[Funland] Đi và Chụp theo Cảm nhận - DươngTrí !

DuongTri1111

Xe buýt
Castle District, Một góc Budapest nhìn từ cửa sổ của khách sạn “Sofitel Budapest Chain Bridge”, bên bờ sông Danube.

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Một sáng mùa Đông theo bạn, (thế mà em lại cứ tưởng là mùa thu hee), có tẹo không gian phố cổ, ngõ nhỏ phố nhỏ mà sao thật nhớn ... :)

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Hôm qua vào FB của cụ Sởn, thấy cụ có mấy cái ảnh đẹp quá, sực nhớ ra mình cũng có cái ảnh này, tùy là hơi xấu, nhưng cũng pót lên.

Mazda3CB

Xe tăng
Ảnh kụ chụp đẹp quá, nhưng cứ lúc Hà Giang, lúc Sidney làm nhà cháu chóng hết cả mặt ợ...

DuongTri1111

Xe buýt
Ảnh kụ chụp đẹp quá, nhưng cứ lúc Hà Giang, lúc Sidney làm nhà cháu chóng hết cả mặt ợ...
Cám ơn cụ có nhời động viên, tại nhà cháu ngại pót hết một chủ đề nó nhàm, nên cứ thay đổi qua lại cho nó vui cụ ạ hee lái xe đường êm quá dễ ngủ gật, cho nó xóc t‎ý nhưng lái lại tỉnh cụ hỉ hee thêm nữa cứ tiện có ảnh là úp thôi cụ :).

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Nghịch nghịch tý. Mợ em bẩu, “chụp cái món này khó kinh”, mợ em chụp còn thấy mệt, huống chi tay máy còi như em hee nên em chỉ a dua t‎ý cho nó vui thôi ạ. Các cụ chê quá thì em xin xóa đi ạ heee.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Nghịch nghịch tý. Mợ em bẩu, “chụp cái món này khó kinh”, mợ em chụp còn thấy mệt, huống chi tay máy còi như em hee nên em chỉ a dua t‎ý cho nó vui thôi ạ. Các cụ chê quá thì em xin xóa đi ạ heee.

Cụ chụp đẹp quá!

DuongTri1111

Xe buýt
Thăm thú Phan Rang - Tháp Chàm, Ninh Thuận.

Mệt vì theo dõi mấy vụ Bắc Triều, Nam Hàn bắn pháo, mang hạt nhân nguyên tử ra doạ dẫm lẫn nhau nên nhà em làm chuyến Ninh Thuận đi thăm mấy cái chỗ dự kiến làm nhà máy điện hạt nhân chắc chắn là vì hoà bình của chúng ta.

Cả cái khu nghỉ dưỡng bên bờ biển Ninh Chữ của Ninh Thuận to oành mà chỉ có hơn chục khách, không hiểu nhà chủ khách sạn, bù lỗ dư nào hee.

Đi thăm Ninh Thuận mà không tới thăm Tháp Chàm Ninh Thuận thì thật là phí. Đúng tên gọi của khu tháp cổ này là: Tháp POKLONGARAI. Khu tháp cổ nằm cách trung tâm thành phố Phan Rang-Tháp Chàm khoảng 8-9 km về hướng tây bắc, được xây dưng từ khoảng cuối thế kỷ 13, đầu thế kỷ 14 để thờ vị Vua Poklongarai của Vương triều Chăm-pa. Thấy mấy bạn người Chăm ở đây bảo, Vương quốc xưa kia của họ trải dài từ tựn Quảng Bình vào tới Ninh Thuận, Bình Thuận, giờ chỉ còn lại dấu tích phân bổ theo từng vùng và có lẽ thánh địa Mỹ Sơn là tổ hợp di tích còn lại lớn nhất.

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Hà Nội, một sáng mùa Đông.

Không lời ...

Người đàn bà này, nét mặt lo âu, mắt nhìn xa xăm như đang trông đợi một điều kỳ diệu nào đó. Thậm chí, ngồi trên ghế đá công cộng, bà cũng không dám ngồi cho thoải mãi, chỉ khẽ ghé một phần nhỏ trên đầu ghế đá.

