[Funland] Dị ứng kim loại. Có cụ mợ nào như em không?

Đại tướng Alo

Xe điện
Em biết có người bị dị ứng với tiền mới khổ. Cứ cầm đồng tiền là nó sưng hết cả tay lên, cầm tiền lâu vết mẩn lan lên cả mặt. Sau người đó đi mua gì toàn phải dùng thẻ tín dụng, trong ví không dám để đồng tiền nào. Thế chứ lỵ. :D

phuclam167

Xe tải
em cũng thi thoảng bị dị ứng thời tiết, nhất là vào mùa đông. Nếu để hở lạnh chân tay là mẩn ngứa :(
Dùng thuốc cũng chỉ đứt ngọn thôi chứ ko biết gốc rễ ra sao

Mix2020

Xe đạp
vất vả quá, mà các bác sĩ da liễu khám ntn vậy ạ. em cũng lần đầu nghe đến loại bệnh này!!!

Helen Thach

Xe hơi
Em lo về già lại biến tướng thành vảy nến hay j không mợ nhỉ. Da kém quá
Vảy nến thì k mợ nhé. Vì vị trí bị thường ở chỗ thịt mềm. Và khi khỏi rồi thì sẹo bay cũng nhanh. Hồi bé bị sẹo nhiều là do cứ khỏi lại bị.
Em h người ngơm cũng trắng trẻo phết.

Helen Thach

Xe hơi
Thế này mợ ko mặc được áo lót cách điệu nhỉ? E thấy đa số áo lót đều có gọng kim loại. Thôi thì thả rông cho nó mát ;))
Mặc trong vòng 1 ngày, mà lại ở trong điều hòa, k ra mồ hôi thì k sao cụ ah. Nhưng hôm sau thì k diện được nữa. Với lại gọng kim loại được bọc vải rồi thì lại k sao.

