[Funland] Đi tìm kho Vàng. Chuyện thật 100%.

Lucky

Xe tăng
Em gốc Hoa đây, còn về chuyện trấn ểm vàng chôn là có thật. Em đả nghe rất nhiều cụ kị trong họ kể, mỗi vùng miền ở trung quốc thì có 1 cách khác nhau về trấn yểm.

Dân gốc Hoa ở Việt Nam đa phần là người Lưởng Quảng mà người vùng này thì cực kỳ mê tính, ở Viêt Nam họ có cách thức trấn yểm khi chôn vàng hoặc tài sản giá trị họ thường dùng 1 trinh nữ trong dòng họ của mình, sao khi chôn vàng họ sẻ đọc thần chú và chôn sống trinh nữ cạnh nơi chôn vàng, cô trinh nữ này sẻ trở thành thần giử của cho chủ nhân, sao này thì chỉ người trong dòng họ đến nơi chôn cất vàng đọc đúng thần chú mới tìm được.

Còn ở mấy vùng như Thiểm Tây, Hà Nam quê em thì em ít nghe mấy vụ chôn giấu vàng như ở Việt Nam, kho báo ở đây đa phần là mộ cổ, vàng, châu báo điều được chôn theo chủ mộ... dân đào trộm mộ ở đây họ chẳng quan tâm đến vàng, chủ yếu là đồ gốm, nếu tìm được đồ gốm nguyên vẹn mà lại thời Tống-Nguyên thì giá trị gấp trăm lần vàng
Quá dã man, chôn sống người.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Thớt càng ngày càng đông, bây giờ đã là 216 cụ mợ rồi, hot quá.

Boyhooddd

Xe hơi

Nora

Xe tăng
Em gốc Hoa đây, còn về chuyện trấn ểm vàng chôn là có thật. Em đả nghe rất nhiều cụ kị trong họ kể, mỗi vùng miền ở trung quốc thì có 1 cách khác nhau về trấn yểm.

Dân gốc Hoa ở Việt Nam đa phần là người Lưởng Quảng mà người vùng này thì cực kỳ mê tính, ở Viêt Nam họ có cách thức trấn yểm khi chôn vàng hoặc tài sản giá trị họ thường dùng 1 trinh nữ trong dòng họ của mình, sao khi chôn vàng họ sẻ đọc thần chú và chôn sống trinh nữ cạnh nơi chôn vàng, cô trinh nữ này sẻ trở thành thần giử của cho chủ nhân, sao này thì chỉ người trong dòng họ đến nơi chôn cất vàng đọc đúng thần chú mới tìm được.

Còn ở mấy vùng như Thiểm Tây, Hà Nam quê em thì em ít nghe mấy vụ chôn giấu vàng như ở Việt Nam, kho báo ở đây đa phần là mộ cổ, vàng, châu báo điều được chôn theo chủ mộ... dân đào trộm mộ ở đây họ chẳng quan tâm đến vàng, chủ yếu là đồ gốm, nếu tìm được đồ gốm nguyên vẹn mà lại thời Tống-Nguyên thì giá trị gấp trăm lần vàng
Khu nhà bố vợ em có mấy mhà người Hoa xưa ơt, năm 79 thì về hết. Giờ dân xây nhà ở đc vài tháng bỏ đi hết, khu nghĩa địa người Hoa thì không có cây cỏ nào mọc được, dù k ai chăm sóc. Cụ có thông tin gì không

Nora

Xe tăng
Hồi em làm trong Gia lai, cùng cơ quan có lão là lính CPC-1979, lúc về đem được một mớ (em không chứng kiến
nhưng họ hàng nhà lão kể), lính xuất ngũ mà về cái đập nhà cũ xây nhà mái bằng mới, nhưng rồi sau lão cứ dở dở gàn gàn, leo lên phó phòng thì cũng tuột xích về vườn, giờ làm bảo vệ ở Hà nội. Chả biết có phải do lượm Au ở bển không???
Au CPC chú e làm phi công kể, nhiều ông lính mình, cắt vỏ đạn nói dối là vàng, đổi lấy vàng thật của cam.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà bố vợ em có mấy mhà người Hoa xưa ơt, năm 79 thì về hết. Giờ dân xây nhà ở đc vài tháng bỏ đi hết, khu nghĩa địa người Hoa thì không có cây cỏ nào mọc được, dù k ai chăm sóc. Cụ có thông tin gì không
Đọc thớt này mới thấy, lúc xưa ở xứ Việt này chỗ nào cũng đầy người Hoa sinh sống nhỉ. Hôm nay xem Ti-Vi nghe loáng thoáng nói về cụ Lê Duẫn. May mà ông ấy làm phát đuổi bọn này về sạch chứ không giờ Việt Nam chắc đầy bọn Tàu rồi.

Khất Thực

Xe container
Cụ thớt chiều và tối nay bận làm cỗ giỗ rồi :-j

thaonguyen

Xe buýt
cháu đánh dấu mai hóng tiếp

xaquê người

Xe buýt
Hoa củng có nhiều loại, mỗi vùng miền điều có những bí quyết riêng, quê em gốc Thiểm Tây miền bắc trung quốc, nên phong tục tập quán gần như rất khác với dân phía Nam nên em không rành.

