[Funland] Đi và Chụp theo Cảm nhận - DươngTrí !

Bigcom

Xe tăng
Cuối cùng, trước khi kết thúc năm cũ, em cũng đã có được em flash 580EX II mà em vẫn mơ ước bấy lâu. Vậy là năm mới có thể tự tin mà vác máy đi chụp đám được rồi :). Cám ơn mợ Dims và cụ Bigcom đã giúp biến ước mơ của em thành sự thật.

Chúc toàn thể các mợ, các cụ OF một năm mới 2011 nhiều niềm vui, hạnh phúc và thành công trong mọi công việc và thú chơi hơn cả mong đợi !
Cụ vui thì e lại buồn, e đang đi kiếm lại cái đèn đây....

DuongTri1111

Xe buýt
Chiều nay em đi chụp thử hoa đào trên Quảng Bá, mỗi tội đi muộn, chụp thử thấy xấu để hôm sau có máu lên chụp lại hee. Chụp 27 kiểu, pót chơi một cái này xong là xóa sạch, để đỡ ấm ức vì sao mềnh lại chụp xấu thế, không chụp đẹp được như mợ Dims hee. Về cơ bản, xấu nó mới mấu để còn phấn đấu hee.

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Cùng lắm là sau này, sau thêm ít năm tu nuyện, nếu có thất nghiệp mình đi ... chụp dạo, chụp đám hee

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Viết cho lần đi Mộc Châu năm sau, cho các bạn, cho bản thân mình.

Về đến Hà Nội, ngồi ngắm lại mấy bức ảnh chụp “đào rừng” và “hoa lạ” trên Mộc Châu trong chuyến đi du h‎ý đón Xuân cùng mấy người bạn OF vừa rồi, mà không chợt cười từ tủm tỉm đến cười phá lên, khi nhớ đến câu nói của chàng trai H’mông, “Mấy thằng Kinh lừa người Mông nhiều rồi, hôm nay thằng Mông lừa lại mấy thằng Kinh một quả hahaha” tiếng cười hahaha của anh bạn này sao mà sảng khoái và sung sướng đến thế, chả gì, cũng lừa được “bọn Kinh” và bị “bọn nó” phát hiện ra mà không làm gì được :)) đã thế “bọn Kinh” vẫn cười há há há được :))). Khi biết bọn em đã phát hiện ra hàng gắn, cắm mấy chục bạn Mông ngồi quanh điểm bán đào đã ôm nhau cười lăn cười ngả vì lừa được mấy “thằng Kinh” và bị chúng nó “phách vị” :)).

Những năm trước, chắc việc mua “đào cắm”, “đào gắn keo” chưa hề có, nhưng do thấy dưới xuôi xe lên ngày càng nhiều, các bác ham hố đào rừng, hoa lạ ngày càng lắm, nên một số (xin nhận mạnh là chỉ một số) bạn Mông ở một số địa điểm bán đào rừng ở Mộc Châu đã chơi trò làm hàng giả, vốn là “trò” sở trường của mấy bạn người Kinh. Các bạn làm tinh vi lắm, nghệ thuật lắm, cành đào càng “già”, thế càng đẹp, càng dễ bị các bạn làm giả. Nghệ thuật đến nỗi, toàn những bậc cao thủ, vốn vẫn được gọi là “nghệ sỹ” theo cách gọi của cụ Cáp vẫn mắc lỡm như thường heee. Em nghe nói, một cụ, vốn được coi là vua các chuyến đi, chúa mọi nẻo đường heee (cách gọi vui của em) cũng bị các bạn Mông lỡm gần nóc xe đào “nghệ thụt” heee.