Binladen 1

Xe buýt
Chào các cụ mợ.
Như đã đề cập ở trên. Em bị dị ứng với hầu hết các loại kim loại, trừ vàng, bạc hay nói chung là các kim loại thuộc dòng quý hiếm.
Ngày em còn nhỏ, lại sống ở quê nên bệnh của em bố mẹ không biết. Mỗi lần em bị dị ứng, nổi mẩn ở các vị trí nhất định như phía trong khửu tay, mu bàn chân và dưới rốn. Các mụn đó cực ngứa và sau khi gãi xong chảy nước vàng. Nước chảy tới đâu lan ra tới đó.
Mẹ em thời đó làm hộ lý ở bệnh viện tỉnh. Đưa em đi khám liên tục. Em là bệnh nhân ngoại trú thường xuyên của khoa da liễu của bệnh viện. Các bác sĩ khám và chẩn đoán đủ kiểu. Em uống k biêt bao nhiêu là loại thuốc. Có 1 số loại là thuốc độc bảng A. Uống nhiều sẽ k có con. Có loại làm cho xương bị mủn. Mẹ em biết nhưng vẫn cho em uống. Chỉ là khống chế hàm lượng. Mỗi lần uống chỉ khỏi lúc ấy sau lại bị lại như thường.
Thậm chí các bs cũng chẩn đoán gan của em k tốt. Cho uống thuốc bổ gan. Sau khi uống thuốc người em giữ nước béo tròn 1 vòng.
Sau đó lại đến màn tiêm canxi vào thẳng tĩnh mạnh. Mỗi lần tiêm mông cứ gọi là nóng rực.
Túm lại là k thiếu 1 thứ gì
Tuổi thơ và niên thiếu của em đều đồng hành cùng căn bệnh này. Tay, chân và 1 số phần trên cơ thể lúc nào cũng thâm xì vì sẹo của các nốt mụn. Làm cho em mất hết cả tự tin với câc bạn khác phái. Cho dù cũng là 1 đứa dễ nhìn
Thế rồi khi em đến HN học đại học. Các cụ biết cs sinh viên rồi đó. Thói quen và khẩu vị ăn uống thay đối. Bỗng có 1 ngày em phát hiện ra 1 bí mật. Nếu em biết điều chỉnh chế độ ăn của mình. Thì em sẽ không bị ngứa nữa.
Thế là từ 1 đứa k mấy khi ăn rau, hoa 1 quả. Em ăm rất nhiều rau. Đặc biệt là các loại rau sống, rau thơm. Hoa quả thì cũng hay ăn. Nhưng đặc biệt k thích ăn các loại hoa quả quá ngọt. Chỉ thích loại dôn dốt.
Ngoài ra, các nốt ngứa ở phía dưới rún, nếu em k đeo thắt lưng thì cũng sẽ k bị. Lí do là ở HN em cũng hay mặc váy.
Thế là từ đó em lại phát hiên ra 1 bí mật nữa. Đó là nếu em k để kim loại chạm vào người trong 1 thời gian dài. Em sẽ k bị ngứa. Tỉ như khi đeo thắt lưng, bt thì k sao. Nhưng nếu ngồi xuống. Tấm sắt, hoặc thép ở thắt lưng sẽ chạm vào thịt. Tiếp xúc với mồ hôi là bị ngứa ngay.
Hơn nữa, lớn rồi nên cũng biết điệu. Đi mua mấy các vòng mĩ ký về đeo. Đeo được mấy hôm thì xung quanh cổ bờ lên như kê. Sờ vào choáng luôn. Tai đeo khuyên thì sưng lên, mưng mủ.
Tháo ra k đeo nữa thì 1 tg sau lại bt.
Mỗi khi bị ngứa phải tuyệt đối kiêng đồ tanh. Nếu vẫn ăn thì kết quả cực bi thảm.
Bây h con gái của em bị giống em. Có kinh nghiệm rồi nên nó cũng không khổ sở như em hồi đó.
Nhưng con gái em còn có 1 bệnh là cứ khi trời lạnh mặt lại mẩn ngứa cũng bị nổi như kê lên 1 số chỗ như giữa 2 chân mày, phía sau lông mày và thái dương. Trời nóng lên thì lại hết. Mua thuốc bôi chỉ khỏi lúc đó. Xong lại bị lại như thường
Cụ mợ nào có chung hoàn cảnh như em vào chia sẻ với em.
Mợ giống vợ mình, đeo đồng hồ hoặc cái khoá áo trong bằng kim loại là bị mẩn đúng chỗ đấy, chỉ có vàng, bạc, vàng trắng là không bị. Có lần ăn nước giếng khoan (chưa lọc nên có nhiều sắt trong nước) cũng bị, lúc đấy tưởng bị ngã nước, sau mới biết bị dị ứng kim loại.

Vảy nến thì k mợ nhé. Vì vị trí bị thường ở chỗ thịt mềm. Và khi khỏi rồi thì sẹo bay cũng nhanh. Hồi bé bị sẹo nhiều là do cứ khỏi lại bị.
Em h người ngơm cũng trắng trẻo phết.
Đúng đấy mợ, chỗ da mỏng như đùi, dưới cánh tay, cổ, mang tai là em bị mẩn đỏ liên tục.
Có lúc đến mức là sáng mặc đồ mới lấy từ tủ ra cũng bị, đắp chăn (của mình) mà xoay chiều cũng bị đỏ. Em hạn chế điều hoà và mỹ phẩm lắm

Helen Thach

Xe hơi
Đúng đấy mợ, chỗ da mỏng như đùi, dưới cánh tay, cổ, mang tai là em bị mẩn đỏ liên tục.
Có lúc đến mức là sáng mặc đồ mới lấy từ tủ ra cũng bị, đắp chăn (của mình) mà xoay chiều cũng bị đỏ. Em hạn chế điều hoà và mỹ phẩm lắm
Vậy da của mợ nhạy cảm quá r. Nếu vậy mợ lưu ý vấn đề ăn uống chút. Hạn chế ăn đồ hải sản và các thực phẩm tanh. Nếu có thể thì kiêng triệt để 1 tg. Nếu hết ngứa lại dùng lại, nhưng lượng ít thôi. Uống nhiều thảo dược có tính thanh mát như cỏ ngọt, trà thanh nhiệt. Nước đỗ đen rang ...
Cái này là em suy từ mình mà ra đó. Bệnh lâu thành thầy thuốc mà

