[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

cadman27pd

Đi bộ
Đọc thấy thủ tục loằng ngoằng, mất thời gian công sức quá cụ nhỉ? Ong hết cả thủ :)) :)) :)) .
Chờ thời gian nữa xem các ảnh có gì cải biến không. Chứ như này thì ko ổn!
E thấy sát với TT 24 rồi cụ ạ, trường hợp của e là xe ko cc nên xác định là thêm 1 bước nộp phạt cho chủ xe.

thuoc_lao2015

Xe buýt
Hiện thì đúng là thu hồi biển thì xe cụ k có biển, cụ cứ đề ý trên đường giờ nhiều xe tháo biển chờ bấm định danh. Chạy hên xui bị công an vẫy thì mất xiền :)
Thanks cụ, luật lá đểu nhỉ, loằng ngoằng phức tạp vấn đề lại gây thêm thiệt hại về tiền bạc, công sức cho ng dân.

Opel Astra

Xe điện
Hiện tại ủy quyền thu hồi hồ sơ vẫn cần chủ cũ ký vào tờ khai. Như bài em làm là chủ cũ phải ký tờ khai đấy. Nên nếu xử lý được "cách nào đó" có chữ ký chủ cũ thì xử lý thôi (chính cánh cò đang làm món này nhiều - em thấy điều đó)
"Chủ cũ ký vào tờ khai": bác nhờ bạn xe ôm nào đó ký đại vô Tờ khai và Ủy quyền và thề sống thề chết với cán bụ, đây là đồng chí Chủ cũ.
Vậy có được không bác?

Opel Astra

Xe điện
Các cụ cho em hỏi với ạ. Em đang nghiên cứu 1 con xe của Salon họ đã rút hồ sơ. Tuy nhiên thông tin trên Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký xe thì Mục 6- thu hồi để sang tên cho chủ xe A, địa chỉ B.
Vậy em mua xe này thì em cầm giấy này đi đăng ký tên em là C ở địa chỉ D có được không ạ? hay là phải ký hợp đồng mới với chủ xe A không ạ? Cám ơn các cụ
Thời điểm A dc sang tên đã phải nộp phí/thuế trong vòng 30 ngày rồi cụ, ko làm thì bị phạt.
Mà đã nộp phí trc bạ đồng nghĩa vs việc ra biển số định danh rồi. A ko ra biển số thì bán xe cho cụ kiểu gì dc? giờ phải đăng ký trên dichvucong nên hồ sơ khai thiếu chắc chắn bị trả về.
Sau khi A hoàn thành nghĩa vụ này thì mới tới bc tiếp theo là bán cho cụ.
Trường hợp này dở nhất là A khi đứng tên chủ xe nhưng ko hoàn thành thủ tục nộp phí ra biển ngay, giờ muốn bán cho cụ cũng ko dc nếu ko ra biển.
Tôi thấy cái này dở.
Vì nó không hỗ trợ các gian thương buôn bán xe, dù có đóng thuế hay trốn thuế thì nó cũng khá hợp pháp.

Hay, các cán bụ đã nghĩ đến việc đó và mục 6+7, khi đó, Bên bán sẽ ghi là: Sắp có, hả bác Ryan848 ??

thaihoangluu

Xe đạp
Ở Sài gòn rút hồ sơ xong đi đóng thuế ở chỗ nào mấy bác. e ko biết nộp thuế ở đâu luôn

vt2phuc

Xe điện
"Chủ cũ ký vào tờ khai": bác nhờ bạn xe ôm nào đó ký đại vô Tờ khai và Ủy quyền và thề sống thề chết với cán bụ, đây là đồng chí Chủ cũ.
Vậy có được không bác?
Thì thế mới thấy có cách nào đó. Còn cách nào là việc của cò tự biên tự diễn chẳng hạn.
Ở Sài gòn rút hồ sơ xong đi đóng thuế ở chỗ nào mấy bác. e ko biết nộp thuế ở đâu luôn
Cụ nộp tại chi cục thuế quận, huyện nơi cụ đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú (nhớ phải theo địa chỉ trong hợp đồng mua bán)

Ryan848

Xe container
Tôi thấy cái này dở.
Vì nó không hỗ trợ các gian thương buôn bán xe, dù có đóng thuế hay trốn thuế thì nó cũng khá hợp pháp.

