[Funland] Đi xe sang Lào cần lưu ý

EPL

Xe tăng
Thỉnh thoảng CA Lào nó chặn kiểm tra tất cả xe lưu thông, cứ đưa tiền là xong

jazzzzz

Xe lăn
Giờ anh em XX bên đó vẫn thích uống cà phê lắm cụ ạ.
Nhưng trộm vía đợt vừa rồi nhà em đi không bị hỏi lần nào.
Giá cafe bên đó thế nào, chắc tiêu tiênd Việt cũng đc.
Em tính tết này qua đó chơi.

money_talk

Xe tăng
Cùng là cửa khẩu quốc tế em nghĩ sẽ có chỗ sai và chỗ đúng.
Quan điểm của em là Cầu Treo đang sai.
Mai em sẽ đào sâu về luật về vụ này.
Đúng sai do học thôi cụ ạ.
Tôi cũng gia đình đi qua "nớ" cửa khẩu "nớ" chắc các cụ biết ở mô rồi, đúng 30 tết vắng như chùa bà đanh.
Họ kêu chứng minh F1 đó là con của tôi bởi vì dưới 14 tuổi ko dc xuất cảnh 1 mình mà ko đi cùng cha mẹ, người giám hộ hoặc giấy ủy quyền. Nhất thời đơ luôn vì chịu, ko mang giấy khai sinh thì chịu chết. Đứng khoảng 30' mua tiền, SIM thì đổi ca, mấy anh trẻ hơn hóa ra tử tế bảo anh lấy VNeID ra xem phần người phụ thuộc là xong.

z300

Xe điện
sang Lào thì như vậy, vấn đề là ở của khẩu CT. Vụ này nhiều bác nói rồi

• Vodka
Reactions: EPL

z300

Xe điện
Đúng sai do học thôi cụ ạ.
Tôi cũng gia đình đi qua "nớ" cửa khẩu "nớ" chắc các cụ biết ở mô rồi, đúng 30 tết vắng như chùa bà đanh.
Họ kêu chứng minh F1 đó là con của tôi bởi vì dưới 14 tuổi ko dc xuất cảnh 1 mình mà ko đi cùng cha mẹ, người giám hộ hoặc giấy ủy quyền. Nhất thời đơ luôn vì chịu, ko mang giấy khai sinh thì chịu chết. Đứng khoảng 30' mua tiền, SIM thì đổi ca, mấy anh trẻ hơn hóa ra tử tế bảo anh lấy VNeID ra xem phần người phụ thuộc là xong.
Riêng đoạn này là bịp bác à. Cái này thì lại phải là hiểu luật XNC cho đúng. Riêng cái vụ xe nó đddangowr vùng xám nên mới vậy

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Đợt tháng 3 vừa rồi em sang bị vẫy duy nhất 1 lần ở Viêng Chăn.
Lần này em không bị lần nào.
Giá cafe bên đó thế nào, chắc tiêu tiênd Việt cũng đc.
Em tính tết này qua đó chơi.
Nhiều cụ nói 50k - 100k KIP nhưng lần tháng 3 vừa rồi em mất 30k KIP + 200k tiền Việt vì hết sạch tiền Lào. Họ nhận tuốt cụ ạ.
Tỷ giá 1 KIP = 1,16 VNĐ.

• Vodka
Reactions: EPL

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Sáng thứ 7, ngày 12 tháng 10 năm 2024 nhà em sang Lào bốc mộ Cụ Bà nhà em ở nghĩa trang người Việt tại Viêng Chăn.
Cậu em thuê được cái xe rõ ngon, rõ mới.

Giá thuê trọn gói từ Cầu Ghép, Quảng Trung, Quảng Xương, Thanh Hóa đi và về là 15 triệu.
Xuất phát từ lúc 04 giờ 10 phút đến 08 giờ 45 phút nhà em đã có mặt tại cửa khẩu Cầu Treo, Hà Tĩnh.
Trong lòng đã hí ha hí hửng, thông quan 1 tiếng, chạy 7 tiếng, đến khoảng 17 giờ là sẽ được uống bia tại bờ sông Mê Kông rồi đây.
Nhưng đời không như là mơ.

PHẢI CÓ BẢN CHÍNH GIẤY CHỨNG NHẬN ĐĂNG KÝ XE Ô TÔ.
Trong khi đó xe chỉ có giấy ngân hàng (Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực). Hic hic hic.
Ba vạn chín nghìn cuộc điện thoại đã được gọi.
KHÔNG, KHÔNG và KHÔNG.
Trong khi trước đó xe này vừa đi và về qua cửa khẩu Na Mèo từ ngày 06/10 đến ngày 09/10/2024.

