[Funland] Đi và Chụp theo Cảm nhận - DươngTrí !

Hương Điệp

Xe buýt
Vào topic hóng ảnh của cụ. Em đánh dấu để ngâm cứu từ từ ạ

DuongTri1111

Xe buýt
Vào topic hóng ảnh của cụ. Em đánh dấu để ngâm cứu từ từ ạ
Cám ơn mợ Boooks đã oánh dấu hee. em pót thêm ít ảnh em chụp ở Bagan.

Bagan là một thành phố nhỏ thuộc miền trung khô, nóng của Myanmar, từng là kinh đô cổ từ thế kỷ 9 đến thế kỷ 13 của Vương quốc Pagan. Nằm ở bờ đông sông Ayeyarwady (có cái quán riverside vừa ăn đắt tương đối, vừa ngắm bông lau mọc đầy dẻo đất giữa sông) với hàng nghìn đền, chùa, được xây dựng trong khoảng 200 năm từ giữa thế kỷ 11 đến cuối thế kỷ 13. Nhiều ngôi đền được xây bằng gạch và phủ vàng.

Ngồi trên đỉnh tháp Shwesandaw hay Dhamma Ya zi ka, với tư thế ngồi thiền, thư thái, phóng tầm mắt ra xa nơi “cánh đồng” nhấp nhô các đền chùa trải dài, sẽ cảm nhận được không không gian rộng lớn, khung cảnh hùng vĩ, mênh mông chùa tháp hiện lên như một bức tranh khổng lồ, sẽ không khỏi trầm trồ ra miệng và thán phục trong lòng cảnh vật nơi đây.

Một số đền chùa nổi bật hơn cả là chùa vàng Shwezigon. Đây là ngôi chùa vàng đầu tiên được xây dựng tại Miến Điện và cũng là mẫu tiêu biểu cho các ngôi chùa sau này. Bên cạnh chùa Shwezigon “cổ xưa nhất”, Bagan còn có ngôi đền Ananda “rộng nhất”, đền Thatbyinyu “cao nhất” và cuối cùng là đền Dhamma Ya zi ka “ấn tượng nhất” (vì là chỗ em và các bạn leo lên để ngắm mặt trời mọc từ lúc sáng sớm tinh mơ nhưng chờ mãi chạ thấy mặt zời đâu cả hee).

Đến Bagan, được khuyên là ngắm bình minh ở đền Dhamma Ya zi ka và ngắm hoàng hôn từ đền Shwesandaw. Thật tiếc vì cả hai buổi chiều ngồi phục từ đỉnh Shwesandaw, đến lúc có hoàng hôn khoảng 10 phút thì lại chỉ ngắm được bằng mắt thường. 7 ngày lang bạt Miến điện tuy chỉ dính có 2-3 lần mưa nặng hạt, nhưng cũng chỉ cũng chỉ có được 2-3 khoảnh khắc có tý nắng như đều không kịp nhấc máy.

[FONT=&quot]Đền Ananda là một trong những ngôi đền rộng nhất và được bảo quản tốt nhất, cũng được coi là đẹp nhất, phần dưới màu xám bạc và phần tháp màu vàng rực. Được xây dựng vào năm 1105, ngôi đền được làm bằng đá, có kiến trúc theo hình thập tự, ở trung tâm là khối lập phương và trên mỗi phía là tượng Phật đứng. Khối kiến trúc vươn lên với tận cùng là các đỉnh nhọn.

[/FONT]

Bên trong đền với 4 bức tượng Phật cực lớn đứng 4 hướng

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Đền Thatbinnyu được xây dựng vào giữa thế kỷ 12 là ngôi đền cao nhất ở Bagan.

Và nhiều đền chùa khác mà em chả nhớ nổi tên

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
thuốc lá cuộn thô nào ... dân tộc mà môi đỏ móng tay tím, hiện đại ghê, mà sao mình cứ nghĩ tới mợ Lan tơi hee

DuongTri1111

Xe buýt
Đến Miến Điện, có lẽ yêu nhất là ở Bagan và ở Heho, còn ghét nhất là ở Mandalay, dù ở đây có cây cầu Ubein, có làng Mingun, Sagaing …

Cây cầu 200 năm tuổi bằng gỗ tếch, đẹp mê hoặc dưới ánh hoàng hôn hay ẩn hiện sau làn sương sớm, … chả trách, nó làm cho người ta phát cuồng, có lỡ chuyến bay, có bỏ bè bạn cũng cam lòng … Mình "cuồng" vừa vừa nên chả chộp được ảnh đẹp là phải hé hé

tam nhân bất đồng hành

DuongTri1111

Xe buýt
Về cơ bản là buồn ...

dư lày có là xấu :) thích mà :).​

Chỉnh sửa cuối:

mr_kang

Xe điện
Xem ảnh anh thích thật, ví nó khác ảnh của em :D :P

thu lan

Xe điện
thuốc lá cuộn thô nào ... dân tộc mà môi đỏ móng tay tím, hiện đại ghê, mà sao mình cứ nghĩ tới mợ Lan tơi hee

Hơ hơ.. Em môi có đỏ nhưng móng tay em có bị dập đâu mà tím ạ. Đỉu thía chứ! Dìm hàng em nhá! Ảnh đẹp tóa! Trên facebook cụ tag em đấy ah? Em lại cứ tưởng ai. Xem ảnh này xong nhận ra ngay :P Trông cô bé này cũng tươi nhề! :D

Cơ mờ sao thuốc bên này nó dài thế hở cụ. Điếu này hút bao giờ mới hết. Tiết kiệm! ;;)

Mấy cái cô đeo vòng cổ cả đời thế kia bỏ ra thì cũng được ối chất bón cho cây tốt đấy cụ nhầy! =)) :">

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Cái này sao cụ không chui vào trong choạch ra nhở, em tưởng tượng nó sẽ ấn tượng lắm :-?
báo cáo cụ là đang đứng chơ vơ ở ngoài, phát hiện ra em này, thấy dễ thương, rút vội máy ra bấm luôn, vì sợ thằng khác chặn mất chỗ hee nên quên cả chui vào trong để chụp kiểu ngược sáng, nổi shadow ạ hee. Hôm áy một đội tàu khựa, khoảng gần chục mạng zai có gái có, chơi toàn súng ống khủng thôi cụ ạ. Trong khi bọn tây thì toàn máy nhẹ, ống kit. Chúng nó mà nhìn thấy bốn cái N của cụ thì ngất luôn heee em thề.

phonglm

Xe đạp
Box này toàn ảnh đẹp, thanks cụ chủ thớt

DuongTri1111

Xe buýt
Hôm nay vừa phải chia tay người bạn thân thuộc từ tháng 2 năm 2010, tiếc tương đối :((. Đời buồn nhưng vẫn phải keep walking.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Hôm nay vừa phải chia tay người bạn thân thuộc từ tháng 2 năm 2010, tiếc tương đối :((. Đời buồn nhưng vẫn phải keep walking.
Ngày càng có nhiều người hâm mộ, thế vẫn buồn là sao?