Hay, các cán bụ đã nghĩ đến việc đó và mục 6+7, khi đó, Bên bán sẽ ghi là: Sắp có, hả bác Ryan848 ??
Em chịu ko dám có ý kiến, cơ mà rõ ràng là gđ này thủ tục sang tên đổi biển bất lợi hoàn toàn cho cò xe hay salon...người mua xe cũ qua nhiều đời chủ cũng mất kha khá tg đi lại và hoàn thiện thủ tục mặc dù trc đó có kn mua xe, sang tên rồi.

Opel Astra

Xe điện
Em chịu ko dám có ý kiến, cơ mà rõ ràng là gđ này thủ tục sang tên đổi biển bất lợi hoàn toàn cho cò xe hay salon...người mua xe cũ qua nhiều đời chủ cũng mất kha khá tg đi lại và hoàn thiện thủ tục mặc dù trc đó có kn mua xe, sang tên rồi.
Lẽ ra họ nên để khoảng thời gian chờ đợi nó xa hơn, tính từ lúc Cắt đăng ký đến lúc Đăng ký lại.

Bên bển họ làm vậy: Bán xe cho ai đó, bên bán cắt đăng ký.
Bên mua vứt đấy, khi nào đăng ký lại cũng được: 1 năm chẳng hạn, đối với Gian thương; hay vài tháng đối với cá nhân.
Lý do có khi rất đơn giản: Anh cá nhân kia, sau khi mua xe, còn phải bán thành công cái xe ảnh đang đi đã, thì mới đăng ký xe mới được, đỡ tốn tiền.

Hoặc ngược lại: Bên bán đã mua xe mới, và họ cắt đăng ký Xe cũ, để bán lại. Cho đến khi họ bán được, kéo dài có khi vài tháng.

Thế nên, lý do tại sao cứ nhất định phải đăng ký xe trong thời gian 30 ngày sau khi mua, tôi chịu.

Mấy cậu Áo vàng thì cứ lờ lớ lơ, khi được hỏi; hoặc trả lời về Thời tiết hay về Israel - Hamas.

vt2phuc

Xe điện
Lẽ ra họ nên để khoảng thời gian chờ đợi nó xa hơn, tính từ lúc Cắt đăng ký đến lúc Đăng ký lại.

Bên bển họ làm vậy: Bán xe cho ai đó, bên bán cắt đăng ký.
Bên mua vứt đấy, khi nào đăng ký lại cũng được: 1 năm chẳng hạn, đối với Gian thương; hay vài tháng đối với cá nhân.
Lý do có khi rất đơn giản: Anh cá nhân kia, sau khi mua xe, còn phải bán thành công cái xe ảnh đang đi đã, thì mới đăng ký xe mới được, đỡ tốn tiền.

Hoặc ngược lại: Bên bán đã mua xe mới, và họ cắt đăng ký Xe cũ, để bán lại. Cho đến khi họ bán được, kéo dài có khi vài tháng.

Thế nên, lý do tại sao cứ nhất định phải đăng ký xe trong thời gian 30 ngày sau khi mua, tôi chịu.

Mấy cậu Áo vàng thì cứ lờ lớ lơ, khi được hỏi; hoặc trả lời về Thời tiết hay về Israel - Hamas.
Chắc phải đợi thêm dăm năm nữa đến thế hệ lãnh đạo tiếp theo mới lại đề xuất thay đổi thêm được. Không phải cái gì cũng có thể thay đổi ngay tắp lự được.
Chung quy cái hiện tại có cái được, cái chưa được. Và cần thêm thời gian để thay đổi quy trình hoặc nâng cấp quy trình tiếp. Nhưng bên công an cũng cần phải có những hướng dẫn hoặc thay đổi để dễ dàng cho người mua, người bán, người kinh doanh xe cũ hơn. Chứ hiện tại nhiều cụ vướng mắc như vụ giấy chứng nhận xuất xưởng nhiều nơi không cho bản sao phô tô, hay thời gian in biển lâu..... Mỗi nơi một kiểu hướng dẫn.

vkthang

Xe container
Vậy có được không bác?
Họ so chữ ký với HĐ mua bán công chứng, còn nếu không có HĐMB thì thành mua bán xe qua nhiều đời chủ lại chờ xác minh. Cụ ký được giống chủ xe cũ thì đưa thêm giấy ủy quyền ra nữa nhé.

Opel Astra

Xe điện
Họ so chữ ký với HĐ mua bán công chứng, còn nếu không có HĐMB thì thành mua bán xe qua nhiều đời chủ lại chờ xác minh. Cụ ký được giống chủ xe cũ thì đưa thêm giấy ủy quyền ra nữa nhé.
Thế thì lại phải sử dụng Mr. Cò thôi bác.

firstXpan

Xe buýt
Em đi làm em thủ sẵn kìm, kéo, keo, bút, giấy trắng trong cái cặp tài liệu luôn. =)). Chính thế mà cũng "ra dáng cò" =)). Ngồi trà đá chém gió chia sẻ như thật.
Hồ sơ bị phạt là chậm làm thủ tục sang tên trong 30 ngày. Cái này dính nhiều.
Nên em phải cố gắng hoàn thiện thủ tục nộp thuế, khai online trong vòng 30 ngày (Đến ngày em được tiếp nhận hồ sơ chính thức để đăng ký trong hệ thống cục là hơn 30 ngày kể từ ngày mua rồi vẫn không bị phạt :D)

Cứ trong vòng 30 ngày kể từ ngày ký mua bán đi làm thủ tục đăng ký là ổn thôi.
Cho em hỏi chút, giờ các salon cũng phải làm thủ tục đăng kí luôn trong 30 ngày khi mua xe à, thế khi bán cho khách lại làm phát thủ tục từ salon sang tên khách???

dntq83

Xe buýt
Cho em hỏi chút, giờ các salon cũng phải làm thủ tục đăng kí luôn trong 30 ngày khi mua xe à, thế khi bán cho khách lại làm phát thủ tục từ salon sang tên khách???
Cái này e cũng ko hiểu salon họ làm kiểu gì

Opel Astra

Xe điện
Chắc phải đợi thêm dăm năm nữa đến thế hệ lãnh đạo tiếp theo mới lại đề xuất thay đổi thêm được. Không phải cái gì cũng có thể thay đổi ngay tắp lự được.
Chung quy cái hiện tại có cái được, cái chưa được. Và cần thêm thời gian để thay đổi quy trình hoặc nâng cấp quy trình tiếp. Nhưng bên công an cũng cần phải có những hướng dẫn hoặc thay đổi để dễ dàng cho người mua, người bán, người kinh doanh xe cũ hơn. Chứ hiện tại nhiều cụ vướng mắc như vụ giấy chứng nhận xuất xưởng nhiều nơi không cho bản sao phô tô, hay thời gian in biển lâu..... Mỗi nơi một kiểu hướng dẫn.
Những câu hỏi thực tế đã đặt ra, bác ạ.
Và khi có những câu hỏi rất thực tế và rất hợp lý, thì cần trả lời ngay tắp lự chứ bác.
Thế mới xứng đáng Của Do Vì, bác ạ.

"Chung quy cái hiện tại có cái được, cái chưa được": Thành thực là tôi không thấy ĐƯỢC cái gì cả, chỉ thấy toàn CHƯA ĐƯỢC - với tất cả ý nghĩa nghiêm túc.

vt2phuc

Xe điện
Cái này e cũng ko hiểu salon họ làm kiểu gì
Bài các salon theo em phán đoán: Ký hợp đồng mua bán công chứng để chờ điền tên. Và khi đó thì chắc chắn là tính tiền đi làm hồ sơ rút biển sau đó vào giá xe. vào túi của người mua thôi.
Còn chủ nào muốn thu hồi luôn biển: Các salon chấp nhận điền tên họ vào để làm thủ tục thu hồi. Và bán nối sau này. (Lúc này chi phí tăng lên cũng tính vào giá xe)
Những câu hỏi thực tế đã đặt ra, bác ạ.
Và khi có những câu hỏi rất thực tế và rất hợp lý, thì cần trả lời ngay tắp lự chứ bác.
Thế mới xứng đáng Của Do Vì, bác ạ.

"Chung quy cái hiện tại có cái được, cái chưa được": Thành thực là tôi không thấy ĐƯỢC cái gì cả, chỉ thấy toàn CHƯA ĐƯỢC - với tất cả ý nghĩa nghiêm túc.
Cá nhân cái em thấy được: Dùng lại số cũ được. Đỡ tốn kho số với 1 số địa phương.
Còn cái chưa được: thủ tục, quy trình......