Chợt nhớ tới câu chuyện của 1 tháng trước trên đường Nguyễn Huệ, Sài Gòn. 10 giờ đêm, đang rảo bước từ KS Duxton sang KS Rex thì chợt giật mình quay đầu lại nhìn về sau, thấy một người đàn bà ôm một đứa bé trong lòng, ngồi trước thềm một cửa hàng thời tran đã đóng cửa. Bà ta không khóc to, chỉ là những tiếng nấc nhẹ và nước mắt đầy mặt, không cất lời xin người qua đường giúp đỡ, nhưng ánh mắt thì chứa đầy sự van lơn ai đó. Mình quay lại và hỏi l‎ý do, bà ta bảo cháu nằm viện, không đủ giấy tờ nên không được nhập viện, giờ phải quay về Sóc Trăng để lấy giấy tờ xác nhận của xã, nhưng không có đủ tiền mua vé xe ô tô về nên ngồi mà khóc. Mình hỏi bác cần bao nhiêu, và đưa đủ 100k tiền xe đò. Nhận lời “ đội ơn chú” của người đàn bà đó, mình rảo bước đi tiếp, lòng vui vui một chút. Đi được độ 10 bước, quay lại nhìn, vẫn thấy người đàn bà đó ngồi mặt không hết lo lắng. Lại quay lại hỏi, vì sao chưa đi, mà vẫn ngồi vậy, bà ta bảo, phải ngồi chờ đến sáng mới có xe đò. “Vậy 150K có đủ cho bác và đứa bé trọ ở đâu đó không?” - “Nếu chú cho tôi thêm tiền, vậy tôi sẽ ra bắt xe đêm để về luôn, xe đêm họ lấy nhiều tiền hơn”. OK, vậy là móc ví đưa thêm 150K. Cầm số tiền thêm, nói “đội ơn chú” 2-3 lần gì đó, rồi người đàn bà đứng lên ôm đứa bé bước đi về phía mà bà ấy bảo có bến xe. Mình chợt thấy trong lòng vui vui, vì đã làm được một việc tốt trọn vẹn. Niềm vui khiến mình bước mạnh mẽ hơn và huýt một điệu sáo. Bất giác, chợt nhớ đến những câu chuyện mà báo chí vẫn đăng về những người giả khó khăn để lừa tiền người đi đường. Thoáng buồn mất 20 bước chân vì chợt nghĩ, không lẽ mình đã bị trở thành “gà”. Nhưng rồi, càm giác xấu đó qua ngay, vì điều quan trọng mà mình tự nhủ, đó là, dù có là chuyện lừa gì đi nữa, thì đó là chuyện của người ta, còn với mình, mình đã tự nhắc mình làm được một việc tốt, đã giúp đỡ người trong hoạn nạn mà mình gặp được, đó cũng là cách để tích nhân đức cho bản thân mình, đó mới là điều quan trọng và làm mình vui.

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Một góc vịnh Vĩnh Hy, gần địa điểm xây dựng nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận 2. Gió to khủng khiếp, cầm thân 5D + fix 180 mà hai tay run bần bật heee.

Mấy chú bé người Chăm bên đầu cầu Vĩnh Hy, chả khảc giề người Kinh ta cả heee.

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Vẫn là nghịch dại tý với mấy tấm ảnh chả hiểu là p o r n hay sếch, sau 12h mà ảnh không bị xóa nghĩa là chưa vi phạm nội quy hee.

Quả ảnh này nhìn hơi ghê, nhưng mà thích nên cứ pót đại cho vui hee.

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
Em nghịch cái này của cụ tý, cụ không thích thì để em gỡ xuống nhé

DuongTri1111

Xe buýt
Em nghịch cái này của cụ tý, cụ không thích thì để em gỡ xuống nhé

@ cụ HaiBinh: Cám ơn cụ quá đi ấy chứ, em dốt thuốc thang nên hầu như là úp ảnh nguyên bản hee. Cụ chả bẩu trước để em gửi file gốc, nhớn dung lượng hơn để sửa cho dễ. Hôm nào rảnh em qua cụ, cụ chỉ em vài đường cơ bản thuốc thang cho ảnh nhể heee. À mà em nợ cụ rượu nhá.

DuongTri1111

Xe buýt
Một góc chợ quê. Mợ em đưa chúng em đi chậm chân nên người ta phá mất để "hiện đại hoá" cái chợ quê mộc mạc nhiều phần cổ kính này, sớm chưn tý chắc có ối ảnh đẹp về chợ quê roài hee.