[HĐCĐ] Đi Yên Tử tháng 3-2023

maximax903

Xe điện
Nhà e tính đi ngày mai mà có e bé 3 t có leo duọc ko các cụ? Đi full cáp treo 2 chiều lên và xuong hết bao nhiêu tg vậy các cụ? E tính trưa thứ 2 bắt đầu đi ngay đó cho đỡ đông nếu mai ko đi duọc vì đông.
Trẻ con 3 tuổi đi còn chưa vững cụ nên cho đi đến Hoa Yên rồi nghỉ ngơi, vãn cảnh khu ấy thôi. Kể cả đi tiếp lên bằng tuyến cáp thứ 2 nhưng đi bộ khá dài, càng lên đỉnh Chùa Đồng đường càng khó đi cụ ah.

wanderersg

Xe tăng
Trẻ con 3 tuổi đi còn chưa vững cụ nên cho đi đến Hoa Yên rồi nghỉ ngơi, vãn cảnh khu ấy thôi. Kể cả đi tiếp lên bằng tuyến cáp thứ 2 nhưng đi bộ khá dài, càng lên đỉnh Chùa Đồng đường càng khó đi cụ ah.
E vác con em lên fansipan quen rồi nên cũng xác định vác nó vùa đi vừa vác vừa nghỉ thì đi duọc ko cụ.lỡ len kế hoạch rồi nên cho lên luôn đỉnh chứ ko lẽ đi lở dở

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu là em thì U12 em không cho đi. Từ 12+ thì xem xét tùy trường hợp.

maximax903

Xe điện
E vác con em lên fansipan quen rồi nên cũng xác định vác nó vùa đi vừa vác vừa nghỉ thì đi duọc ko cụ.lỡ len kế hoạch rồi nên cho lên luôn đỉnh chứ ko lẽ đi lở dở
Fansipan cao hơn Yên Tử nhiều nhưng đường dễ đi hơn cụ ah. Gần đến Chùa Đồng có mấy đoạn phải bò cả 2 tay 2 chân nếu chân tay yếu cụ ah. Hồi thanh niên bọn em leo bộ, vác hoa quả bánh mì tính lên đến nơi ngả ra ăn. Dọc đường tay xách nách mang nặng quá ăn hết cho nhẹ :D

Letienthuong

Xe hơi
Hôm nay cháu đi Yên Tử và đi khá là muộn. Cụ thể là cháu leo bộ từ lúv
Nhà e tính đi ngày mai mà có e bé 3 t có leo duọc ko các cụ? Đi full cáp treo 2 chiều lên và xuong hết bao nhiêu tg vậy các cụ? E tính trưa thứ 2 bắt đầu đi ngay đó cho đỡ đông nếu mai ko đi duọc vì đông.
có cháu 3 tuổi bác đủ sức thì mới bế được không thì đi cáp treo. Nay em leo muộn từ 1h30 đến hơn 5 rưỡi xuống mà lúc xuống đi 1 mình ở rừng xung quanh cũng khá lá sợ vì mn tầm giờ ý toàn đi cap treo, xung quanh chả có tiếng người, thỉng thoảng ngồi nghỉ lại nghĩ linh tinh...
chắc em là người leo bộ xuống cuối cùng

wanderersg

Xe tăng
Hôm nay cháu đi Yên Tử và đi khá là muộn. Cụ thể là cháu leo bộ từ lúv
có cháu 3 tuổi bác đủ sức thì mới bế được không thì đi cáp treo. Nay em leo muộn từ 1h30 đến hơn 5 rưỡi xuống mà lúc xuống đi 1 mình ở rừng xung quanh cũng khá lá sợ vì mn tầm giờ ý toàn đi cap treo, xung quanh chả có tiếng người, thỉng thoảng ngồi nghỉ lại nghĩ linh tinh...
chắc em là người leo bộ xuống cuối cùng
Nếu là em thì U12 em không cho đi. Từ 12+ thì xem xét tùy trường hợp.
Cơ bản e ra đây lam dự án nên tranh thủ cho di theo bố me luon. Nhà e thì cố đi xe điện với cáp treo nhiều nhất có thể .ko biet có đi duọc ko nhỉ? Và mất bao nhiêu tg ạ?
Còn ko thì đi đến đau duọc thì đi rồi choi o do roi quay về vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
Fansipan cao hơn Yên Tử nhiều nhưng đường dễ đi hơn cụ ah. Gần đến Chùa Đồng có mấy đoạn phải bò cả 2 tay 2 chân nếu chân tay yếu cụ ah. Hồi thanh niên bọn em leo bộ, vác hoa quả bánh mì tính lên đến nơi ngả ra ăn. Dọc đường tay xách nách mang nặng quá ăn hết cho nhẹ :D
Em thấy từ hồi làm chùa Đồng mới hình như lối lên xuống cũng được cải tạo dễ đi hơn, chứ em đi lần đầu năm 2005 thì y như Cụ tả.
Cho trẻ con đi ngoài xách đồ còn có thể phải bế, cõng trẻ. Quan trọng hơn là đảm bảo an toàn. Tốt nhất vừa đi vừa lượng sức, không nên cố. Hôm mùng 6 Tết vừa rồi gió to kèm mưa, nhà bà chị em phải cho con bé năm nhất Đại học ở lại Hoa Yên.

Yeuaibaygio

Xe container
Cơ bản e ra đây lam dự án nên tranh thủ cho di theo bố me luon. Nhà e thì cố đi xe điện với cáp treo nhiều nhất có thể .ko biet có đi duọc ko nhỉ? Và mất bao nhiêu tg ạ?
Còn ko thì đi đến đau duọc thì đi rồi choi o do roi quay về vậy.
Xe điện cũng chỉ đến chân núi, cáp treo thì max 2 chặng lên xuống còn đoạn không cáp treo gần chùa Đồng dốc, hẹp, khó đi. Ngoài ra nhiều chỗ khác tuy có bậc nhưng khá cao và dốc. Nhà cụ có trẻ 3t thì không tính được thời gian đâu ạ, cứ đi theo khả năng của con thôi. Không mưa thì đỡ, mưa thì vất vả gấp 3.
Ngoài ra đi Yên Tử lối lên và xuống chùa Đồng khác nhau nên nếu lên dở chừng mà quay lại cũng khó và lâu vì đi ngược dòng người.

maximax903

Xe điện
Em thấy từ hồi làm chùa Đồng mới hình như lối lên xuống cũng được cải tạo dễ đi hơn, chứ em đi lần đầu năm 2005 thì y như Cụ tả.
Cho trẻ con đi ngoài xách đồ còn có thể phải bế, cõng trẻ. Quan trọng hơn là đảm bảo an toàn. Tốt nhất vừa đi vừa lượng sức, không nên cố. Hôm mùng 6 Tết vừa rồi gió to kèm mưa, nhà bà chị em phải cho con bé năm nhất Đại học ở lại Hoa Yên.
Đường đi hiện tại so với hơn chục năm trước dễ đi thì đúng rồi cụ. Nhưng gần lên tới Chùa Đồng có 1 số đoạn các bậc bước họ làm cái vấu bê tông sỏi khá nhỏ gắn vào các tảng đá để đi lên. Cộng thêm sức khoẻ đến tầm ấy bắt đầu oải rồi nên đi đứng ko cẩn thận là ngã ngay. Nói chung còn tuỳ theo thể trạng từng người. Có người lên đến đỉnh mặt xanh lanh vàng, thở ko ra hơi phải nghỉ 1 lúc mới khấn vái được.

Ongrungf

Xe điện
Không đông lắm cụ ạ, bé 3 tuổi leo được một phần, một phần bố mẹ cõng
Nếu có thể lực đi thì ok, còn ko thì mỏi chân tức chân một chút ạ
Đi chặng 2 chặng xe điện, lên Suối Giải Oan, Chùa Giải Oan, đi cáp treo 2 chặng, lên chùa Đồng hơi dốc và mệt, vừa đi vừa nghỉ vẫn tới nơi.
Em đi sớm chắc khoảng 5h30 lúc xuống khoảng 15h hơn.
Leo bộ thì mới lên dc 2 điểm nữa nhưng chắc lần sau chuẩn bị sức khoẻ hơn thì mới tính tiếp

Ongrungf

Xe điện
Cáp treo vắng không phải chờ đợi đâu, chắc qua mùa lễ hội rồi
Đừng mua con lông cu li là được cụ ạ, mua thì lại vào rừng tìm phá, không có người mua thì cây còn sống được

Phong Vân

Xe buýt
Leo Tây Yên tử mất khoảng bao lâu vậy cụ?
Em đi 1 lần mùa hè 2022, cả tuyến có mỗi nhóm mình. 13h mới đến chân núi, lang thang chụp ảnh nên phải đi cáp treo.
Cũng tầm 5 tiếng cả đi và về thôi cụ. Giờ có bậc đá lên tận An Kỳ Sinh cả 2 lối rồi mà.

Trung Cruise

Xe máy
Em có kế hoạch tự lái xe đưa gia đình lên Yên Tử tuần tới, xin hỏi các cụ có kinh nghiệm đi rồi cho em hỏi đường đèo có dốc và khó đi không ạ ? Xe em số sàn máy nhỏ nên rất ngại khoản lên dốc mà tắc đường . Thanks !

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đi từ hồi cấp 1 với mẹ em. Đợt đấy có khi mẹ em k biết phải leo bộ xa và cao thế nên cho em đi :)) lên đến nơi thấy mọi người leo thì cứ leo theo, thế mà cũng lên đến chùa Đồng. Hồi đó e nhớ chùa Đồng bé bé, trên đầy sương mù, có 2 cây hoa đại cổ lắm. Lúc dưới chân núi nghe mọi người bảo 17km em k biết đúng k nữa, cũng hơn 20 năm rồi
Yên Tử thì tôi đi liên tục đầu xuân từ 2012 (trừ năm covid). Vậy mà năm nay phải bỏ vì cái đầu gối nó không nghe lời nữa rồi :(

tauchien

Xe tăng
Em có kế hoạch tự lái xe đưa gia đình lên Yên Tử tuần tới, xin hỏi các cụ có kinh nghiệm đi rồi cho em hỏi đường đèo có dốc và khó đi không ạ ? Xe em số sàn máy nhỏ nên rất ngại khoản lên dốc mà tắc đường . Thanks !
Phía Quảng Ninh e chưa đi nên ko rõ, nhưng đi phía Bắc Giang thì xe Morning vẫn đi ngon cụ nhé.
(Thị trấn Tây Yên Tử, huyện Sơn Động, Bắc Giang)

phuongmit

Xe cút kít
Yên Tử thì tôi đi liên tục đầu xuân từ 2012 (trừ năm covid). Vậy mà năm nay phải bỏ vì cái đầu gối nó không nghe lời nữa rồi :(
Giờ có cáp rồi chắc đỡ dc nhiều đoạn lắm, bác cứ thử đi lại xem tnao

datinh

Xe container
vụ cụ bà rơi xuống vực. xong cầm cự được ít hôm rồi được cứu. hay ghê
có người kêu là câu viu. nhưng em nghĩ có thật.