[Thảo luận] Đi như thế nào, xin các cụ chỉ giáo

Nong Dan 30U

Xe đạp
@ Nông dân 30U: đây chỉ là tranh luận cho trình độ về luật đi đường của anh em lái xe mình được nâng cao, đỡ bị xxx thịt: đó là trường hợp phải làm đúng luật (không đè vạch liền để sang làn - vì thế là sai luật, cứ làn xe tải mà đi, cũng chả cần phải xi nhan trái làm gì - nếu xxx bắt thì yêu cầu xxx chỉ cho tôi cách đi đúng luật, tôi sẽ quay camera lại làm chứng, anh phạt tôi sai anh phải hoàn toàn chịu trách nhiệm). Còn trên thực tế, chuyện chúng ta mắt trước mắt sau không thấy xxx hoặc biết rõ đoạn này không có xxx thì ta cứ chèn vạch mà sang làn xe con mà đi. Đã theo đúng luật thì không cần biết đoạn đường này nằm ở đâu trên địa phận Việt Nam, cứ luật mà cãi với CA. Chỉ sợ mình mù luật mà bị bắt nạt thôi. Thân ái.
Trước hết cám ơn bác đã nhiệt tình phản hồi, đúng là chúng ta trao đổi ở đây là để tìm ra giải pháp tối ưu nhất, tránh rủi ra thấp nhất.
Về VD của bác nêu trên hoàn toàn khác VD của chủ Topic nêu ra là sau khi rẽ ra bác bị biển phân làn chặn lại, nếu để đảm bảo không vi phạm pháp luật thì chỉ còn cách đến biển phân làn thì xe của bác dừng lại và không đi tiếp để khỏi vi phạm biển phân làn, còn vì lý do bác bảo không có lỗi rẽ để sang đúng làn theo đúng biển phân làn thì bác vẫn sai vì hiệu lực của biển chỉ báo có hiệu lực hơn vạch chỉ báo.

luongkieuduong

Xe đạp
cụ bị phạt ở đoạn nào, nếu em nhớ không nhầm thì đoạn từ cầu giấy vào có vạch đứt để xe vào còn đến cổng trương đại học ngoai ngữ mới bắt đầu vạch liền. cụ không để ý nên bị bắt thôi. em đi đọa này chỉ ghét mấy thàng lái xe khách chạy như rùa làm em không dám vượt vì cái vạch liền( em lái xe tải mà) nhiều lúc úc chế muốn chết.

DOLA

Xe buýt
cụ bị phạt ở đoạn nào, nếu em nhớ không nhầm thì đoạn từ cầu giấy vào có vạch đứt để xe vào còn đến cổng trương đại học ngoai ngữ mới bắt đầu vạch liền. cụ không để ý nên bị bắt thôi. em đi đọa này chỉ ghét mấy thàng lái xe khách chạy như rùa làm em không dám vượt vì cái vạch liền( em lái xe tải mà) nhiều lúc úc chế muốn chết.
Em chưa bị phạt ở đoạn này (chủ yếu đi từ cầu PVĐ xuống nên luôn đi đúng làn). Nhưng từ trên cầu nhìn xuống em thấy đoạn rẽ từ Xuân Thủy đi ra rẽ phải về ngã ba Hoàng Quốc Việt mới thấy cái ngu của bọn kẻ vạch phân làn đường.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Cụ bắt buộc phải đi làn trong rồi ợ, hy vọng là nó không khoang thành vòng tròn.:))

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
ngày nào e cũng đi tuyến này có điều là đi từ hồ tùng mậu ra, qua vòng xuyến đến cuối cầu vượt xi nhan rẽ trái vào làn xe con luôn, e cũng chẳng biết là có vạch nữa chưa bao giờ thấy xxx vẫy cả, nhưng cứ đi làn giữa là bắt liền.

DOLA

Xe buýt
ngày nào e cũng đi tuyến này có điều là đi từ hồ tùng mậu ra, qua vòng xuyến đến cuối cầu vượt xi nhan rẽ trái vào làn xe con luôn, e cũng chẳng biết là có vạch nữa chưa bao giờ thấy xxx vẫy cả, nhưng cứ đi làn giữa là bắt liền.
Em đồng ý với cách đi của cụ, nhưng vấn đề đáng bàn là khi cụ xi-nhan trái để vào làn xe con thì cụ đã đè vạch liền mất rồi.

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Thiển ý của em thế này ạ:

- Nếu từ đường nhánh đi ra, CÓ biển phân làn hướng dẫn các làn xe trên đường chính thì cụ PHẢI đi đúng làn (tất nhiên là phải xi nhan trái), đè vạch thoải mái. Vì trong luật nêu rõ (em trích): "Đối với nơi vừa có vạch kẻ vừa có cả biển báo thì lái xe phải tuân thủ biển báo". Cụ không đi đúng làn, xxx vẫy lại, giở luật ra thì mình cũng khó cãi.
- Nếu từ đường nhánh ra, KHÔNG có biển phân làn thì mình cứ đi theo vạch, không đè điếc gì hết. xxx vẫy cụ áp dụng công thức của cụ Nông dân 30U, cực chuẩn, hoặc cụ bảo xe tao đây, mày lái thử tao xem.

Mình sai thì mình chịu phạt, còn đúng thì không phải sợ. xxx mềm nắn rắn buông, nó lơ ngơ bố láo là em cứ chửi thẳng mặt.

Audi A6

Xe tải
Vấn đề này bác theo dõi trên OF thì thấy anh em đã bàn rất nhiều, em cung theo dõi thường xuyên và rút ra được mấy điểm như sau:
- xxx thường vịn nếu đi vào làn giữa với cách chỉ dẫn luật là: làn ngoài của xe con, làn giữa của xe tải, nhưng tuyệt nhiên không hề có biển phân làn xe con, xe tải trên đường này (chỉ có biển: dành cho xe cơ giới, hướng đi Nội Bài, dành cho xe thô sơ). Theo luật cũng chỉ quy định làn giữa dành cho xe có tốc độ thấp, chứ không hề quy định như các chú xxx viện dẫn.
- Nếu các bác tin theo viện dẫn luật của xxx mà hoảng hốt chuyển sang làn giữa, lúc đó sẽ bị bắt lỗi đè vạch liền, cái này thì không cãi được. Lưu ý, chỉ chuyển làn tại nơi có vạch đứt.
*Kết luận: khi bị xxx túm vì những lỗi như thế này, đề nghị các bác cứ cãi nhiệt tình, có ghi âm chụp hình càng tốt để gây sức ép, các bác càng nhún càng dễ bị xxx đè.

theph

Xe điện
Hỏi cụ 1 câu thôi nhé: cụ từ Cầu Giấy đi ra rẻ phải vào đường Phạm Văn Đồng thì cụ có thấy cái biển nào phân làn xe xe con, xe tải không? Vậy thì cụ cứ yên tâm đi ở làn trong mà không sợ phạm luật, lúc nào có vạch đứt thì cụ xi nhan chuyển hướng ra làn ngoài là được.
Cụ này chuẩn không phải chỉnh luôn. Nhà em ở HQV nên rất hay đi đường này. Em chỉ mong 1 lần chạm mặt XXX để cãi nhau cho bõ tức mà chưa chạm vụ nào đây.