Đi Lào - Tết Té nước tháng 04/2013.

bc fun

Xe hơi
Nhóm em cũng đi đợt này:).

Smee april

Xe điện
Các cụ tham khảo lịch trình dưới đây của em xem sao nhé!
Ngày 1: Hanoi - Xiêng khoảng

Các cụ đến cửa khẩu Namèo – Thanh Hoá. Trưa xuất cảnh sang Lào. Chiều muộn đến Phôn Sa Vẳn - thủ phủ của tỉnh Xiêng Khoảng. Nghỉ đêm tại Xiêng Khoảng.
Ngày 2: Xiêng khoảng – Luông Pha Bang
Sáng: Điểm tâm. Tham quan Cánh đồng Chum (nơi có hàng ngàn những chiếc chum đá nặng từ 600 kg đến 1 tấn nằm rải rác trên những cánh đồng dọc theo biên giới phía Bắc cùa dãy Trường Sơn), ngắm cảnh mặt trời lặn ở cố đô Lào Lùm. Trưa: Ăn trưa nhà hàng. Chiều: Khởi hành đi Luông Pha Băng. Đến Luông Pha Băng nhân phòng, nghỉ ngơi. Tối: Ăn tối nhà hàng và tự do khám phá Cố đô về đêm.
Ngày 3: LuôngPhaBăng – Di sản UNESCO
Sáng: Dậy sớm xem từng đoàn sư sãi cố đô đi khất thực trên đường. Điểm tâm. Khới hành tham quan thác Khuang Sy (thác cao khoảng 50m, nước xanh như ngọc) và động Ting (Kì quan của Cố đô Luông Pha Băng). Trưa: Ăn trưa.
Chiều: Tham quan hoàng cung của cố đô Lào. Tham quanhttp://www.thamhiemvietnam.com/Danh-lam-thang-canh/1831/Du-lich-Lao:-Wat-Xieng-Thoong---Chua-Xieng-Thoong.htmlchùa Xieng Thong (Chùa được xem là đẹp nhất của Lào được xây dựng từ năm 1560, nằm bên bờ sông Mekong), chùa Mai, chinh phục núi Phousi (Mái nhà của thành phố với 328 bậc thang. Ngắm hoàng hôn và toàn cảnh cố đô nép mình bên sông Nậm Tha và Mekong). Tối: Ăn tối nhà hàng và tự do khám phá Cố đô về đêm.
Ngày 4: Luông Pha Băng - Văng Viêng
Sáng: Điểm tâm. Rời Xiêng Khoảng đi Văng Viêng.
Trưa: Đến Văng Viêng nhận phòng, nghỉ ngơi, ăn trưa
Chiều: Thăm quanhttp://www.thamhiemvietnam.com/Danh-lam-thang-canh/1835/Du-lich-Lao:-Khu-du-lich-Vang-Vieng.htmlkhu du lịch Văng Viêng.
Tối: Ăn tối nhà hàng, Nghỉ đêm tại khách sạn.
Ngày 5: Văng Viêng - Nậm Ngừm - Viêng Chăn

8h00: Lên xe về Viêng Chăn - trên đường đi doàn sẽ dừng thăm quan thủy điện Nậm Ngừm, hồ thủy điện Nậm Ngừm - được ví như là Biển của Lào, đoàn lên thuyền du lịch thăm quan hồ Nậm Ngừm.

14h30 Lên xe về Viêng Chăn. Trên đường về quý khách dừng chân thăm và mua sắm tại Thị xã PhonHong.

Ngày 6: Viêng Chăn

Sáng: Đi cửa khẩu Noọng Khai .Cửa khẩu Noọng khai cách trung tâm thủ đô Vientiane 25 km ,có thể làm thủ tục xuất cảnh từ Lào sang Thái Lan, đi trên cây cầu Hữu nghị bắc qua sông Mêkông sang bên kia là thuộc địa phận tỉnh Noong Khai của Thái Lan, đoàn mua đồ tại các Siêu Thị hàng miễn thuế tại Cửa Khẩu. 10h30: Nhập cảnh về Lào.
Chiều: Tham quan Thạt Luông - Biểu tượng của đất nước Lào , xây dựng vào năm 1566 duới thời của Vua Xệt-Tha-Thi-Rạt,tương truyền Tháp là nơi cất giữ một sợi tóc của phật và rất nhiều châu báu, Khải Hoàn Môn Patuxay, chùa Sisaket cổ kính xây dựng từ năm 1818 lưu giữ 6.840 tượng Phật & nhiều kinh sách cổ viết bằng tay trên lá cọ và Vườn Tượng Phật - công viên hàng trăm tượng Phật huyền bí.
Sau đó ghé tham quan và mua sắm tạihttp://www.thamhiemvietnam.com/Danh-lam-thang-canh/1833/Du-lich-Lao:-Cho-dem-o-Lao.htmlchợ Sáng- trung tâm thương mại của thủ đô Viêng Chăn.
Tối:Tự do khám phá thủ đô Viêng Chăn về đêm.

