[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

Ryan848

Xe container
Hôm em bấm biển ở 1234 Láng thì các phòng vắng lắm. Em thấy có 1 bác cầm giấy hẹn đến lấy đăng ký thì cb bảo chưa có, bác ấy bức xúc bảo hẹn 2 tuần mà hôm nay đã quá 2 tuần mới lên mà vẫn bảo chưa có.
Đúng cụ ạ. Thực trạng ở các điểm đký đều vậy.

vt2phuc

Xe điện
Chi phí em đã rõ
Còn thời gian e lấy đc cái biển số định danh tên em về cất tủ thì theo như bác 1 tháng vẫn chưa đc ạ :((
Chính xác đó cụ.

Em làm thu hồi biển cũ mất 2 tuần và làm thủ tục sang tên đến nay cũng tròn 2 tuần nữa mà vẫn chưa có biển + giấy tờ đây cụ.

Nói thêm, cả chủ cũ và em đều đăng ký cùng quận, cùng thành phố nhé. Nói chung là quá mệt mỏi với cái gọi là cải tiến thủ tục này.

Việc em chưa có biển, mặc dù đã có giấy hẹn là do em cấp lại biển đã định danh (hỏi các đồng chí ở chỗ đăng ký thì nói biển định danh phải tầm 15 ngày ++ mới có)
Em đang định bán con xe cũ đi, lấy lại cái biển (Hà Nội, cũng đẹp, hợp) để lắp vào con xe mới cứng em đặt cọc trong showroom rồi, nghe lời cụ kể thế này khéo 1 tháng con xe mới của e chưa lắp đc biển cũ định danh xe em mất, hix
Có giấy thu hồi là các cụ đi đăng ký xe mới được rồi. Lúc ấy sẽ gán biển cũ vào xe mới cho các cụ.
Tuy nhiên giai đoạn này sẽ có 1 số vướng sau:
- trường hợp các cụ đi đăng ký xe mới khi xe cũ chưa kịp làm đăng ký . Lúc này trên hệ thống thì xe cũ bị khoá do tình trạng 1 biển cấp 2 xe (có lẽ do thuật toán của hệ thống công an họ chưa kịp thay đổi, vẫn quản lý theo biển số, chỉ mở hơn ra là không check trùng thôi). Con xe cũ lúc này đi đăng ký sẽ bị lỗi, phải làm xác minh, mất thêm 1,2 tuần và chút chi phí nữa cho người mua.
- các cụ đăng ký cấp biển cũ cho xe mới: phải chờ in biển. Ngày xưa bên dập biển họ in theo lô, số nhảy dần. Thi thoảng mới có yêu cầu đổi biển cũ hỏng. Nên nó xen ngang nhanh. Giờ cái yêu cầu in biển cứ loạn xì ngầu lên cho cả nước, nên việc in biển, dập biển nó lâu. Chờ có khi cả tháng chưa có (bác chủ cũ xe em mua đang gặp)

hongbinh

Xe buýt
Có giấy thu hồi là các cụ đi đăng ký xe mới được rồi. Lúc ấy sẽ gán biển cũ vào xe mới cho các cụ.
Tuy nhiên giai đoạn này sẽ có 1 số vướng sau:
- trường hợp các cụ đi đăng ký xe mới khi xe cũ chưa kịp làm đăng ký . Lúc này trên hệ thống thì xe cũ bị khoá do tình trạng 1 biển cấp 2 xe (có lẽ do thuật toán của hệ thống công an họ chưa kịp thay đổi, vẫn quản lý theo biển số, chỉ mở hơn ra là không check trùng thôi). Con xe cũ lúc này đi đăng ký sẽ bị lỗi, phải làm xác minh, mất thêm 1,2 tuần và chút chi phí nữa cho người mua.
- các cụ đăng ký cấp biển cũ cho xe mới: phải chờ in biển. Ngày xưa bên dập biển họ in theo lô, số nhảy dần. Thi thoảng mới có yêu cầu đổi biển cũ hỏng. Nên nó xen ngang nhanh. Giờ cái yêu cầu in biển cứ loạn xì ngầu lên cho cả nước, nên việc in biển, dập biển nó lâu. Chờ có khi cả tháng chưa có (bác chủ cũ xe em mua đang gặp)
4.0 rồi mà mấy ông cqnn vẫn đi bộ nhỉ

