[Funland] Đi sau xe rác !

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Kêu ca phàn nàn thì dễ lắm!

Các cụ cùng lắm thì phải chịu ngửi vài phút thôi nhưng những người thu gom vận chuyển rác thì phải ngửi cả đời.

Thay vì kêu ca các cụ về phân loại rác và có ý thức bv môi trường, đừng vứt rác lung tung là các cụ góp phần không nhỏ hạn chế được cái mùi đó rồi.

TNLak

Xe điện
vâng, một mảng nhỏ trong qlnn, vd như nn nênlọc nc thật sạchvì chỉ cần một lọc tổng và nó an toàn hơn so với nhà nhà sắm lọc nc, ss hiệu quả và hiệu năng rất khác

rác thì lại nên ngược lại, nhà nhà phân loại rác dễ và vs hơn rất nhiều so vs vc dồn tất cả lại, cả chất độc hại như pin chì, nhiệt kế thuỷ ngân... khiến rác hữu cơ cũng thành độc hại như nilon và ko thể sl

ql và vận hành vẫn đag đc tiếp tục với nhiều cá nhân và chưa có link cụ ạ...
Thanks Cụ, hiện nay em cũng thấy mảng nhựa thực phẩm cho đồ ăn thức uống vẫn đang được sử dụng khá nhiều

Sonduong.BMV

Xe container
Vâng, do đặc thù công việc, nên làm như vậy, chứ cứ để 8-9h sáng mà xe rác chạy trong khu vực dân cư thì mùi, nước nôi nó rơi ra thì ảnh hưởng đến nhiều người lắm.
Cái em muốn nói là nỗi khổ của người lao công thôi. Giá như làm sớm, xong sớm 1-2 tiếng thì tốt hơn.

nguyenvu171

Xe buýt
đường phố bây giờ nhiều bụi. chả cứ đi sau xe rác mà bất cứ sau xe gì, em thấy 1 là đi trước được thì đi nhah mà không thì 2 là tránh xa dòng cuộn xoáy không khí quẩn phía sau xe để tránh cả bụi, cà mùi. Cái này em nhớ môn Vật lý hồi lớp 6-7 đã được học rồi.

cclass

Xe buýt
Em ở HN, nhà em vẫn phân loại rác, mục đích chính là bảo vệ môi trường và dạy bọn trẻ ý thức bảo vệ môi trường từ nhỏ. Rác nhà em có 3 thùng, 1 cái hữu cơ em cho vào túi nilon theo ngày, gói kín, rồi bỏ vào thùng hữu cơ, do các túi gói kín nên hạn chế đc mùi, 2 thùng còn lại em bỏ rác có thể tái chế như nhựa, giấy..., còn lại 1 cái để rác là tui nilon. Em có 1 thời gian ở bên Mỹ, rác họ ko lấy theo ngày và phân loại nên rất sạch, hầu như ko thấy mùi. Mặc dù HN chưa phân loại rác nhưng em cũng rất mong mọi người có ý thức này càng nhiều càng tốt, sẽ giúp cho môi trường trong sạch. Em chỉ ước 1 ngày, đi bộ ngoài đường phố HN nhất là mùa hè ko phải ngửi thấy mùi xe rác. Môi trường sống, không khí chúng ta hít thở hàng ngày, mà sao ko hành động ngay để bảo vệ mình, gia đình....

SubaruForester

Xe tải
Trời nóng, em vừa bị 1 phát, 2 khẩu trang mà mùi vẫn kinh dị. May lúc vắng vắng vượt được.
Còn đông, 1 là phải nhanh chóng vượt lên, 2 là dừng lại đi thật xa nó.
Cụ nào từng bị, phát biểu cảm xúc cái nhỉ :D
Thùng sao để hở nhỉ