Các bạn dùng một vài loại keo có sẵn, gắn các loại nụ, hoa của đào rừng rơi rụng hoặc của cành xấu vào các cành thế đẹp, da xù xì và sau đó là tâng giá bán lên nhiều lần. Lạ hơn nữa, các bạn còn dùng một số loại hoa đẹp, lạ khác để gắn vào các cành đào ít hoa, ít nụ để bán cho người “thiếu hiểu biết” hé hé hé. Viết đến đây lại nhớ đến người bạn đã mất toi 20K cho cành “hoa đào mà đẻ ra chè” này há há há, đã thế, cái thằng bán cành đào rừng đẻ ra hoa chè này không những đã không trả lại xiền lại còn vác điện thoại có camera ra để chụp lưu lại hình nạn nhân “Kinh” của nó há há há.

Sau khi vác được mấy cành đào thế, đào nụ của gã mua đi bán lại đào rừng ven đường, chúng em ngồi trên xe cứ tự sướng mà rằng, cái thằng bán đào nó bị ngớ ngẩn rồi, đào thế đẹp thế mà bán toàn có 50K một cành há há há mình vậy mà mua được đào rừng đẹp giá rẻ. Sau này, khi biết được sự thật, mới thấy bạn ấy chả ngớ, mà người ngớ chính là mềnh hé hé hé.

Không biết còn các cách làm giả nào nữa chứ cứ dư lày thì đi mùa đào tận “rừng” Mộc Châu cũng vẫn sợ lém hee.

Vậy kinh nghiệm bản thân rút ra là gì? Khi mua đào, tránh chỗ có nhiều thằng cu tầm 12-15 tuổi vây quanh bán đào, vì phần lớn đào gắn keo là tác phẩm của các cháu Mông này; khi mua đào cần xem kỹ viền ngoài cánh hoa nếu thấy có nhiều hoa đã nở, nếu thấy nhiều viền cánh héo, úa, lem nhem cần xem kỹ gốc hoa gắn vào cành, xem có bất bình thường hay có chút màu trắng của keo gắn không; cành hoa đẹp có quá nhiều nụ hoa như điểm sương, cũng cần lưu ‎ý xem phần gốc nụ hoa gắn vào cành xem có dấu hiệu lạ của keo dán không; keo dán màu trắng, các bạn Mông gắn rất khéo, phải để ‎ý rất kỹ mới thấy một vết keo trắng nhỏ, đôi khi các bạn để “rớt” keo ra cành thành các vệt màu trắng đục, nhìn như bị “nấm”; khi trả giá, đào gắn dễ được các bạn bán đào người Mông và Kinh-Mộc-Châu nhanh đồng ý bán với giá rẻ bất ngờ mà người mua đã mặc cả.

Và cũng như chộp ảnh, thấy đào, thấy hoa ngon, bổ, rẻ thì nên mua ngay, không rồi sẽ lại tiếc mà về không như em heee.

Bị lừa mà vẫn vui, vui vì có thêm kinh nghiệm, vui vì những trận cười sảng khoái… Các cụ các mợ vừa “dính chưởng Mông” cho thêm vài lời ạ heee. Vài bức ảnh về hàng gắn keo hee.

Đào rừng mà đẻ ra (hoa) chè :)

mr_kang

Xe điện
Em đã mua được fix 135 và đèn 580EXII, nay lại có nhu cầu làm thêm em fix 35 nên sẽ cho em ống Canon 28-70, 2.8 L đi với thằng cha khác, vậy cụ nào quan tâm thì vodka em nhá hee, em mời vodka lại và báo giá nuôn.

http://www.otofun.net/threads/216687-can-ban-ong-canon-28-70-f2-8l?p=4857943#post4857943
sau một thời gian rộ lên phong trào mua 24-70, rồi là 70-200, h lại là fix 135, chứng tỏ các cụ trình chụp cũng như trình cảm ngày càng cao. Fix 135 h điểm qua thì các cụ sau có: Junfang, Saddam, Zippo, Bigcom, Duongtri, lex... lúc cần biết mượn ai bây h =))

DuongTri1111

Xe buýt
Làm vài bông hoa đào, cho gọi là có tý xuân...

