Đi về nơi có câu hát "Cô gái Sầm Nưa xinh đẹp"

minhmo

Xe cút kít
Và cuối cùng, có đi thì có đến. Cả đoàn đã tới Sầm Nưa, mới gần 20h mà đường phố vắng tanh, chạy một vòng theo đường phố nhớn, nhưng chẳng đọc được một cái biển hiệu nào cả, vì toàn chữ giun, dế cả. Hóa ra mình chưa đi đúng chỗ, lòng vòng một lúc thì gặp cái này.

Cá cụ thông cảm, súng của em quá kém nên nó mờ ảo lém, nếu cụ nào đau mắt quá thì cũng bỏ quá cho em. Bởi vậy đoạn này em xin chụp ảnh bằng mồm.
Trông cái biển hiệu của liên bang Đông Dương cũng thấy yên tâm, bởi vì ít nhất cũng gặp được những người nói tiếng ta, ăn những đồ ăn hợp với ta, và quan trọng nhất là khả dĩ tìm được người có lể hướng dẫn ta...Khi vào quán thì, trời ạ đủ thứ, từ ăn uống, cafe, tẩm quất, mát sa và đến cả z. Lạy chúa, toàn người nói tiếng ta, và nhìn đi nhìn lại thì cảm tưởng có một số em quen quen. Áo quần cũn cỡn, lượn ra lượn vào lại còn rúc rích trong mấy cái phòng nhỏ nữa. Thôi em cố chụp một một bức có vẻ lành mạnh nhất để cho các cụ tạm hình dung.

Chán chẳng buồn chết, đành ngồi gọi những món ăn theo kiểu Việt Nam nhưng là đồ rừng và cả đám làm hết thùng bia Lào cao rồi đi tìm khách sạn.
Thế là Cô gái Sầm Nưa xinh đẹp đâu chưa thấy, toàn thấy lao động xuất khẩu ở ta sang thui.

minhmo

Xe cút kít
Ăn uống xong ngồi trà nước một lúc bỗng nhiên thấy có người vỗ vai, quay lại hóa ra chú em trước làm cùng, giờ sang Sầm Nưa xuất khẩu lao động. Chú ấy quản lý một đoàn xe hung thần khoảng 15 chiếc chuyên chở quặng về Việt Nam (hèn chi, đường Lào giống đường Việt thế). Bala bô lô một hồi, chú ấy hỏi có nhu cầu gì thì thằng em bố trí.
Kể thì cũng được đấy, nhưng hôm nay anh đi đường xa mệt, mai ta nhậu một trận rồi thống nhất phương án chống ngã nước.
Chú ấy chỉ đến một khách sạn cũng tươm ở ngay trên đoạn đường đẹp của Sầm Nưa, ngay bờ sông và kế gần chợ trung tâm của thị xã.
Tối hôm đấy về thì bia Lào làm cho mờ mắt, chẳng chụp chẹt gì được, sáng dậy em đi một vòng săm soi trong ngoài. Tuy nhiên không dám chụp nội thất của phòng vì có một ông bạn đang ngủ, sợ nó uýnh chết. Ngoài trời đầy sương nên anh sáng hơi kém, ảnh cũng mờ ảo.

Gần chợ.

Tọa lạ tại khu dân cư có nhiều nhà đẹp nhất thị xã.

Khách sạn ở đây chẳng có sao số gì cả, giống nhà nghỉ, được cái nội thất toàn gỗ tốt, nhưng đường nét của gỗ không được nét lắm. Giá phòng chỉ khoảng 200k VNĐ/phòng 2 giường to tướng, chăn đệm, vệ sinh xịn như 3* ở Việt Nam. Ăn sáng tự trả tiền.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Về công nghệ thông tin thì ở đây cũng khá Wifi miễn phí, mỗi tội đang lướt thì chủ nhà đi ngủ tắt luôn, vì lười nên cũng chẳng thèm gọi mà ngủ luôn cho khỏe.
Các cụ biết cái này là gì giải thích giùm em, nó được dán to đùng ở cửa hotel.

Đồ gỗ đây:
Bàn uống nước mà bên cạnh toàn rượu.

Bàn ăn.

