đi nghĩa trang trường sơn, nhờ các cụ giúp đỡ

longmama

Xe điện
PS: À quên, quần áo cũ chật không dùng tới bác ủng hộ các cháu ở NTTS nhé, đông và ngoan :D
Bác ơi quần áo cũ ủng hộ các cháu thì mang vào đâu vậy bác, đưa cho ai ?

buhogia

Xe tải
PS: À quên, quần áo cũ chật không dùng tới bác ủng hộ các cháu ở NTTS nhé, đông và ngoan :D
Cụ ơi em đã có kinh nghiệm cay đắng ở NTTS . Sau khi làm lễ xong, đoàn nhà em để nguyên đồ lễ và tán lộc cho các chú người dân tộc Vân kiều , trong lúc các cháu vào chia đồ, Sư thày của đoàn em quên không thu lại bức tượng phập bằng đồng đặt lên khi làm lễ và sau đó thì mất , hỏi thì tụi trẻ lại coi như không hiểu tiếng kinh và thế là không tìm thấy , mặc dù trước đó tụi nó nói chuyện khá lễ phép và còn giúp mình thắp hương cho các liệt sĩ

Việc làm từ thiện thì quá nên nhưng các cháu Vân kiều ở đấy khá hư ( Cụ có thể hỏi các anh ở BQLNT), năm nay em vào thấy ổn hơn và hỏi thì được biết đợt trước 40/4 Công an đã bắt đi một số rồi

buhogia

Xe tải
Cảm ơn cụ! E định đêm 26/7 xuất phát đến sáng 27/7 là tới nơi vì em đi 2 tài (1 tài chuyên nghiệp và em lái phụ thêm) nên chắc đi được. Mà nếu không thì mệt đâu nghỉ đấy
Em thành thật khuyên cụ không nên đi đêm đường HCM, đã có 1 vài bài viết về việc sử dụng xe công nông chắn đường và trấn lột của khách, cung đương này nhiều đoạn dân cư thưa thớt nhỡ có sự cố thì hết sức khó khăn, Nếu cụ phải đi làm hết ngày 26/7 thì em tư vấn cho cụ thế này.
Cụ đi theo quốc lộ 6 rồi theo đường Tế tiêu chạy ra chợ Bến , đoạn này gần được khoẳng 30 cây và chi mất vài cây đường xấu thôi còn lại đường tuy nhỏ như tốt. Cụ có gắng xuất phát vào khoảng 4-5 h và chạy vào Hương khê Hà tĩnh rồi nghỉ tại đây, khách sạn khá ngon lành và nằm ngay bên đường HCM, giá cả hợp lý, khoảng cách từ Hà nội đến hương khê theo đường HCM khoảng 450 km. Sáng hôm sau cụ cứ thoải mái xuất phát và đảm bảo sau giờ ngọ là cụ có thể thắp hương được ( ăn trưa thì ngay đầu lối vào NTTS có một quán ăn khá ngon lành và rộng rãi)- Về tâm linh thì thắp hương và làm lễ tại các nghĩa trang nên làm sau 12h là tốt nhất; Dọc đường cụ nên dừng chân thắp hương tại bia tưởng niệm trên đỉnh đèo Đá đẽo nhé . Sau đó cụ chạy ra Đong hà ( khoảng 38km ) và theo quốc lộ 1A vào Đà nẵng ( Đoạn này đường ngon rồi và khá vắng
Cụ có điẹn thoại sử dụng hệ điều hành Androi thì alo em giúp cụ cài cái phần mềm bản đồ để cụ vi vu cho thoải mái

longmama

Xe điện
Em thành thật khuyên cụ không nên đi đêm đường HCM, đã có 1 vài bài viết về việc sử dụng xe công nông chắn đường và trấn lột của khách, cung đương này nhiều đoạn dân cư thưa thớt nhỡ có sự cố thì hết sức khó khăn, Nếu cụ phải đi làm hết ngày 26/7 thì em tư vấn cho cụ thế này.
Cụ đi theo quốc lộ 6 rồi theo đường Tế tiêu chạy ra chợ Bến , đoạn này gần được khoẳng 30 cây và chi mất vài cây đường xấu thôi còn lại đường tuy nhỏ như tốt. Cụ có gắng xuất phát vào khoảng 4-5 h và chạy vào Hương khê Hà tĩnh rồi nghỉ tại đây, khách sạn khá ngon lành và nằm ngay bên đường HCM, giá cả hợp lý, khoảng cách từ Hà nội đến hương khê theo đường HCM khoảng 450 km. Sáng hôm sau cụ cứ thoải mái xuất phát và đảm bảo sau giờ ngọ là cụ có thể thắp hương được ( ăn trưa thì ngay đầu lối vào NTTS có một quán ăn khá ngon lành và rộng rãi)- Về tâm linh thì thắp hương và làm lễ tại các nghĩa trang nên làm sau 12h là tốt nhất; Dọc đường cụ nên dừng chân thắp hương tại bia tưởng niệm trên đỉnh đèo Đá đẽo nhé . Sau đó cụ chạy ra Đong hà ( khoảng 38km ) và theo quốc lộ 1A vào Đà nẵng ( Đoạn này đường ngon rồi và khá vắng
Cụ có điẹn thoại sử dụng hệ điều hành Androi thì alo em giúp cụ cài cái phần mềm bản đồ để cụ vi vu cho thoải mái
Cảm ơn cụ nha! E có phần mềm đó rồi. Có lẽ em phải nghe lời cụ đi từ khoảng 5h đến Hà Tĩnh nghỉ lại

