[Luật] đi vượt đèn vàng, bị thu bằng lái

0967565877

[Tịch thu bằng lái]
chào các bác, em vượt đèn vàng khi xe chưa qua vạch, công an lập biên bản nhưng e ko ký, họ thu bằng lái em lại, bây giờ e lên trụ sở ở 827 bạch đằng lấy lại thì họ kêu e phải ra phường xin giấy xác nhận của công an phường bao gồm:
hộ khẩu thường trú
ngày vi phạm
biển số xe
lý do tại sao ko ký vi phạm

như thế có đúng luật không nhỉ, tại sao lại bắt em ra công an phường để xác nhận mấy cái đó, làm mất công em quá !!!!

zolo

Xe máy
Theo khoản 3, Điều 10, Luật giao thông đường bộ 2008:

“3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường”.
Cụ tham khảo ạ!

robeo1958

Xe điện
tại sao lại bắt em ra công an phường để xác nhận mấy cái đó, làm mất công em quá !!!!
Theo khoản 3, Điều 10, Luật giao thông đường bộ 2008:

“3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường”.
Cụ tham khảo ạ!
Theo em hiểu thì ý cụ chủ muốn hỏi các thủ tục "họ" yêu cầu cụ chủ làm ý ạ, các thủ tục đó có đúng ko ạ??? Em cũng hóng phát xem sao, nếu đúng thủ tục như vậy thì công nhận cải cách hành chính kinh DỊ thật rồi đấy ạ

demdinhmenh

Xe hơi
nói chung em không hiểu rõ luật lắm nhưng em thấy như vậy quá rắc rối và " hành" chính vì theo em nghĩ thì bác lên kho bạc nộp tiền phạt rồi về lấy lại giấy tờ thôi chứ sao có cái quy định xin xác minh của địa phương được.giả sử bác ở ngoài bắc vào miền nam làm vc nó cũng bắt vậy thì có xong.hoặc ra nơi bác đang tạm trú tạm vắng xin thì còn hạch sách nữa

tuan45cg1

Xe máy
làm khó cụ chứ còn gì nữa, vì cụ ko chịu kí vào biên bản.

dugianghubt

Xe tăng
Không ký biên bản là cụ đang tự làm mất quyền lợi của mình rồi ợ... lần sau sai đúng gì vẫn cứ ký cụ nhé...nó bắt cụ xin xác nhận là sai, không có quy định nào bắt người dân phải xin giấy xác nhận của địa phương khi không công nhận lỗi vi phạm hành chính...

dugianghubt

Xe tăng
Cụ đã lên tổ xử lý vp rồi nên lần sau cụ lên giải quyết lên gặp thẳng đội trưởng yêu cầu đội trưởng nêu căn cứ pháp lý quy định phải xin giấy xác nhận trong trường hợp này...tiếp đó là cụ phải giữ đúng lập trường là mình không vi phạm. Cụ có thể ra soi lại ngã tư nơi cụ vi phạm có camera hay không. Nếu không thì cụ cứ thẳng tiến, lỗi đèn tín hiệu la một trong những lỗi bắt buộc phải chứng minh hanh vi vi phạm, trách nhiệm chứng minh trong lĩnh vực hình sự, hành chính thuộc vè cơ quan tiến hành tố tụng, ban hành quyết định xử phạt. nó khác với lĩnh vực dân sự la chỗ đoá... cụ mà cứng thì có thể lật kèo theo hướng khởi kiện xxx về hành vi vu khống....hôm qua cháu mới tưng bừng trên đội 3 về.... vui lém.... thê mới biết mấy anh xxx nhà mình luật như bò

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
chào các bác, em vượt đèn vàng khi xe chưa qua vạch, công an lập biên bản nhưng e ko ký, họ thu bằng lái em lại, bây giờ e lên trụ sở ở 827 bạch đằng lấy lại thì họ kêu e phải ra phường xin giấy xác nhận của công an phường bao gồm:
hộ khẩu thường trú
ngày vi phạm
biển số xe
lý do tại sao ko ký vi phạm

như thế có đúng luật không nhỉ, tại sao lại bắt em ra công an phường để xác nhận mấy cái đó, làm mất công em quá !!!!
Cái vụ bắt ra phường xác nhận là vớ vẩn.
Còn cái vụ vượt đèn vàng thì cũng chưa chắc đã có đủ căn cứ xử phạt cụ, em có cái phân tích chi tiết ở thớt nào rồi ấy, em quên mất rồi.