Nghe nói, trước đây đã có xe dùng giấy ngân hàng thông quan qua cửa khẩu Cầu Treo và đến giờ vẫn chưa thấy về, hihihi.
Ngân hàng cho chủ xe đó vay có vẻ rất, rất không vui và có công văn gì gì đó lên BP và HQ cửa khẩu Cầu Treo và từ đó như em đã viết bên trên: CÓ BẢN CHÍNH THÌ ĐI, KHÔNG CÓ THÌ QUAY ĐẦU.
Gọi điện thoại chỉ tốn pin.
Chả có nhẽ lại quay lại cửa khẩu Na Mèo. Quá là mua đường luôn và đường đó cực kỳ quanh co đèo dốc.
Chưa có tên.png

Chi tiết xử lý thế nào xin đọc hồi sau sẽ rõ.
Ahihi.
Cần mua sim or esim du lịch nữa cụ ơi, để luôn có 4g liên lạc

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
PHẦN 2.
Thôi thì trời không chịu đất thì đất đành chịu trời vậy chứ biết làm sao.
Em quyết định không dùng phương án gọi điện thoại cho người thân nữa, vì gọi cũng chả giải quyết được gì.
1. Quyết định cho xe về:
Chú em lái xe cũng rất áy náy vì sợ làm lỡ việc lớn của đoàn. Chú em cũng chỉ xin 1 triệu tiền dầu rồi quay về Thanh Hóa.
2. Gọi xe khác:
Nhiều phương án gọi xe được đưa ra:
a. Gọi xe ở cửa khẩu.
b. Gọi xe ở Lak Sao (Lak Sao là một thị trấn của Lào, cách cửa khẩu Cầu Treo khoảng 33 km).
c. Gọi các hãng xe khách chạy đến Viêng Chăn rồi tính tiếp.
d. Gọi xe ở Hà Tĩnh.
Phương án "a" và "b" thì chắc là họ biết đoàn đã vào thế bí nên họ đưa ra những mức giá quá cao.
Phương án "c" cũng không ổn vì xe khách phải đến đêm mới đến cửa khẩu Cầu Treo.

Xe bọ xít

Xe container
Giờ anh em XX bên đó vẫn thích uống cà phê lắm cụ ạ.
Nhưng trộm vía đợt vừa rồi nhà em đi không bị hỏi lần nào.
50k/cốc, quá rẻ nên em chạy theo khả năng chả bao giờ phải bận lòng về biển báo, vạch kẻ đường. Gặp xxx cũng k cần xin xỏ trình bày, cứ 5 chục là lướt
Giờ ko biết thế nào. Ngày xưa em đi sang hay được các bạn XX bên đó vẫy xuống và nói "cafe, cafe" :D :))
Bên đó thích cafe còn bên mình thích bánh mỳ. Đúng là ANH EM,

namson229

Xe điện
đen nhỉ! trước e thấy bên Lào hối lộ dễ, rẻ ... giờ các a í dc học tập bên VN, chém chắc mặn

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
PHẦN 3.
Em gọi cho bạn em ở Hà Tĩnh. Bạn em cũng nói luôn: xe thì nhiều nhưng xe có sẵn Transit thì không nhiều đâu nhé. Bạn chờ tôi một tí.
Ơn giời tí bạn em cũng bé, hihihi, một lát sau đã có xe gọi cho em. Chốt giá 15 triệu, đón ở Cầu Treo sang Viêng Chăn rồi về Hà Tĩnh.
CHỐT.
Trong cái rủi cũng có cái may, cậu em lái xe này sau này hỗ trợ em rất nhiều, em sẽ nói ở phần sau.
Đằng nào cũng phải chờ đợi xe từ Hà Tĩnh lên (quãng 120km và 02 giờ 30 phút di chuyển) thì đoàn em quyết định đi ăn trưa ở quán đối diện cái barie này.
Do lúc nãy đã đóng dấu xuất cảnh rồi nên quay ra và qua barie em vẫn báo cáo các đồng chí biên phòng và để lại cả 8 quyển hộ chiếu. Có lẽ là em cẩn thận quá, nhưng khu vực biên giới không nên vô phép vô thiên.

Quán cơm có cả dịch vụ đổi tiền, bán sim nên nhà em làm full combo ở đây luôn.
Thú thực cũng hơi mệt mỏi vì công việc không như ý muốn nên em cũng không chụp ảnh nhiều.
Nhưng cơm 530k / 8 người theo em là ổn, chấp nhận được.

Vừa ăn vừa kích hoạt sim.
Chi phí cụ thể đây ạ:
Ăn 530k
4 cái sim + nạp tiền 1 cái sim 341k (sim của chú lái xe kia, lúc này vẫn chưa về, chú ấy để lại sim cho đoàn).
Đổi 29 triệu VNĐ đổi được 25 triệu KIP (tỷ giá 1 ăn 1,16).