Dungha

Xe điện
Chỗ em còn hay có mấy bà nhặt rác. Cũng toota thôi. Đồ nào tái chế hay bán được em hay để riêng. Cơm nguội cũng để riêng vó người đi thu mang về cho lợn. Em chỉ không thích mấy bà đi xe đạp qua bới tung rác lên để kiếm đồng nát roqi vãi cả ra ngoài xong cắp đít bỏ đi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Thanks Cụ, hiện nay em cũng thấy mảng nhựa thực phẩm cho đồ ăn thức uống vẫn đang được sử dụng khá nhiều
nó như thuốc lá thôi cụ, buộc phải chấp nhận cách nó vận hành, kiểu như Nga ko bỏ ngoại tệ ra cứu đồng rup vì mình cp ko nổi, tự nó điều tiết dù dân nghèo đi chút xíu, cp sẽ hỗ trợ đt khó khăn nhất do mất giá đồng nội tệ, điều này khiến người giàu bớt giàu và người nghèo bớt nghèo

tại sao e nói như thuốc lá, cụ để ý sẽ thấy lứa trẻ có kiến thức chút thường ko có hút thuốc nữa, họ sẽ thấy thuốc lá rất bất tiện và thiếu lịch sự khi cần thiết, và e tin nhiều người sẽ bỏ

đồ nhựa cũng phải đợi dân mình tự ý thức và ba ông lớn thôi kiểu maketing thời vụ tha công nghệ thải loại về, ko thể nói ko tốt là dừng ngay đc, như thuốc lá ai cũng biết là có hại nhưng tiền nó vẫn chi phối xh, trừ chế độ độc tài kiểu Sig cấm kẹo cao su hay tq cấm gấu gù

superdream

Xe buýt
vâng, một mảng nhỏ trong qlnn, vd như nn nênlọc nc thật sạchvì chỉ cần một lọc tổng và nó an toàn hơn so với nhà nhà sắm lọc nc, ss hiệu quả và hiệu năng rất khác

rác thì lại nên ngược lại, nhà nhà phân loại rác dễ và vs hơn rất nhiều so vs vc dồn tất cả lại, cả chất độc hại như pin chì, nhiệt kế thuỷ ngân... khiến rác hữu cơ cũng thành độc hại như nilon và ko thể sl

ql và vận hành vẫn đag đc tiếp tục với nhiều cá nhân và chưa có link cụ ạ...
Đúng cụ, sớm muộn thì mình cũng phải phân rác từ đầu nguồn. Sang nhật em thấy thùng rác nào cũng phân 3 loại, rất dễ phân biệt chỉ thả vào là xong, giờ ở nhà em cũng làm 2 thùng: thực phẩm và đồ nhôm nhựa tái chế. Mình làm thì rất dễ nhưng giúp cho các chị CN vệ sinh đỡ vất vả phân rác và có chút phụ thêm họ, điwn giản vậy thôi

Imex

Xe tải
Em ko có gì đồng cảm với cụ, đọc bài chỉ thấy thương người làm nghề này. Có cụ bảo sao ko làm đêm, em biết họ vẫn làm suốt đêm nhưng em và các cụ xả nhiều rác quá nên phải làm ngày nữa
Nói như cụ đúng quá, nhưng cụ thớt cũng k sai! Là do quy trình làm bên cty môi trường làm chưa chuẩn, tên là cty vsmt mà k đảm bảo vsmt tối thiểu lại cũng không bảo vệ được cho người lao động của họ.

NNS

Xe ngựa
Thì chính chúng ta vứt ra thôi, những người công nhân môi trường còn khổ bằng vạn thế khi thu gom rác thải, chỉ buồn là công nghệ môi trường mình lạc hậu quá, dân thì thiếu ý thức vvv nên cùng ngửi cả với nhau. Phân loại rác ko có, xử lí rác hữu cơ tại nhà như máy xay rác lắp chậu rửa thì ít nhà lắp đặt, mà các loại này cũng đắt tiền chứ ko rẻ, nên ít phổ biến. Thôi đành chịu, gặp xe rác thì nhường nó đi trc thôi, dù sao họ chạy đêm lả chính, nhưng ko hết nên cũng có ít chạy ban ngày.