series3

Xe tăng
4.0 rồi mà mấy ông cqnn vẫn đi bộ nhỉ
Cái gì cũng phải có thời gian để chuyển đổi trạng thái thôi cụ, e cũng mới thu hồi xong mất đúng 2 tuần để nhận được quyết định thu hồi từ chủ cũ còn đăng ký thì trong ngày, ra bộ phận đăng ký các bạn ấy cũng rất hòa nhã vui vẻ em thấy thế là tín hiệu tích cực rồi, một thời gian nữa các loại dữ liệu cũ mới, phần mềm cũ mới đồng bộ xong em nghĩ sẽ ok thôi :)

thu hồi biển cũ, nhưng cũ xe có biển cũ vẫn được đăng ký biển mới phải k các cụ

jame85

Xe hơi
Cụ chia sẻ bổ ích quá. Công tác dân vận luôn là một bước quan trọng trong mọi công việc.

carhanoi

Xe tải
Em lấy đăng ký rồi.
Như vậy tính từ 18/9 gara bắt đầu rút hs, đến 2/10 đi bấm và lấy biển, và 12/10 lấy đăng ký (nếu đi lấy sớm hơn chắc cũng đã có rồi) là xong hết.

dumuc_1102

Xe tải
Em lấy đăng ký rồi.
Như vậy tính từ 18/9 gara bắt đầu rút hs, đến 2/10 đi bấm và lấy biển, và 12/10 lấy đăng ký (nếu đi lấy sớm hơn chắc cũng đã có rồi) là xong hết.
Cụ rút hồ sơ biển HN hay tỉnh mà nhanh vậy ah?

meodenmatlua

Xe container
Sau khúc này thì có nơi sẽ ra chụp ảnh, kiểm tra xe. Có nơi yêu cầu cả ảnh chụp xe in ra. các cụ cứ in sẵn cho rẻ cũng được. Đỡ phải chờ lâu.
Mục này in ảnh màu hay ảnh đen trắng vậy bác?

vkthang

Xe container
2,5 củ.

Em đang sang tên 1 con xe, cũng biển định danh. Đến hnay là tròn 1 tháng xe vẫn chưa có biển, giấy tờ cũng ko thấy đâu. Thật sự chán với cái gọi là "Cải cách".... mệt, phiền!
Chi phí em đã rõ
Còn thời gian e lấy đc cái biển số định danh tên em về cất tủ thì theo như bác 1 tháng vẫn chưa đc ạ :((
Các cụ mà là chủ biển thì tự đi làm cảm ơn 2 lít là xong sao phải mất tật 2,5tr nhỉ?

Các cụ ký HĐMB rồi vào khai Dịch vụ công lấy mã hồ sơ, làm 2 bản cà SK,SM rồi tải cái mẫu DKX13 về khai đem ra nộp kẹp 2lit vào để nếu có sai sót cb người ta chỉ cho luôn (không đủ HS họ ko lấy tiền của mình đâu). Sau khi họ nhận HS thì nộp lại biển và ĐKX nhớ giữ nguyên lại biển bảo CB là em sắp lấy xe mới đăng ký em lại nhờ (lúc đi đk xe mới phải gặp đúng người thu hồi) mất thêm 1,5 củ cả bộ HS đăng ký xe mới là họ trả mình biển cũ về luôn không phải chờ.

Nếu cụ nào bẻ biển hoặc nhờ cò hay người mua đi làm thu hồi thì xác định chờ dài cổ hoặc mất thêm xèng lấy biển dập mới nhé.