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em có. Đồng hồ cũng phải dùng dây cao su. Trang sức ko dùng được (hoặc có dùng thì sẽ đeo mùa đông ra ngoài áo cổ cao). Da em nhạy cảm đều chứ không phải là chỉ dị ứng kim loại ạ
May mà ko dị ứng cao su. Chứ ko là đối tác treo mỏ :))

Thắng Formosa

Xe tăng
Mợ nói em mới để ý, em cũng dị ứng với kim loại bình thường. Khi cầm dao,kéo hay nồi để nấu ăn thay cho vk thì em lại thấy mệt mỏi. Còn khi thấy vàng bạc thì mắt lại sáng ra, sở hữu dc nó thì người khỏe mạnh,tinh thần sảng khoái

sinhtoxoai

Xe tải
Nhiều người bị dị ứng như cụ lắm, bố em cũng tự nhiên cứ đeo kính gọng kim loại là phần thái dương bị chảy nước tương như cụ. Cái này do cơ địa rồi, có khi lâu lâu lại hết hoặc sống chung với lũ ạ

Vậy da của mợ nhạy cảm quá r. Nếu vậy mợ lưu ý vấn đề ăn uống chút. Hạn chế ăn đồ hải sản và các thực phẩm tanh. Nếu có thể thì kiêng triệt để 1 tg. Nếu hết ngứa lại dùng lại, nhưng lượng ít thôi. Uống nhiều thảo dược có tính thanh mát như cỏ ngọt, trà thanh nhiệt. Nước đỗ đen rang ...
Cái này là em suy từ mình mà ra đó. Bệnh lâu thành thầy thuốc mà
Nước là em trung thành nước lọc đun sôi để nguội rồi. Em đi shoping ở shop nào mà thử đồ chung em rất ngại. Thử lên người thì sẽ bị đỏ, mà ai nhìn thấy thì tưởng em bị bệnh da liễu, họ kỳ thị =))

motthoidongbim

Xe điện
Thế này mợ ko mặc được áo lót cách điệu nhỉ? E thấy đa số áo lót đều có gọng kim loại. Thôi thì thả rông cho nó mát ;))
Kiểu này mợ ý phải thả rông và không đặt được vòng rồi.
May là mới chỉ dị ứng kl chứ thêm dị ứng cao su nữa thì... em chẳng dám nói nữa

Alibama

Xe buýt
Em lại bị dị ứng ma sát mới ghét. Cứ cọ cọ vào là lại mẩn đỏ lên...

QC-Led-Mica-Alu

[Tịch thu bằng lái]
Lạ nhỉ, nay e mới nghe thấy bệnh này.

Kitcat

Xe container
Liệu bệnh này là do di truyền ko nhỉ
Chắc là có ạ. Bạn em nhà có 4 chị em gái, cô nào cũng bị động tý là mẩn ngứa.
Em nghe nó kể chuyện tuổi thơ thì tự ngẫm ra là hoặc là bệnh di truyền hoặc là hồi bé mẹ nó chăm bốc thuốc (nam, bắc các thể loại) cho con quá, dẫn tới phá hỏng gan thận của con rồi.

Kitcat

Xe container
vất vả quá, mà các bác sĩ da liễu khám ntn vậy ạ. em cũng lần đầu nghe đến loại bệnh này!!!
Bạn em có 1 đứa bạn bị dị ứng kim loại nhưng mà nó may chỉ dị ứng với những thứ mỹ ký rẻ tiền. Đeo vàng hay bạc xịn thì không sao cả. Nó cũng không bị nổi mẩn ngứa do các nguyên nhân khác, da cứ trắng hồng rất xinh, tóc thì hơi hung đỏ tự nhiên.
Em đùa là nó có số sinh ra trong nhung lụa rồi.