Chổ em củng 1 ngôi mộ chôn tập thể gần người Hoa, nghe cụ kị kể thì mấy người này trên đường chạy nạn từ trung quốc sang việt nam lúc đó đói quá phải đi ăn xin rồi gặp được 1 nhà phú hộ người Việt mời về nhà cho ăn, mấy người này đói quá nên ăn ngấu ăn nghiến trong số đoàn người năm đó thì có 10 người bị nghẹn mà chết, ông Phú hộ chủ nhà đó cho chôn họ chung 1 mộ, đấp lên cái gò khá to, hiện nay vẫn còn em đi ngang qua thấy cây cỏ vẫn mộc um tùm, đến tết thì thấy có người đến làm cổ thấp nhang. Mai em rảnh đi ngang qua chụp lại cái hình cho cụ xem

Ngừoi gốc hoa năm 79 rất ít về Trung Quốc nhé cụ, đa phần vượt biên sang Mỹ, Úc, hoặc ở lại Đài, Hồng Kong... đặc biệt đám gốc hoa 79 rất ghét chính phủ trung quốc hiện tại :P

Chu An

Xe điện
Đọc thớt này mới thấy, lúc xưa ở xứ Việt này chỗ nào cũng đầy người Hoa
sinh sống nhỉ. Hôm nay xem Ti-Vi nghe loáng thoáng nói về cụ Lê Duẫn. May mà ông ấy làm phát đuổi bọn này về sạch chứ không giờ Việt Nam chắc đầy bọn Tàu rồi.
Theo em đc biết thì k ai đuổi Hoa kiều dù chính sách cải tạo thương nghiệp sau 75 có vẻ rất giống một cuộc thanh trừng. Việc người Hoa về nước là một kịch bản để Bắc Kinh vin vào đó như một lý do chính đáng cho việc xâm lược VN17/2/1979. Họ cho rằng" VN tràn sang CPC với cái cớ bảo vệ Việt kiều trong khi người Hoa tại lại bị HN đối xử rất tàn tệ...".

UnlockGSM

Xe buýt
Cụ thớt đang ăn giỗ cụ Hùng các cụ cứ bình tĩnh nhé, em tin là chuyện sẽ dài suốt đêm nay.

xaquê người

Xe buýt
Đọc thớt này mới thấy, lúc xưa ở xứ Việt này chỗ nào cũng đầy người Hoa sinh sống nhỉ. Hôm nay xem Ti-Vi nghe loáng thoáng nói về cụ Lê Duẫn. May mà ông ấy làm phát đuổi bọn này về sạch chứ không giờ Việt Nam chắc đầy bọn Tàu rồi.
kiinh tế toàn bộ miền Nam trước năm 75 bị người Hoa kiểm soát hết, cụ Duẫn đuỗi người Hoa đi chủ yếu là mục đích quốc hữu hóa ở miền nam
Nói chung sống ở 1 quốc gia khác khi xảy ra sự cố rất nhục : như dân mỹ gốc nhật trong ww2 bị Mỹ bắt nhốt hết

pain

Xe ba gác

Pằng pằng!

Kính các cụ ổn định chỗ ngồi và tránh lạc đề. Em thấy có dấu hiệu lan man, Min Mod đi qua ngứa tay là ta mất chỗ hóng! :D

lthanhthai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ gõ dc chưa, quá chừng cụ hóng

momoyama68868

Xe điện
Hoa củng có nhiều loại, mỗi vùng miền điều có những bí quyết riêng, quê em gốc Thiểm Tây miền bắc trung quốc, nên phong tục tập quán gần như rất khác với dân phía Nam nên em không rành.

Chổ em củng 1 ngôi mộ chôn tập thể gần người Hoa, nghe cụ kị kể thì mấy người này trên đường chạy nạn từ trung quốc sang việt nam lúc đó đói quá phải đi ăn xin rồi gặp được 1 nhà phú hộ người Việt mời về nhà cho ăn, mấy người này đói quá nên ăn ngấu ăn nghiến trong số đoàn người năm đó thì có 10 người bị nghẹn mà chết, ông Phú hộ chủ nhà đó cho chôn họ chung 1 mộ, đấp lên cái gò khá to, hiện nay vẫn còn em đi ngang qua thấy cây cỏ vẫn mộc um tùm, đến tết thì thấy có người đến làm cổ thấp nhang. Mai em rảnh đi ngang qua chụp lại cái hình cho cụ xem

Ngừoi gốc hoa năm 79 rất ít về Trung Quốc nhé cụ, đa phần vượt biên sang Mỹ, Úc, hoặc ở lại Đài, Hồng Kong... đặc biệt đám gốc hoa 79 rất ghét chính phủ trung quốc hiện tại :P
Chuẩn cụ. Ngày xưa phố nhà em còn có tên là phố Hoa Kiều, phố có một con dốc nhỏ cũng tên là dốc Hoa Kiều. Năm 79 hầu hết ra đi nhưng sau khi qua HK thì hầu hết đi Canada, Mỹ Thuỵ Điển và Nauy là chính những năm 90 họ về chơi đều thấy khá giả cả. Ai cũng nói may mà không về TQ một số không đi sang nước thứ ba về TQ cuộc sống cũng vất vả lắm.

Vuxuankien

Xe buýt
Em hóng mãi mà chưa thấy cụ viết tiếp, chúc cụ mạnh khỏe

HuyArt

Xe lăn
Em không đi theo nhóm dò tìm mà em lại gọi tài xế lấy xe đưa em đi ra ngoài. Vào khu đất này là con đường độc đạo, giữa mênh mông trời đất này chỉ có núi non với trời xanh em chợt rùng mình, lỡ có điều gì xảy ra thì ai biết mà kiếm mình đây!
Em nói với Tài xế: Cậu đưa mình đi khảo sát xung quanh đây xem có con đường nào khác nữa không? Lỡ có chuyện gì còn có lối mà tẩu chứ!

Cụ có nghiệp vụ rất vững đấy, em hóng...

doanphucgt

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ, em hóng thôn tin cụ. Mai em sẽ tiếp tục từ trang 26.