Họ nhận hs thu hồi thì 2 ngày sau các cụ nộp HS đăng ký xe mới được luôn, không cần phải đợi Giấy chứng nhận thu hồi đâu, giấy này là bên mua lại xe cần để đăng ký cái xe cũ đó thôi.

vt2phuc

Xe điện
Họ nhận hs thu hồi thì 2 ngày sau các cụ nộp HS đăng ký xe mới được luôn, không cần phải đợi Giấy chứng nhận thu hồi đâu, giấy này là bên mua lại xe cần để đăng ký cái xe cũ đó thôi.
Của em bị vướng cái này đây. đợt em làm là dính trường hợp chủ mới đăng ký xe khác ngay sau khi em nộp hồ sơ thu hồi vài ngày và xe mới đó được cấp biển cũ ==> Trên hệ thống ghi nhận 1 biển cho 2 xe và khóa hồ sơ xe của em vào.

Lúc em đi đăng ký bị lỗi không tiếp nhận được hồ sơ ==> Dưới tỉnh nhận chuyển đến Phải làm xác minh hồ sơ, xác minh xe và yêu cầu trên Cục mở hồ sơ đó trên hệ thống ra để tiếp nhận.

==> Không rõ hệ thống cục có thay đổi vấn đề này không, còn chắc ăn nhất hiện tại là chủ mới nhanh chóng đăng ký sau khi có hồ sơ thu hồi, và thương lượng chủ cũ đợi đăng ký xe mới sau khi đăng ký xong đã. :D

vkthang

Xe container
Của em bị vướng cái này đây. đợt em làm là dính trường hợp chủ mới đăng ký xe khác ngay sau khi em nộp hồ sơ thu hồi vài ngày và xe mới đó được cấp biển cũ ==> Trên hệ thống ghi nhận 1 biển cho 2 xe và khóa hồ sơ xe của em vào.

Lúc em đi đăng ký bị lỗi không tiếp nhận được hồ sơ ==> Dưới tỉnh nhận chuyển đến Phải làm xác minh hồ sơ, xác minh xe và yêu cầu trên Cục mở hồ sơ đó trên hệ thống ra để tiếp nhận.

==> Không rõ hệ thống cục có thay đổi vấn đề này không, còn chắc ăn nhất hiện tại là chủ mới nhanh chóng đăng ký sau khi có hồ sơ thu hồi, và thương lượng chủ cũ đợi đăng ký xe mới sau khi đăng ký xong đã. :D
Thế em mới nói cần làm với 1 cán bộ mà, có gì họ hướng dẫn luôn :P

vt2phuc

Xe điện
Em lấy đăng ký rồi.
Như em nếu không vướng 1 số lỗi do hệ thống trùng thì thời gian như sau: mùng 6/9 đi nộp hồ sơ thu hồi, 16/9 nhận hồ sơ thu hồi. Sau đó đi đăng ký luôn vào 1,2 ngày sau đó. Nhận biển mới ngay lúc đăng ký. Giấy đăng ký thì nhận sau 1 tuần ==>> mất tầm 15-20 ngày là xong.

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn
Thấy nhiều thớt viết về cái sang tên và định danh biển số quá, nên em mở cái thớt này, tường thuật lại quá trình từ lúc em mua xe cũ và đi làm thu hồi biển, sang tên xe sau cái ngày 15/08.

Quá trình tự đi làm của em có 4 phần:
Phần 1: Mua bán
Phần 2: Làm thủ tục thu hồi (Cũng là đi rút hồ sơ như chuyển tỉnh ấy)
Phần 3: Đi nộp thuế tại địa phương
Phần 4: Đi đăng ký

Các cụ chú ý: Hiện tại quy định là tạm trú có thể đăng ký biển tại địa bàn. Nhưng bên công an chưa có hướng dẫn thu lệ phí cho các trường hợp này. Vì vậy sẽ chưa được bấm biển đâu ạ. Em ngồi hóng ở điểm đăng ký xe hôm đi làm thủ tục thu hồi là vậy. Có đồng chí chờ cả nửa tháng chưa được bấm biển. Muốn chắc ăn, các cụ ra hỏi trước khi làm thủ tục nhé.