DDuong

Xe hơi
Em chỉ thấy nể và thương những ng làm nghề nyaf, nhất là các anh chị lao công xe đẩy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo tính toán của Quy chuẩn xây dựng, mỗi người dân đô thị xả ra 1-1,3kg chất thải rắn sinh hoạt (hay gọi là rác thải sinh hoat). Hà Nội mỗi ngày xả và thu gom từ 6000 - 7.000 tấn rác thải SH. Khu liên hơp xử lý rác Nam Sơn - Sóc Sơn đang gánh chủ yếu việc xử lý, ngoài ra còn Xuân Sơn, Chương Mỹ và vài khu vực nhỏ khác. Nam Sơn hiện còn nhiều vấn đề môi trường trong xử lý rác thải SH, công nghiệp, nguy hại. Vừa hôm qua họp dự án cải tao nâng công suất xử lý rác công nghiệp, y tế. Đang chờ nhà máy đốt rác phát điện công suất 4000 tấn/ngày đi vào hoạt động trong Quý 3,4 năm nay thì mới phần nào giải quyết đc vấn đề rác thải của HN.
Luật Bảo vệ môi trường 2020 có hiệu lực từ 1/1/2022, trong đó quy định rác thải SH phải đc phân loại rồi mới đưa đi thu gom, xử lý. Với ý thức người dân và hạ tầng kỹ thuật như hiện nay, khó có thể làm triệt để phân loại ngay đc nhưng dần dần bắt buộc sẽ phải thực hiện vì k có hạ tầng nào kịp đầu tư để xử lý đc hết rác thải k phân loại như hiện nay. Phí vệ sinh mỗi người hiện chỉ 6000 đồng/tháng, k đủ bù đắp chi phí thu gom chứ chưa nói đến vận chuyển, xử lý. Tới đây, sẽ chuyển dần từ phí sang giá dịch vụ, tăng mức đóng góp để có thêm kinh phí thu gom, xử lý rác thải đảm bảo quy chuẩn môi trường, hạn chế chôn lấp, tăng tỷ lệ tái chế. Tất cả phải chung tay thì mới làm đc.
Công nhân vệ sinh mt vất vả từ xe đẩy tay, điểm cẩu rác, ép cuốn rác, chở đến nơi xử lý cũng 30-50km. Quy định phải chở đêm nhưng cũng k hết nên có khi phải chở ngày.
Công nhận họ làm vất vả.
Mình đi qua đó vài sec, đã kêu kinh.
Còn họ đứng đó cả giờ, nhiều giờ, thậm chí nhiều năm.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy nể và thương những ng làm nghề nyaf, nhất là các anh chị lao công xe đẩy
Công nhận họ làm vất vả.
Mình đi qua đó vài sec, đã kêu kinh.
Còn họ đứng đó cả giờ, nhiều giờ, thậm chí nhiều năm.

Rất thương các cụ ạ. Em đã nhiều lần giúp họ đẩy xe và mời họ uống nước.

Nghiêm túc. Không chém nhé.

vneseman

Xe lăn
Đồ tái chế như chai nhựa giấy nhà em cũng để riêng cho bọn trẻ con, bán được 10k mà bọn chúng rất vui.

baolac

Xe buýt
Trời nóng, em vừa bị 1 phát, 2 khẩu trang mà mùi vẫn kinh dị. May lúc vắng vắng vượt được.
Em ko có gì đồng cảm với cụ, đọc bài chỉ thấy thương người làm nghề này. Có cụ bảo sao ko làm đêm, em biết họ vẫn làm suốt đêm nhưng em và các cụ xả nhiều rác quá nên phải làm ngày nữa
Không có cái xe rác ấy thì ở đâu cụ cũng phải bịt mũi cơ
Việc nào ra việc đấy nhé, làm có lương chứ ko p làm không công, lương ít thì yêu cầu lđ tăng lương, tăng lương ko được thì bỏ việc đi làm việc khác.
Chẳng qua từ trên xuống dưới cái cty VS này làm việc ẩu tả, mất vệ sinh, vô ý thức, thiếu tôn trọng cộng đồng quen rồi!
Ít nhất phải đậy nắp thùng xe vào thì nó cũng đỡ hơn phần nào, rồi vệ sinh, tu sửa xe sau mỗi lần đổ rác, v.v...

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Lấy gió trong thì không sao cả. Lấy gió ngoài mà xe xài ghế nỉ thì tội lắm.