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Theo em xem 1 số kênh youtube của các bên bán xe, thì thấy đang kêu trời là phải chấp nhận bị phạt. Và khi đó thì chắc chắn là tính tiền đó vào giá xe. vào túi của người mua thôi.

Cá nhân cái em thấy được: Dùng lại số cũ được. Đỡ tốn kho số với 1 số địa phương.
Còn cái chưa được: thủ tục, quy trình......
Tôi thấy mục đích của thông tư chỉ đảm bảo việc Ai bán xe thì phải cắt đăng ký.
Nói chung là "Chính chủ hoá" phương tiện giao thông cỡ Xe máy trở lên.

Để ép buộc được khổ chủ phải làm, thì phải phạt.
Nguồn: Có tiền lệ rất tốt là câu chuyện Phạt nguội bên Đăng kiểm, hiệu quả quá tốt luôn và đáng để học tập, Copy & Paste.

Việc bác không cắt đăng ký (xe 2b), chẳng ai biết cả.
Nhưng bác phải chịu trách nhiệm cho các lỗi cái 2b ấy gây ra - một kiểu phạt nguội đối với 2b và không có Đăng kiểm.

Còn khi bác đã cắt đăng ký, vì lý do gì đi nữa, thì cái biển số đó sẽ bị huỷ sau 1 thời gian nào đó, như số phone vậy.

Thế thôi mà bác.
Để làm những cái đó thì không cần 1 Quy trình hoành cháng như này. Thậm chí có đủ phương tiện từ trước đó rồi.

vkthang

Xe container
Thế thì lại phải sử dụng Mr. Cò thôi bác.
Ở tỉnh thì em không rõ chứ ở các Quận trung tâm HN thực ra thiếu hiểu biết mới phải qua cò, vì thực tế cò họ chẳng làm hộ ta được việc gì ngoài đưa hồ sơ vào cho cbxxx, các cụ cứ mạnh dạn vào làm việc thẳng với cán bộ là đã bớt được phần chi phí cho cò rồi. CB tiếp nhận hồ sơ họ cũng hoan nghênh việc này, hôm em đi làm thu hồi có người bảo ra nhờ cò ngoài cửa cho nhanh thì cậu xxx nhận hồ sơ đi qua còn bảo các anh cứ theo thủ tục mà làm, sao phải mất tiền cho cò làm gì. Sau vào cậu ấy còn hướng dẫn em là cần gì càn gì, tất nhiên không thể vồn vã như người nhà được :D .

Opel Astra

Xe điện
Ở tỉnh thì em không rõ chứ ở các Quận trung tâm HN thực ra thiếu hiểu biết mới phải qua cò, vì thực tế cò họ chẳng làm hộ ta được việc gì ngoài đưa hồ sơ vào cho cbxxx, các cụ cứ mạnh dạn vào làm việc thẳng với cán bộ là đã bớt được phần chi phí cho cò rồi. CB tiếp nhận hồ sơ họ cũng hoan nghênh việc này, hôm em đi làm thu hồi có người bảo ra nhờ cò ngoài cửa cho nhanh thì cậu xxx nhận hồ sơ đi qua còn bảo các anh cứ theo thủ tục mà làm, sao phải mất tiền cho cò làm gì. Sau vào cậu ấy còn hướng dẫn em là cần gì càn gì, tất nhiên không thể vồn vã như người nhà được :D .
Thế thì hiệu quả thấp lắm bác ạ.
Để tui bẩu cậu XXX của bác.

vkthang

Xe container
Thế thì hiệu quả thấp lắm bác ạ.
Để tui bẩu cậu XXX của bác.
Tại ngáo ngơ mới cần cò, còn đem thẳng hồ sơ vào dúi cho cb là nhanh.

Còn cụ bảo được cậu XXX kia thì giỏi quá, sao phải nhắc đến cò mà làm gì :))

Opel Astra

Xe điện
Tại ngáo ngơ mới cần cò, còn đem thẳng hồ sơ vào dúi cho cb là nhanh.

Còn cụ bảo được cậu XXX kia thì giỏi quá, sao phải nhắc đến cò mà làm gì :))
Bảo được cậu ấy chứ bác.
Tôi đã chỉ đạo là, việc gì hiệu quả, mới được phép làm.

Hình như việc ảnh làm, không hiệu quả lắm.