NTH

Xe điện
Dạo này đọc thớt toàn các chuyến HN-ĐN. Do hoàn cảnh mà ko đi được. Vật quá !

NTH

Xe điện
Nếu ko gấp thì cũng nên nghỉ cụ ạ. Nếu nghỉ Hà Tĩnh thì cụ longmama vào KS Ngân Hà cũng được. Ngon bổ rẻ.
Cụ cứ để tài lái. Còn mình ngồi ngắm cảnh, đoạn nào vắng thì sang ôm vô lăng tét tốc độ tý thôi. Để sức mà đi viếng NTTS và nhậu tại ĐN nữa...

Mr_Bill

Xe hơi
Nếu ko gấp thì cũng nên nghỉ cụ ạ. Nếu nghỉ Hà Tĩnh thì cụ longmama vào KS Ngân Hà cũng được. Ngon bổ rẻ.
Cụ cứ để tài lái. Còn mình ngồi ngắm cảnh, đoạn nào vắng thì sang ôm vô lăng tét tốc độ tý thôi. Để sức mà đi viếng NTTS và nhậu tại ĐN nữa...
Cụ ơi, Ngân Hà mà ngon bổ rẻ hả cụ? Em đánh giá vừa đắt vừa điêu, phòng lại bẩn. Nếu nghỉ ở Hà Tĩnh thì cụ longmama nên nghỉ ở khách sạn BMC, 600k/2 giường to. Cụ ở 6 người cũng được. Em toàn nghỉ ở đó mà. Em công tác Hà Tĩnh suốt. Còn cụ mà không đi với gấu, em còn biết nhiều KS ngon bổ rẻ ngoài Ngân Hà cụ ạ.

longmama

Xe điện
Cụ ơi, Ngân Hà mà ngon bổ rẻ hả cụ? Em đánh giá vừa đắt vừa điêu, phòng lại bẩn. Nếu nghỉ ở Hà Tĩnh thì cụ longmama nên nghỉ ở khách sạn BMC, 600k/2 giường to. Cụ ở 6 người cũng được. Em toàn nghỉ ở đó mà. Em công tác Hà Tĩnh suốt. Còn cụ mà không đi với gấu, em còn biết nhiều KS ngon bổ rẻ ngoài Ngân Hà cụ ạ.
Thank cụ nha!

buhogia

Xe tải
Đi theo đừong Hồ Chí Minh thì cả đoạn Hà tĩnh chỉ có thể nghỉ tại Thị trấn Hương sơn vì ngay cạnh đừong HCM. Tại đấy cụ có thể nghỉ tại khách sạn Đức tài hoặc Sơn hà, Em đã dừng chân ở đây khá ổn đấy cụ ạ. Đoạn đầu đừong rẻ vào Hương sơn có một quán ăn ngon và sạch sẽ, ăn sáng thì ngay ven hồ cạnh khách sạn có mấy quán ăn rất được. Nếu nghỉ ở BMC thì phải lộn vào QL1A rồi quay ra thì khá xa

Masters

Xe buýt
Nhà cháu post nhầm bên thớt phóng sự tri ân mất rồi. Sori mod! Chép về đây để cụ Buhogia giúp nhà cháu cái.

Nhà cháu sáng mai xuất phát lúc 5h, Qua NTQT Việt Lào rồi chạy thẳng Quảng Trị. Hy vọng sẽ có mặt tại NT đường 9 lúc chiều tối. Hôm sau (27/7) mới đi Thành cổ, NTTS.

Cụ Buhogia làm ơn PM giúp nhà cháu cái phần mềm dẫn đường chạy Android với ạ. Cảm ơn cụ trước!

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
T5 này em cũng đi NT Trường Sơn lần đầu nên cũng phân vân quá, chưa biết đi thế nào cho hợp lý. Đi đường QL1 hay Đường HCM, ăn uống nghỉ ngơi như thế nào cho hợp lý đây.