Cơm nước xong xuôi, chú lái xe kia quay về Thanh Hóa còn lại tất cả thì đoàn phải chờ một lúc thì xe kia mới lên, quãng 13 giờ 00 phút.
Quá mừng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

matizac

Xe tăng
PHẦN 3.
Em gọi cho bạn em ở Hà Tĩnh. Bạn em cũng nói luôn: xe thì nhiều nhưng xe có sẵn Transit thì không nhiều đâu nhé. Bạn chờ tôi một tí.
Ơn giời tí bạn em cũng bé, hihihi, một lát sau đã có xe gọi cho em. Chốt giá 15 triệu, đón ở Cầu Treo sang Viêng Chăn rồi về Hà Tĩnh.
CHỐT.
Trong cái rủi cũng có cái may, cậu em lái xe này sau này hỗ trợ em rất nhiều, em sẽ nói ở phần sau.
Đằng nào cũng phải chờ đợi xe từ Hà Tĩnh lên (quãng 120km và 02 giờ 30 phút di chuyển) thì đoàn em quyết định đi ăn trưa ở quán đối diện cái barie này.
Do lúc nãy đã đóng dấu xuất cảnh rồi nên quay ra và qua barie em vẫn báo cáo các đồng chí biên phòng và để lại cả 8 quyển hộ chiếu. Có lẽ là em cẩn thận quá, nhưng khu vực biên giới không nên vô phép vô thiên.

Cơm nước xong xuôi, chú lái xe kia quay về Thanh Hóa còn lại tất cả thì đoàn phải chờ một lúc thì xe kia mới lên, quãng 13 giờ 00 phút.
Quá mừng luôn.
Chữ đẹp ghê.

hoavita

Xe hơi
Đợt rồi qua cửa khẩu Cầu Treo, em bị hải quan bên Lào từ chối. Lý do là vì biển số xe không khớp với đăng kiểm, do em mua lại xe vừa đổi sang biển định danh.

Nói đi nói lại là biển định danh, có giấy tờ đổi biển đây, muốn so thì so số khung số máy đi... Nhưng thanh niên vẫn ko chịu.

Cuối cùng phải dúi cho hắn 1,5 củ khoai mới được đóng dấu.

Trường hợp của cụ em hóng tiếp xem xử lý sao. Đã có Bác Hồ dẫn lối mà vẫn không qua thì hơi lạ.
2018 e đi Kam chơi, qua cửa khẩu Xa Mát, hq Kam cũng kg chịu đóng dấu sổ liên vận, cho 100$ cũng kg đóng, chả hiểu ntn, ae quyết đinh chơi luôn, đi bên Kam cả tuần, hên chả bị vặn vẹo gì

Opel Astra

Xe điện
PHẦN 3.
CHỐT.

Quán cơm có cả dịch vụ đổi tiền, bán sim nên nhà em làm full combo ở đây luôn.
Thú thực cũng hơi mệt mỏi vì công việc không như ý muốn nên em cũng không chụp ảnh nhiều.

Vừa ăn vừa kích hoạt sim.
Chi phí cụ thể đây ạ:
Ăn 530k
4 cái sim + nạp tiền 1 cái sim 341k (sim của chú lái xe kia, lúc này vẫn chưa về, chú ấy để lại sim cho đoàn).
Đổi 29 triệu VNĐ đổi được 25 triệu KIP (tỷ giá 1 ăn 1,16).

Quá mừng luôn.
Thế là quân ta đã đi được thành công rồi.
Tôi cứ tưởng bác bị địch nó đuổi về Lào Cai kia.

Bác chia sẻ tiếp mấy chuyện đẹp đẽ và bậy bạ bên Lào đê, êm hóng.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Thế là quân ta đã đi được thành công rồi.
Tôi cứ tưởng bác bị địch nó đuổi về Lào Cai kia.

Bác chia sẻ tiếp mấy chuyện đẹp đẽ và bậy bạ bên Lào đê, êm hóng.
Hihihi. Nhà em đi có việc nên em chẳng thăm thú được nơi nào bác ạ.
Chắc chắn em sẽ quay lại Lào để đi du lịch.

Xep

Xe tăng
Xe không chính chủ có qua đc ko các cụ?

naforever

Đi bộ
Sáng 28.7 em cũng thuê con xe Limou chở 10 anh đi qua Cầu Treo. Phía bên mình đã thấy chập cheng vì lái xe và hướng dẫn mất rất lâu mới xử lý được xuất cảnh, mất 2 củ khoai trà nước. Sang đến Nam Phao thì ở đó từ 11.30 đến 14.00, điên quá vào hỏi hướng dẫn và lái xe thì bảo bị ách do xe chỉ có giấy ngân hàng, cần 5 củ khoai để xử lý.

Em gọi qua bên Lào nhờ vì mối bên này quan hệ cũng lớn. Gọi cho trưởng đồn Nam Phao thì hắn kêu sợ xe qua bên này rồi trốn. Xong quay lại bên cán bộ cửa khẩu tuyên bố k có khoai khiếc gì hết, xe không qua, thế thôi. Mà cái nhà xe này nói vẫn chạy Lào, họ mới chở 1 đoàn VN qua xong mới cay chứ. Đến mình thì rách chuyện.

Xong đoàn bỏ xe bên vùng xám để lái quay về, còn lại đi bộ nhập cảnh, đến cái quán nước bên phải của chị người Việt ăn tạm nắm xôi xong chị chủ có 2 con xe, chở cả bọn đi Lạc Sao, đến nhà hàng Thông Lý ăn cơm. Cậu hướng dẫn kiếm tiếp 1 con 10 chỗ nữa, tầm 16.00 cả đoàn mới đi tiếp về Paksan. Sóng gió vãi chưởng.