Tóm tắt: Trước lễ, tầm 25/08 em có mua con xe oto cũ. Em nhờ chủ xe để em đi hết lễ rồi làm thủ tục thu hồi.

Thời gian này em chạy làm thủ tục thu hồi thì như sau.

Phần 1: Mua bán: Quy trình này các cụ thuộc rồi. Có thêm 1 số điểm cho dễ sau này
Khi mua bán thì em cũng như bao người khác, làm hợp đồng mua bán với vợ chồng chủ xe. Tuy nhiên em nhờ làm thêm cái ủy quyền cho em đi làm thủ tục thu hồi (Các phòng công chứng có sẵn mẫu).
Vậy là phần này có 3 chỗ cần làm giấy tờ như sau:
- Hợp đồng mua bán: như mọi hợp đồng mua bán khác, có công chứng, chứng thực của văn phòng công chứng
- Ủy Quyền của chủ xe cho mình đi làm thu hồi biển - Nhớ là có văn phòng công chứng xác nhận nhé.

- Giấy khai thu hồi đăng ký, biển số (Nhờ chủ xe ký vào) - Các cụ tìm trong biểu mẫu của thông tư 24/2023 có đấy. Hoặc qua chỗ hướng dẫn phòng cảnh sát mà xin. Em in ra mấy bản, nhờ bác chủ xe ký. Về viết còn nhầm mất. :D. May mà phòng xa ký sẵn 3,4 tờ, giờ vẫn còn dư.
View attachment 8071078

- Ngoài ra cần xin chủ xe Bản sao CCCD. Mang công chứng luôn vài bản cho máu.

Thế là hết trách nhiệm chủ xe rồi.

Tiếp theo sang Phần 2: Nộp hồ sơ thu hồi biển
nhờ cụ chủ uyên bác nắm thông tin sâu hoặc cụ nào bên phòng công chứng chuyên dịch vụ đăng ký xe tư vấn giúp e.
Chả là sắp tới e đăng ký xe lần đầu giúp khách có pháp nhân là công ty, mà công ty thì phải có con dấu và chữ ký tươi của người đại diện pháp luật. Trước đây, thì có tờ khai đăng ký xe có sẵn sẽ đóng dấu, ký trước được. Còn hiện nay thì khai trên dịch vụ công rồi đến cơ sở đăng ký nhờ công an in ra tại chỗ, e muốn hỏi nếu chủ doanh nghiệp không đi cùng để ký tươi và đóng dấu vào tờ khai đăng ký mà làm ủy quyền toàn phần cho e + giấy giới thiệu thì có đủ điều kiện để để bấm biển ko các cụ???

dntq83

Xe buýt
nhờ cụ chủ uyên bác nắm thông tin sâu hoặc cụ nào bên phòng công chứng chuyên dịch vụ đăng ký xe tư vấn giúp e.
Chả là sắp tới e đăng ký xe lần đầu giúp khách có pháp nhân là công ty, mà công ty thì phải có con dấu và chữ ký tươi của người đại diện pháp luật. Trước đây, thì có tờ khai đăng ký xe có sẵn sẽ đóng dấu, ký trước được. Còn hiện nay thì khai trên dịch vụ công rồi đến cơ sở đăng ký nhờ công an in ra tại chỗ, e muốn hỏi nếu chủ doanh nghiệp không đi cùng để ký tươi và đóng dấu vào tờ khai đăng ký mà làm ủy quyền toàn phần cho e + giấy giới thiệu thì có đủ điều kiện để để bấm biển ko các cụ???
Cụ đến xin tờ khai họ vẫn phát cho tờ khai điền tay, hôm trước e đăng ký cũng bằng tờ khai điền tay họ vẫn nhận,

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn