bảo là phải thay 4 quả pitong phanh, nhưng cháu chưa thay vì giá hơi cao, sau đó vài hôm cháu đi ra gara gần nhà bảo mấy chú thợ tháo ra kiểm tra thị họ bảo là không sao, nhưng cháu vẫn chưa yên tâm sáng mai cháu lại mang ra một chỗ khác để kiểm tra tiếp.

korandovinhyen

Xe container
Các cụ có tin là vào hãng thì xe mới chạy 1000km, mà các cụ nói 5 vạn thì họ cũng phán thay cái nọ cái kia không?

batmancar

Xe điện
Các cụ có tin là vào hãng thì xe mới chạy 1000km, mà các cụ nói 5 vạn thì họ cũng phán thay cái nọ cái kia không?
Làm ăn như vậy bây giờ mất hết khách, chỉ có người dùng ko hiểu biết mới bị thịt thôi. Xe em hai bánh bị yếu ác quy vao hãng họ bảo sạc chết thay mất gần triệu, sau khi mang sạc cũ về vẫn sống mới đau, hóa ra nó bị mo ve nên chập chờn!lần sau em cạch chỗ đó, em đã bảo kiểm tra xem có bị jac nào ko chặt hay ko thằng thợ mang máy ra đo phán hỏng sạc!

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
xe cụ chả làm sao cả, bình thường như các xe khác.
thông thường lực phanh dồn chủ yếu lên bánh trước (70-80%) nên nóng đằng trước;
đằng sau lực phanh ít hơn nên ko nóng;
vì thế các cụ thấy để tiết kiệm thì một số xe đời mới họ ko làm phanh đĩa bánh sau.

trungtngt

Xe buýt
bọn thợ ở hãng nó làm theo doanh số tiền thu về các cụ bít ko?từ thằng quản lý trở xuống nó cũng ăn lương theo doanh số đó,gara ngoài thì làm công nhật thôi,và bọn thợ hãng nó nắm bắt tâm lí các cụ đưa xe vào hãng là cẩn thận muốn xe fải nguyên ,zin...và đa phần ít hiểu bít về xe,nên chúng nó loè,fát hiện ra thì xin lỗi,e có động chạm gì các cụ lượng thứ.

WHITE TIGER

Xe container

Cụ có đạp phanh nhiều không,nếu không rà phanh,không đạp nhiều thì 2 năm thay dầu phanh và bảo dưỡng phanh 1 lần

tbcauduong

Xe đạp
kt họ nói thế thì cứ để đi bình thường, bánh trước bao giờ cũng chịu lực phanh lớn hơn nhiều so với bánh sau nên nóng hơn là đương nhiên.

dinhngan

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã góp ý. Sáng nay cháu đã đi kiểm tra một lần nữa, vào gara do người quen dẫn vào, gara này cháu mới vào lần đầu( gara long hải gì đó ở chỗ ngõ trên đường láng hạ) nhưng thấy đông khách lắm, xe gì cũng có ở đó từ lếch xù tới camry đởi cổ, ông chủ gara lên xe đi thử một vòng về phán là xe không sao, hệ thống phanh vẫn còn ngon lắm, nghe bọn hãng thay pitong là hỏng hết đấy, cứ để thế đi một thời gian nữa rồi thay má phanh sau là ok. Tuy nhiên xe cháu có tiềng ù ù, đầu tiên tưởng là bị bi bánh trước, nhưng không phải mà là do lốp mòn, ông ý bảo thay 2 quả lốp mới lắp lên bánh trước đi là ngon ngay, chỉ việc thay dầu đổ xăng và chạy, mừng quá.
Sau chuyện này cháu thấy sợ mấy ông trong hãng quá, dạo này kinh tế khó khăn làm ăn thất bát hay sao mà lại làm ăn kiểu mất uy tín như thế, xe mình không sao tư dưng bắt thay cái lọ cái kia. Ở VN mình chăm sóc V2 đến khổ, hãng còn không tin được thì giờ biết tin ai bây giờ.

get2010tungna

Xe hơi
xe em i30 phím mở cửa nóc chập chờn, vào hãng báo thay cả cụm hơn chục củ em không thay, về nhà tự tay tháo ra xịt RP7 vào nút bấm thế là lại ngon lành, may ko mất tiền oan!

dinhngan

Xe tăng
xe em i30 phím mở cửa nóc chập chờn, vào hãng báo thay cả cụm hơn chục củ em không thay, về nhà tự tay tháo ra xịt RP7 vào nút bấm thế là lại ngon lành, may ko mất tiền oan!
Chúc mừng cụ, xe cháu cũng thế, dự là mất khoảng chục củ để thay đi cho yên tâm, nhưng tính đi tính lại cháu lại thấy đắt quá, nên mang đi ra chỗ khác kiểm tra. Kết luận xe mình ngon quá, chẳng bị làm sao, tí nữa thì mất tiền oan, đến chịu mấy bố hãng, cùng lắm cháu chỉ thay dầu ở đó thôi ạ.

anhpilot

Xe máy
Civic em cũng như cụ chủ nhưng em lại bị nóng bánh sau phía phụ mới đau chứ, đĩa phanh nóng fỏng tay truyền nóng ra tới mâm xe luôn, ba bánh kia vẫn lạnh ngắt, em ko quên hạ phanh tay, em đi cũng ko rà phanh thắng gấp. Mai em kiểm tra lại

hiromasa

Xe tải
Civic em cũng như cụ chủ nhưng em lại bị nóng bánh sau phía phụ mới đau chứ, đĩa phanh nóng fỏng tay truyền nóng ra tới mâm xe luôn, ba bánh kia vẫn lạnh ngắt, em ko quên hạ phanh tay, em đi cũng ko rà phanh thắng gấp. Mai em kiểm tra lại
E dự xe cụ bị bó phanh nên mới nóng thế , phanh tay xe cụ loại chung với phanh chân hay riêng ? Có thể piston phanh của cụ k sao nhưng ắc phanh bị kẹt , ra gara ktra cụ ơi.