Mấy cái này em chụp bằng 28-70, chụp trong nhà, không đèn, và để phơi sáng lâu hơn tý hee chứ chụp bằng fix 100 có lẽ là đẹp hơn nữa, đẹp hơn cả fix 135 ấy chứ. Cụ Kang chịu khó hú em đi kèm chụp mẫu, fix 135 em đưa cụ chụp, em chụp bằng 28-70 cho nó ... rộng hee.

Chỉnh sửa cuối:

mr_kang

Xe điện
Mấy cái này em chụp bằng 28-70, chụp trong nhà, không đèn, và để phơi sáng lâu hơn tý hee chứ chụp bằng fix 100 có lẽ là đẹp hơn nữa, đẹp hơn cả fix 135 ấy chứ. Cụ Kang chịu khó hú em đi kèm chụp mẫu, fix 135 em đưa cụ chụp, em chụp bằng 28-70 cho nó ... rộng hee.
em hú a 2 bữa rồi nhá, a tuyền bận thôi!, h em xài máy crop mà cắm 135 nữa vào thì xa tít tắp, sao a ko mua 85 ý :((

DuongTri1111

Xe buýt
Bondi Beach, là bờ biển nằm ở phía Đông Úc và thuộc thành phố có tính quốc tế cao như Sydney, bãi biển Bondi đã lọt vào mắt xanh du khách khắp nơi từ rất lâu. Rất nhiều doanh nhân và những tỷ phú chọn nơi đây làm chỗ nghỉ ngơi sau những thương vụ thành công.
Đặc biệt, hàng loạt lễ hội văn hoá diễn ra quanh năm luôn mời gọi du khách về đây để khám phá niềm vui vô tận của xứ sở Kanguroo. Bãi biển này nổi tiếng với các sự kiện thường niên như Festival phim Flickerfest ... Đây được coi là bãi biển lý tưởng nhất cho môn thể thao lướt sóng, và được tán dương nhờ những khách sạn đẹp, tiện nghi và đa dạng về giá xung quanh khu vực.

mr_kang

Xe điện
ủ ôi!mấy cái ảnh biển đẹp quá, nhưng nếu là em, em sẽ mang tele để chụp những thứ trên bãi biển :)) =))

DuongTri1111

Xe buýt
ủ ôi!mấy cái ảnh biển đẹp quá, nhưng nếu là em, em sẽ mang tele để chụp những thứ trên bãi biển :)) =))
Có mấy thứ nhìn rất chi là kích thích và được chụp bằng fix 180 hee nhưng mà em rữ làm của diêng để thi thoảng nôi ra tự xướng thoai ạ hee.

vh_savatage

Xe điện
Bondi Beach, là bờ biển nằm ở phía Đông Úc và thuộc thành phố có tính quốc tế cao như Sydney, bãi biển Bondi đã lọt vào mắt xanh du khách khắp nơi từ rất lâu. Rất nhiều doanh nhân và những tỷ phú chọn nơi đây làm chỗ nghỉ ngơi sau những thương vụ thành công.
Đặc biệt, hàng loạt lễ hội văn hoá diễn ra quanh năm luôn mời gọi du khách về đây để khám phá niềm vui vô tận của xứ sở Kanguroo. Bãi biển này nổi tiếng với các sự kiện thường niên như Festival phim Flickerfest ... Đây được coi là bãi biển lý tưởng nhất cho môn thể thao lướt sóng, và được tán dương nhờ những khách sạn đẹp, tiện nghi và đa dạng về giá xung quanh khu vực.

Bondi Beach quả là đẹp thật. Em của em cũng đang sống gần bãi biển này

DuongTri1111

Xe buýt
Làm tý dư âm hoa đào ngày Tết.

Đâm chồi, nở hoa, hoa tàn, đậu quả.

Gái có thì, Hoa có độ​

Chỉnh sửa cuối: