[CCCĐ] Đi tìm vị Thần mặt trời In ca :hành trình của những đứa con lạc loài.

QuietmanQ

Xe điện
Ho la. Muchas Gracias, my friend. Hóa ra bạn mềnh cũng biết cả tiếng Tây bán nhà cơ đấy =D>=D>. Cứ đoc thoải mái đê ko phải ăn dè hà tiện đâu. Chuyến này đi dài và miền đất này ít người đi nên có nhiều thứ để kể mà
May hồi 2001 cũng được ăn nằm ở TBN 7 tháng nên ti toe tý.
Em lại ngồi yên hóng tiếp :D

lehungacc

Xe buýt
Chỉ đi bộ qua hai ba con phố chính thì cuộc sống khó khăn của người dân Pe ru đã lồ lộ hiện ra ngay dù đây là thủ đô. GDP bình quân đầu người của Pe ru là hơn 7000$/ người/ năm, gấp 3 lần thu nhập bình quân của Việt Nam nhưng e có cảm giác Pe ru nghèo hơn chúng ta. Càng về nông thôn càng thấy rõ, không biết điều đó có đúng ko hả cụ lehungacc ? Cá nhân em đánh giá Li ma hay Cuzco không có cửa so sánh với Hà Nội hay thành phố HCM.
Nắng quá đếch nhìn thấy gìề :))
Cảm nhận của cụ giống hầu hết anh em bọn em lúc mới sang cụ à, tuy nhiên sau một thời gian sống thì mình mới nhận ra là họ vận giàu hơn ta: tổng GDP lớn hơn VN :) . tuy nhiên có thể lý giải như sau: Chênh lệch giàu nghèo ở Peru rất lớn, giữa thành thị và nông thôn, giữa tầng lớp ưu tú và tầng lớp lao động. Khu cụ ở trọ gọi là Lima Centro, nó không phải khu giàu có mà đơn giản là do nó có tòa nhà hành chính và các di tích nhà thờ thôi, khu đấy buôn bán nhộm nhoạm lắm, nhất là cái con phố chợ cụ đi bộ mua rau muống đấy là khu China Downtown. Đa phần các chủ tài phiệt, các tầng lớp chính trị gia, các luật sư, ngôi sao ca nhạc bóng đá...thì thu nhập rất cao và họ sống ở 1 khu khác như khu Miraflorest, khu San Boja, San Isidro (khu này cháu ở hơn 3 năm :))...Bên họ phân hóa rõ đến mức có 1 bức tường tại thủ đô LIMA gọi dân tình gọi là bức tường xấu hổ nhằm ngăn giữa khu người giàu và người nghèo (các cụ có thể xem thêm bài viết tại link này http://dulich.dantri.com.vn/du-lich/buc-tuong-ngan-the-gioi-giau-ngheo-gay-tranh-cai-20151229135453755.htm )
Bên đó người giàu là họ sẽ không ở cùng người nghèo thế nên em nói thật là trừ mấy thằng giàu như bên trên thì dân Peru có mà mơ cũng chả được như dân việt mềnh.
Bức tường đó đây (em lấy nguồn trên mạng vì em có đến đó nhiều lần nhưng chả lần nào chụp)

Các hạ tầng cơ bản đều được nhà nước đầu tư, tuy nhiên có thể thấy thành phố của họ không đồ sộ như ở Hà Nội hay HCM vì bên đó đất đai rộng rãi lại hay động đất nên các tòa nhà xây thấp

Cảm nhận của cụ giống hầu hết anh em bọn em lúc mới sang cụ à, tuy nhiên sau một thời gian sống thì mình mới nhận ra là họ vận giàu hơn ta: tổng GDP lớn hơn VN :) . tuy nhiên có thể lý giải như sau: Chênh lệch giàu nghèo ở Peru rất lớn, giữa thành thị và nông thôn, giữa tầng lớp ưu tú và tầng lớp lao động. Khu cụ ở trọ gọi là Lima Centro, nó không phải khu giàu có mà đơn giản là do nó có tòa nhà hành chính và các di tích nhà thờ thôi, khu đấy buôn bán nhộm nhoạm lắm, nhất là cái con phố chợ cụ đi bộ mua rau muống đấy là khu China Downtown. Đa phần các chủ tài phiệt, các tầng lớp chính trị gia, các luật sư, ngôi sao ca nhạc bóng đá...thì thu nhập rất cao và họ sống ở 1 khu khác như khu Miraflorest, khu San Boja, San Isidro (khu này cháu ở hơn 3 năm :))...Bên họ phân hóa rõ đến mức có 1 bức tường tại thủ đô LIMA gọi dân tình gọi là bức tường xấu hổ nhằm ngăn giữa khu người giàu và người nghèo (các cụ có thể xem thêm bài viết tại link này http://dulich.dantri.com.vn/du-lich/buc-tuong-ngan-the-gioi-giau-ngheo-gay-tranh-cai-20151229135453755.htm )
Bên đó người giàu là họ sẽ không ở cùng người nghèo thế nên em nói thật là trừ mấy thằng giàu như bên trên thì dân Peru có mà mơ cũng chả được như dân việt mềnh.
Bức tường đó đây (em lấy nguồn trên mạng vì em có đến đó nhiều lần nhưng chả lần nào chụp)