Chỉnh sửa cuối:

mrkoi

Xe tăng
Chương trình khuyến mãi nhắn tin sms giá siêu rẻ.
Được áp dụng đăng ký từ ngày 30/06/2012 đến hết ngày 30/07/2012. e dự :))

Tiện bàn uống nước có mấy chai tờ rịu e mời cụ phát.

lesontb

Xe hơi
hóng cô gái Nầm Sưa của cụ

benq

Xe điện
Bàn ghế cũng chơi rồng rắn, chắc chủ cũng người VN...~o)

Mr Noob

Xe tăng
em hóng ái cơ. cụ chủ có thì úp lên đi chứ cứ táo táo thế nì đỏ mắt các cụ ở đây lắm ạ

TL_Vietnam

Xe lăn
Cứ ái mú là phải lao vào hóng ngay :D

TONGIA

Xe lừa
Cô "Sầm" của em đâu?

minhmo

Xe cút kít
Tiện bàn uống nước có mấy chai tờ rịu e mời cụ phát.
Cảm ơn cụ rất nhiều.

Đi Lào cũng hay mà! 8->
Em đi Lào nhiều nhưng chưa bao giờ đi Lào gần HN như đợt này.

Bàn ghế cũng chơi rồng rắn, chắc chủ cũng người VN...~o)
Chủ người lào xịn cụ ạ.

Cứ ái mú là phải lao vào hóng ngay :D
Cô "Sầm" của em đâu?
Em đang trên đường đi tìm cụ ợ.

em hóng ái cơ. cụ chủ có thì úp lên đi chứ cứ táo táo thế nì đỏ mắt các cụ ở đây lắm ạ
Cụ đợi em tí. Trong khi chờ đợi các cụ dịch hộ em cái này, hy vọng các cụ dịch đúng và ở lại thớt này cùng em, chứ đừng bỏ chạy, em buồn.
(Chẳng nhẽ nhiều và già thế này cơ à)

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
[/QUOTE]

Cái này là sơn U90 của Thái lan, ngày xưa bán ở Việt nam mãi, giờ vẫn có. Cụ chủ tiếp đi, táo quá :D

minhmo

Xe cút kít
Sầm Nưa – Thủ phủ của tỉnh Hủa Phăn đất nước triệu voi. Một thị xã thanh bình, tĩnh mịch, mang một nét gì rất riêng của con người và mảnh đất nơi đây. Nhưng ở đây có một sân bay cỡ như sân bay Gia Lâm, hàng tuần vẫn có chuyến bay từ Viên chăn đi về. Viêng Xay thủ đô cách mạng kháng chiến của Pathet Lào, địa danh thể hiện sâu đậm tình anh em của quân và dân hai nước Việt - Lào! Ở đấy có những Cô gái Sầm Nưa xinh đẹp đã đi vào lời ca của nhạc sỹ Trần Tiến. Một nhạc sỹ ghét ái đến mức chẳng thèm lấy vợ mà còn ca ngợi dư này:

Này em gái trên nương ơi chịu khó nuôi chiến sĩ
Người diệt thù vì dân ơ chưa về,
Rồi mai đây đất nước vắng bóng thù
Đợi chờ anh lại về bên em người đẹp ơi anh chờ

Ơ này cô cô gái, ơ này cô gái Lào
Mình anh hát, mình anh lăm tơi
Múa một mình sao không đẹp, không đẹp, không đẹp, không đẹp
Em hỡi em ra đây cùng kêu lăm tơi khèn anh ngân vang
Trông kìa đôi tay mềm
Thân uốn cong lăm vông nhịp nhàng, ô nhịp nhàng, nhịp nhàng, nhịp nhàng
Anh đã nhìn thấy em cười tươi, trong tiếng cười ấm vui bạn bè
Ơi nụ cười sao duyên dáng
La na la nuôn na, la na la y nuôn na
Ơi cô em Sầm Nưa, nhớ thương anh mà đợi chờ.

Thị xã thanh bình bên dòng sông Nặm Săm, ở đây là cao độ 1150 m so với mực nước biển vì vậy đêm khá lạnh, đêm ngủ phải đắp một cái chăn dày, gần 7 giờ mà trời vẫn đầy sương mù vì vậy ảnh của em nó cũng mờ tịt.

Xe ô tô để cả đêm ở ngoài đường mà chẳng cái nào bị mất bánh. Ở đây thấy 4b rất nhiều loại từ Toy đến đặt 4 vòng, nhưng nhiều nhất là các loại xe pic kup, chân dài chiếm số lượng áp đảo.

Chỉnh sửa cuối:

hong7cong

Xe buýt
nhìn ảnh cụ nhớ bia lào quá...thanks cụ nhé