Đi Lào chơi

Cuteo03

Xe tải
Tình hình là thứ 6 này E đi Lào chơi băng oto riêng, nhưng E chưa biết đường đi và kinh nghiêm đi lào, bác nào đã đi rồi hay nhiều kinh nghiệm đi xa truyền đạt cho E với. khi về tặng các bác con Voi a

Lada1207

Xe tăng
BÁc đi cửa khẩu nào, đi sang L cũng như ở VN thôi hoang sơ hơn nhiều, xiền thì Bác có thể đổi tại CK hoặc trong các khách sạn hoặc chợ cũng có đổi VND, tỷ giá hiện thời 1Tr VND = 850.000 kíp, nhưng E thấy trừ oto thì các hàng hóa bên đấy kể cả thực phẩm đều dắt. con người tốt vì người Vịt vưỡn đang là thần tượng của người L mà, nếu Bác đi bằng đường bộ thì trước khi qua cửa khẩu Bác cứ đổ cho E 1 bình xăng đầy nhé, vì ngoại trừ xăng đắt còn là vấn đề xăng lởm nữa

OTO om

Xe đạp
Tình hình là thứ 6 này E đi Lào chơi băng oto riêng, nhưng E chưa biết đường đi và kinh nghiêm đi lào, bác nào đã đi rồi hay nhiều kinh nghiệm đi xa truyền đạt cho E với. khi về tặng các bác con Voi a
bác phải nói rõ xuất phát từ đâu chứ??? đi đường bộ bằng xe riêng thì bác phải xin phép cho ô tô quá cảnh ở sở GTCC tại nơi mình ở đã, sang Lào thì dùng tiền gì cũng đc, 1kip Lào = 2,3vnđ. còn nhiểu thứ nữa, nhưng bác phải cảnh giác nhất nhé: các em trai giả gái nhiều lắm đó:21: chúc bác thượng lộ bình an:41:

MinhPH

Xe tải
Ở Lào xăng chỉ có A92 chứ kô có A95 đâu, hơn nữa đổi 2tr VNĐ = 1tr kíp lào, hic :102:
Đi Lào thì cụ nên đến thành phố lớn như Viêng Chăn Hay Savannakhet, chứ mấy vùng quê của nó thì cũng như vùng cao mình thôi, nghèo khổ lắm !

Chỉnh sửa cuối:

Phùng Gia

Xe tải
em đang định hè này làm chuyến VN - lào - cam chơi đây, cụ nào có kinh nghiệm chỉ cho em cái :69:

banana16

Xe hơi
cụ chủ thớt cứ mang tiền việt đi nhé, lên cửa khẩu đổi rẻ hơn bên lào, con người thi nhớ mang chứng minh thư mới sang dc lào, nếu có hộ chiếu la tôt nhất, nếu kg có hộ chiếu thì 300 k vnd/ người , xe thi 500 k /xe, sang vô tư, một đièu kg thể quêb là nhớ mang ít nhất 02 ảnh 3x4 hoặc 4x6 để làm thủ tục nhé, nếu kg có hộ chiếu thì kg sang thái từ lào dc, đơn giản mà cụ, nếu cụ cần d chỉ k san thì kêu e, chị e bên đó thì 500-700k/ shot thôi, cung kg tệ lém:))

Đi Lào thì cụ nên đến thành phố lớn như Viêng Chăn Hay Savannakhet, chứ mấy vùng quê của nó thì cũng như vùng cao mình thôi, nghèo khổ lắm !

Đi Viên chăn thôi chứ Sa vẳn chỉ giống như thị trấn ven đường ở Việt Nam.

Cuteo03

Xe tải
bác phải nói rõ xuất phát từ đâu chứ??? đi đường bộ bằng xe riêng thì bác phải xin phép cho ô tô quá cảnh ở sở GTCC tại nơi mình ở đã, sang Lào thì dùng tiền gì cũng đc, 1kip Lào = 2,3vnđ. còn nhiểu thứ nữa, nhưng bác phải cảnh giác nhất nhé: các em trai giả gái nhiều lắm đó:21: chúc bác thượng lộ bình an:41:
E đi từ Hà Nội, Bác cho E hỏi thủ tục xin phép để mang xe qua Lào có phức tạp lắm ko? thời gian có lâu ko? vì E định thứ 6 tuần sau là mấy AE đi rồi. còn tiền thì E nghĩ cứ Đô la lẻ mà tiêu thôi. E có 1 ít $ lẻ rồi, tiêu thoải mái, E đi camphuchia cũng tiêu toàn $ thôi

Chỉnh sửa cuối:

drbacgms

Xe tăng
E đi từ Hà Nội, Bác cho E hỏi thủ tục xin phép để mang xe qua Lào có phức tạp lắm ko? thời gian có lâu ko? vì E định thứ 6 tuần sau là mấy AE đi rồi. còn tiền thì E nghĩ cứ Đô la lẻ mà tiêu thôi. E có 1 ít $ lẻ rồi, tiêu thoải mái, E đi camphuchia cũng tiêu toàn $ thôi
Bác phải Phô tô bộ giấy xe, mang theo bản gốc, lến Sở GTCC xin tờ khai, điền form, nộp mấy trăm, đợi 3 ngày có sổ transit rồi té.
Nên đi từ HN lúc trưa, theo đường HCM đến Phố châu rẽ phải, đến TT Trung tâm ngủ 1 đêm, đổ xăng tại Hà Tĩnh giờ là 17350vnd/l. Nên đổ đầy. Ngoài ra khi đến TT Trung tâm nên tìm hàng ăn tối, đặt ít xôi, Gà, hôm sau đi đường mà ăn ko thì móm....
Sáng 6h dậy lên cửa khẩu, 7h bắt đầu lviec nhớ đổi VND hoặc USD sang tiền kíp ngay, ko nên vào VIEN để đổi. Và khi vào LAOS các xe đều phải mua Bảo hiểm bắt buộc cho xe mất mấy trăm. Bác nên mua ...loại 1 ngày....hehe, chẳng ai ktra đâu mà sợ.
Sau khi nhập cảnh thì phi thôi. Đến TT Lạc Xao có mấy cái quán của người VN, dừng lại nghỉ ngơi, chẳng có ji, bụi mù...
Đi dọc đường có mấy cái lều, dừng lại ngir trưa. Ăn xôi gà cho sướng.
Đến khoảng 3h đến VIEN, bác mà ngon thì thuê ksan ngon giá mấy chục US mà ở, còn ko thì em toàn ở 10us. Sướng chán.
Chẳng có nhiều để chơi ở VIEN.
Ko biết lịch của bác thế nào....định đi đâu để em còn tư vấn tiếp. Bác cứ nói đi LAOS thì chung chung lắm.

lx125_black

Xe container
Em vừa đi Lào hôm đầu tuần,
Đi Savanaket, ở đới có cái Savan Vegas to đẹp dã man luôn, em chụp ảnh nhưng chưa lấy cái đầu đọc thẻ ở nhà thằng bạn nên chưa up được.
Savan có mỗi cái sòng bạc là nổi nhất, còn lại em chả thấy có quái gì hay ho cả, người Việt ở bên đấy cũng tương đối nhiều. Đổi tiền thì đắt, 1tr được 400k kíp Lào.
Chả biết Viên chăn có gì hay không chứ Savan em thấy chán lắm.
đi từ Lạc-xay về Savan em thấy cực nhiều bán tải, và 95% bán tải em thấy là Hilux.

còn tiền thì E nghĩ cứ Đô la lẻ mà tiêu thôi. E có 1 ít $ lẻ rồi, tiêu thoải mái, E đi camphuchia cũng tiêu toàn $ thôi

Laos họ chỉ xài Kíp Lào và Bạt Thái thôi. Cụ mang Đô đi tiêu lẻ hơi bị khó đấy.

Cứ đổi ở cửa khẩu ra Kíp Laos, xài kg hết thì khi về cửa khẩu lại có người mua lại.

quangna

Xe tăng
Em cũng cùng 1 đoàn OF nhà ta đi Lào dịp tết âm vừa rồi, có mấy kinh nghiệm chia sẻ với cụ:

- Giấy thông hành thì làm ở Cao Bá Quát thì sẽ được ghi ở cửa khẩu là xuất nhập xe theo nghị định thư. Điều này giúp mình thích đi cửa nào về cửa nào là tùy mình.

Bác có thể làm ở Sở GTVT Han ở tít Hà Đông nhưng sẽ bị yêu cầu ghi tên cửa đi cửa về, khá bó buộc hành trình.

- Tiền thì đổi tại Hà Trung là rẻ nhất (em đổi là 1LAK = 2,37 VND). Sang bên kia thì đổi từ VND-LAK hay USD-LAK đều được nhưng USD thì sẽ lợi giá hơn rất nhiều.

- Giá cả ở Lào tương đối đắt, tiêu gì cũng vài chục nghìn LAK như ở Viet tiêu vài chục nghìn đồng (nhưng các bác nhớ là nhân lên 2,3 hoặc 2,4 thì ra tiền Việt nhé)

- Nếu sang Thái thì bắt buộc mang Bath hoặc USD đi. Sang Thái ko tiêu được tiền Lào và tiền Việt. Ra ngân hàng đổi cũng chỉ đổi từ USD - Bath là nhiều nhất.

- Đường ở Lào rất đẹp và vắng, tuy nhiên ở các vùng núi thì đường nhỏ và khá là quanh co. Giá xăng dầu cũng dao động theo vùng miền, càng lên vùng cao càng đắt hơn.

Chúc bác đi thuận buồm xuôi gió :41::41::41::41:

Getz6329

Xe tải
Về nhớ giữ ít kíp Lào làm kỷ niệm nhé
Hồi trẻ ( cách đây chục năm) em cũng giữ lại một mớ...giờ vẫn còn (b)

Jerry Minh

Xe tăng
Bác qua Lào về mua cho em thớt gỗ nhé (b) (b) (b)

B.Anh

Xe tải
Nói cho bác vui nhé, người Lào họ chấp hành giao thông hơn Vn nhà mình, đường xa thông thoáng, đẹp. Nếu có ai đi láo thì rất có thể đấy là dân Việt, nếu chẳng may có bị XXX Lào bắt, bác cứ dúi ít gọi là tiền cafe, vì các chú ý lành lắm và hầu hết biết tiếng Việt và cũng được XXX nhà mình truyền kinh nghiệm. Mà bác đừng mang USD nhé, Lào họ ko tiêu đô như Cam đâu, đổi ngay ở cửa khẩu cho chú Biên phòng.