Hổ Nhà

Xe tải
Kính thưa các cụ, mợ sắp tới 27/7 cả nhà em định làm chuyến vào Nghĩa trang trường sơn thăm viếng các anh liệt sỹ. Vậy nhờ các cụ, mợ đã đi cung đường này cho em một số lời khuyên để cả nhà em có một chuyến đi vui vẻ và an toàn. E đã được cụ NTH trong hội HLD cho lộ trình rồi nhưng em vẫn muốn nhờ các cụ cho em thêm một số thông tin nữa để chuyến đi thêm phần sinh động, vui vẻ và an toàn. E đi highlander gồm Gấu,F1,F2 Em và lái xe. Hành trình lúc vào đi thẳng vào NTTS sau đó đi tiếp vào Đà Nẵng chơi 2 ngày rồi lái xe ra vừa đi vừa chơi nếu có chỗ nào hay thì nghỉ lại chơi. Vậy các cụ thấy điểm nào hay thì chỉ cho E nha, trên đường đi cả lúc ra và vào đoạn nào đường nguy hiểm cần chú ý? chỗ nào xxx hay bắn tốc độ, hay bắt láo....? E xin thank các cụ, mợ nhiều
P/S : E cảm ơn cụ NTH nhé
Thật lòng Em rất muốn đi mà chưa có dịp :(

ĐNM

Xe máy
K biết cụ định dừng nghỉ ở đâu để tư vấn cho chính xác. Nhưng thường thì mọi người hay nghỉ ở Đồng Hới rồi hôm sau mới đi NTTS. Từ HN đi ĐH thì cụ đi đường nào cũng được. Đường 1 ngon hơn nhưng nhiều đô thị và mất tiền vé. Đường HCM xấu hơn chút và xa hơn 100km nhưng ít đô thị và không mất vé. Đồng Hới đi NTTS thì đương nhiên đi đường HCM tiện hơn vì nó nằm gần đường này. Nhưng nếu muốn đi các điểm khác nữa như Vịnh Mốc, cầu Hiền Lương và quê nhà Cụ Giáp thì cụ vẫn phải vòng ra đường 1.

ĐNM

Xe máy
T5 này em cũng đi NT Trường Sơn lần đầu nên cũng phân vân quá, chưa biết đi thế nào cho hợp lý. Đi đường QL1 hay Đường HCM, ăn uống nghỉ ngơi như thế nào cho hợp lý đây.
K biết cụ định dừng nghỉ ở đâu để tư vấn cho chính xác. Nhưng thường thì mọi người hay nghỉ ở Đồng Hới rồi hôm sau mới đi NTTS. Từ HN đi ĐH thì cụ đi đường nào cũng được. Đường 1 ngon hơn nhưng nhiều đô thị và mất tiền vé. Đường HCM xấu hơn chút và xa hơn 100km nhưng ít đô thị và không mất vé. Đồng Hới đi NTTS thì đương nhiên đi đường HCM tiện hơn vì nó nằm gần đường này. Nhưng nếu muốn đi các điểm khác nữa như Vịnh Mốc, cầu Hiền Lương và quê nhà Cụ Giáp thì cụ vẫn phải vòng ra đường 1.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em cảm ơn cụ nhiều nhé

hoagvc3

Xe tăng
Em mới làm một vòng từ Q tri ra Hà Nội và ngược lại, chiều đi e đi đường HCM, lần đầu đi xa em chạy tít, đường dễ đi, tốc độ cao. Chiều về e đi 1A, đường làm xong đến hết Q bình, chạy cũng nhàn, nếu vào q trị chỉ mỗi đến NT Trường Sơn thì hơi phí. Theo e cụ chạy 1A đến hết đất Q bình cụ chạy lên đường HCM, từ 1A lên NT 15 Km nữa, thắp hương xong cụ có thể ăn trưa ở quán cạnh NT (có các món thịt rừng rất ngon và rẻ) sau đó cun xuôi theo đg HCM vào tp Đông Hà, thăm thành cổ Q trị(cách Đông Hà 10km).....
Khi về cụ theo 1A ghé thăm cầu Hiền Lương, Địa đạo Vịnh Mốc, em mời cụ cơm trưa taị đó( nếu trời nắng em mời cụ về biển ăn hải sản)mong được gặp cụ.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em mới làm một vòng từ Q tri ra Hà Nội và ngược lại, chiều đi e đi đường HCM, lần đầu đi xa em chạy tít, đường dễ đi, tốc độ cao. Chiều về e đi 1A, đường làm xong đến hết Q bình, chạy cũng nhàn, nếu vào q trị chỉ mỗi đến NT Trường Sơn thì hơi phí. Theo e cụ chạy 1A đến hết đất Q bình cụ chạy lên đường HCM, từ 1A lên NT 15 Km nữa, thắp hương xong cụ có thể ăn trưa ở quán cạnh NT (có các món thịt rừng rất ngon và rẻ) sau đó cun xuôi theo đg HCM vào tp Đông Hà, thăm thành cổ Q trị(cách Đông Hà 10km).....
Khi về cụ theo 1A ghé thăm cầu Hiền Lương, Địa đạo Vịnh Mốc, em mời cụ cơm trưa taị đó( nếu trời nắng em mời cụ về biển ăn hải sản)mong được gặp cụ.
Em cảm ơn cụ nhiều nhé, em sẽ ghi nhận bàn bạc với ae trong đoàn ạ.