Ngày 7: Viêng Chăn - Cửa Khẩu Cầu Treo – Khu nghỉ Nước khoáng Sơn Kim
8h30 trả phòng khách sạn, lên xe đi cửa khẩu Cầu Treo.
15h30: Đến cửa khẩu Cầu Treo làm thủ tục nhập cảnh về Việt Nam.
17h00: Quý khách về đến khu du lịch Nước khoáng nóng Sơn Kim, nhận phòng nghỉ ngơi. Ngâm minh nước khoáng.
19h30: Ăn tối. Nghỉ đêm tại khu nghỉ dưỡng Sơn Kim

Ngày 8: Sơn Kim – Hà Nội

9h00: Quý khách làm thủ tục trả phòng lên xe về Hà Nội .Ăn trưa tại Cẩm Lương - Cẩm Thuỷ Thanh Hoá.
Chiều: Về đến Hà Nội
Lịch trình này đi xe tự lái thì em có thể rút xuống còn 5 ngày 5 đêm hoặc 6 đêm.
Đi Vientian mua sắm đồ Bạc lào 925 các cụ đi chợ Asean thì nhớ đi sâu vào block bên trong, giá rẻ khoảng 20-30%.
Ở Vientian ít thấy điểm chấp nhận tiền Đồng như các tỉnh giáp Vn. Còn lại tiền đô Mỹ, bạt Thái, tệ Tàu đều tiêu được khắp cả nước. Người Việt đầy.

ledzunghlhb

Xe buýt
Em chỉ tham gia tí là tình hình an ninh phía bắc Lào là ko tốt, các cụ đi ô tô nên cân nhắc!

sieu_nhan

Xe đạp
Có vẻ đợt tới ae OF đổ bộ sang Laos đông vui đây. Đội e khoảng trên dưới 10 ng (toàn đàn ông) trên 1 con spinter, khởi hành ngày 11-4. hẹn gặp và giao lưu vs các bác tại VC.
ps: Nhớ mang theo súng nước, k có mất vui các bác à :))

NGUYEN HUONG

Xe máy
Có vẻ đợt tới ae OF đổ bộ sang Laos đông vui đây. Đội e khoảng trên dưới 10 ng (toàn đàn ông) trên 1 con spinter, khởi hành ngày 11-4. hẹn gặp và giao lưu vs các bác tại VC.
Khi về lại thi nhau mở thớt, xem ai mở thớt trước nào :))

hienluongstd

Xe tải
Em tham gia với được không Cụ

rfs

Xe điện
Bác Adesign post mấy ảnh có em đấy nhá :D.

E vẫn còn mấy cái sim Lào đấy, còn cả tiền nữa, ko biết giờ có dùng được ko, cụ nào cần thì pm.

reagan

Xe đạp
Chào các bác. Em bận quá nên ko tổ chức chuyến này được bằng 4 bánh. Cuối cùng em chọn đường chim bay để đi Tết té nước. Lịch trình của em như sau :
Ngày 13/4 : 11h trưa hạ cánh tại sân bay Wattay ( Thủ đô Vientiane ). Chơi cả ngày ở Vientiane.
Ngày 14/4 đến 16/4 : dự hội Bun Pi May ở Vientiane.
Ngày 17/4 : sáng lang thang sang cửa khẩu Nọng Khai hoặc Udonthani. Chiều cất cánh về với đất mẹ.

Bác nào có lang thang ở Vientiane khoảng thời gian này thì ới em với. Em đi độc hành. Rất vui nếu được giao lưu cùng các bác.

Dongkiret

Xe đạp
Hường ơi em có chỗ nào quen quen book phòng khách sạn ở Luang không?
PM anh nhé. Thanks

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Các lãnh đạo của OF hình như cũng đang trên đường sang đới... Ngay mai có mặt ở Vientiane đấy ạ

Đang học

Xe hơi
Hôm nay trên các trục đường ở Vientiane đã khá đông xe, tắc đường khá dài trên một số trục chính .
Các VP đang tổ chức party cuối năm vào chiều và tối nay .
Mai thì các gia đình ăn tết ở quê tranh thủ lên đường.

VIKO L

Xe điện
Sang Lào vào đúng dịp tết Bunpimay thì tuyệt vời, lễ té nước cầu may là 1 văn hóa vô cùng đặc sắc mang lại cho các du khách những cảm nhận rất mới. Dân Lào thì thân thiện, đồ ăn ngon và rẻ, chế biến cũng tương tự như VN.

Cụ chủ thớt tập trung lịch vào Vientiane và Luong Frabang là quá chuẩn, đặc biệt Luang Farbang là kinh đô cổ của Lào rất đẹp. E phọt mấy cái ảnh của chuyến đi LAO 2012 để các cụ, mợ thêm phần quyết tâm

Cụ đi không mà ko thấy kể nhỉ?
Em đào thớt lên để nghe cc tư vấn tết té nước nên đến chỗ nào của Lào là hay nhất.