Các hạ tầng cơ bản đều được nhà nước đầu tư, tuy nhiên có thể thấy thành phố của họ không đồ sộ như ở Hà Nội hay HCM vì bên đó đất đai rộng rãi lại hay động đất nên các tòa nhà xây thấp
Cám ơn lão đã bổ sung. Như thế có thể nói tầng lớp elite, tinh hoa giàu có của họ thì mình ko so được. Vấn đề là cái hình chóp nón đó cái chóp nó quá quá bé nhỏ so với cái vành nón nên đại đa số người dân sống có vẻ lam lũ. Tỉ lệ 80/20 trong kinh tế học có vẻ ko đúng ở Pe ru nói riêng và khu vực Nam mỹ nói chung. Nói về nhà cửa thì khi đi đến Puno rồi bọn em mới phát hiện ra một thực tế rất bi hài: ban đầu sang em thấy nhà cửa ở bên đó gần như đều xây theo tình trạng dở dang: không trát chít và đều để sắt chờ như để xây tiếp. Hóa ra đó là cách lách luật : chính phủ đánh thuế xây dựng rất cao khi các công trình hoàn thiện nên dân họ cứ để như thế. Một chính sách không phù hợp làm cho bộ mặt đô thị rất nhom nhếch

Mua hát một chừng 20 phút thì đoàn kết thúc biểu diễn. Do không biết tiếng Tây ban nha nên e ko biết đây là chương trình thường xuyên hay có sự kiện gì đó. Chỉ biết là e rất may mắn được thưởng thức nó vì e chỉ ở Li ma một đêm thôi

từ Brasil bặm trợn luôn phải nơm nớp cảnh giác nhìn trước ngó sau, sang đến Pe ru cảm giác khác hẳn: thoải mái bình yên chả phải lo lắng gì. Và thực tế cho thấy người dân Pe ru nói chung và Quechoa nói riêng rất hiền lành thậm chí là chậm chạp không linh hoạt. Họ gần như không soi mói hay quan tâm gì đến bạn dù bạn là người lạ, thậm chí họ còn tỏ ra e dè dù họ đang là chủ nhà. Hơi ngược một chút :D. Nằm mãi chả ngủ được em lại dậy mở cửa đi lang thang một mình đêm ở Li ma. Buổi chiều e có hỏi ông Javier chỗ nào có quán bar để ngồi uống rượu và ngắm gái đẹp. Ông ấy cho em mấy địa chỉ nhưng đến nó chỉ là cái quán bia nhỏ nhỏ và mọi thứ đều cũ kỹ xấu xấu thôi chứ ko thể gọi là cái quán bar được. Lại lượn tiếp

Chỉnh sửa cuối:
Đi lang thang mãi theo kiểu vòng tròn thì lại quay về khu vực phố đi bộ ở khu vực quảng trường Main. Thấy có một quán bar nhạc nhẽo ầm ĩ trên tầng 2 e chui vào. Đúng là quán bar thật nhưng mọi thứ đều cũ kỹ xấu xí, nền xi măng. Có DJ chơi nhạc nhưng âm thanh bậm bục ko hay. Thanh niên khá đông, nhảy salsa khá chất. Chỉ buồn là ko một bạn nào thèm để ý đến e. Ko hề dù chỉ là một caí nhìn. Làm một chai bia giá 10 sold ( 70k vnd ) ngồi nhâm nhi mãi cũng chán, nhìn đồng hồ đã hơn 1h sáng nên e về ngủ. Đi gần ra khu vực quảng trường thì có một chú nhảy vào làm quen với e. Sau một hồi làm quen bằng thứ ngôn ngữ pha trộn cả anh cả tây ban nha e cũng hiểu là chú ta muốn rủ e đi xem ban nhạc mà hắn ta là tay trống. Ban đầu hơi ngại và hơi cả nể e đi cùng nó một đoạn, qua một ngã tư chả thấy nhạc nhẽo mệ gì e liền dừng ngay lại. Thằng kia liền túm tay e định kéo đi và nói ở ngay góc phố kia thôi. E nhìn về phía đó: chỉ có ánh đèn vàng vọt và vắng lặng như tờ ko bóng người...lúc này thì e đã hiểu ra thằng kia định rê e ra chỗ vắng để thịt. E cương quyết hất tay nó ra và nói: tao xin lỗi, giờ quá muộn rồi và tao ko có hứng xem ban nhạc mày nữa. Thằng ôn định bám theo e liền đi thẳng về phía cái xe cảnh sát tuần tra đang đỗ ở khu vực quảng trường. Thấy có xe cảnh sát ông em kia liền khựng lại luôn. Quay lại thấy ánh mắt nó đầy vẻ hằn học và tiếc nuối của con thú vừa bị trượt miếng mồi béo bở, e gửi cho nó một cái hôn gió rồi quay lưng cút thẳng. Về đến phòng là 2h sáng. Lại thêm một đêm ù suông chả có vẹo giề ...:)):))