[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

karens

Xe buýt
Thủ tục nhiêu khê quá thể, lại 1 cú đạp đối với ngành kinh tế ô tô và 1 cú đấm với đối với nền kinh tế nói chung, vốn đang ốm yếu.

vt2phuc

Xe điện
Báo cáo các cụ trên này là em đã nhận được Giấy chứng nhận thu hồi sau 1 thời gian chờ đợi.

Thời gian trả giấy thu hồi: Các cụ tới tầm trưa là đẹp (11h trở ra để rà xem có biển số của mình trong sổ thu hồi trả chưa, hết ca tầm 12h là trả giấy hoặc sang đầu giờ chiều, cuối giờ chiều).
Trường hợp mất giấy hẹn (Em xếp giấy đấy, nhưng chưa tìm thấy hồ sơ, rồi có đồng chí nào cầm nhầm giấy hẹn của em mang về mất, làm em tìm mãi ko thấy đâu) thì làm cái cam kết hoặc in cái ảnh giấy hẹn ra nhé.

gồm có 2 tờ, 1 tờ này và 1 tờ phiếu kiểm tra chất lượng phô tô sao y có đóng dấu của công an.

Tờ 2

Sắp tới em đi làm thủ tục thuế thủng rồi lại tường thuật tiếp :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Báo cáo các cụ trên này là em đã nhận được Giấy chứng nhận thu hồi sau 1 thời gian chờ đợi.

Thời gian trả giấy thu hồi: Các cụ tới tầm trưa là đẹp (11h trở ra để rà xem có biển số của mình trong sổ thu hồi trả chưa, hết ca tầm 12h là trả giấy hoặc sang đầu giờ chiều, cuối giờ chiều).
Trường hợp mất giấy hẹn (Em xếp giấy đấy, nhưng chưa tìm thấy hồ sơ, rồi có đồng chí nào cầm nhầm giấy hẹn của em mang về mất, làm em tìm mãi ko thấy đâu) thì làm cái cam kết hoặc in cái ảnh giấy hẹn ra nhé.

gồm có 2 tờ, 1 tờ này và 1 tờ phiếu kiểm tra chất lượng phô tô sao y có đóng dấu của công an.
View attachment 8088934
Tờ 2
View attachment 8088937

Em xem thư viện pháp luật thì thế này:
"Giấy chứng nhận là Văn bản của cơ quan nhà nước, công nhận hành vi hợp pháp của cá nhân hay của tập thể hay công nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp của cá nhân hay một tổ chức kinh tế - xã hội; chứng nhận cho một phương tiện hay một sản phẩm; công nhận tư cách pháp nhân, hoạt động trao đổi hợp pháp giữa các cá nhân và các tổ chức kinh tế - xã hội với nhau".

Giờ thu hồi mà cũng cấp "Giấy chứng nhận ..." ah ? Lạ nhỉ :))

Ryan848

Xe container
Em cũng chờ trả hồ sơ từ 7/9 đến nay ra cũng chưa có kết quả.
Cán bộ làm ăn kiểu này đúng chán đời, muốn chửi thề ghê các Cụ ạ!
View attachment 8088868
Em cũng như cụ, đến hẹn lại lên lại quay về vì cán bộ chưa dc tập huấn, hướng dẫn đầy đủ...giờ còn ăn quả phạt vì quá hạn 30 ngày.

đen_đá

Xe buýt

View attachment 8088934
Tờ 2
View attachment 8088937

Em ko có cái giấy chất lượng kia. Nay thì cũng xong rồi, đúng chính ngọ, còn bước này nữa phải đi chụp ảnh màu con xe nữa :')
Các cụ nhớ chụp nhé.

vt2phuc

Xe điện
Em ko có cái giấy chất lượng kia. Nay thì cũng xong rồi, đúng chính ngọ, còn bước này nữa phải đi chụp ảnh màu con xe nữa :')
Các cụ nhớ chụp nhé.
Sao người có người không cụ nhỉ. Chụp ảnh màu chếch trước và chếch sau và in ra cụ nhỉ. Em về Hải Dương rồi. Đi đêm tránh xxx. :D.

vt2phuc

Xe điện
Em bán xe gần tháng nay mà chưa nhận dc giấy thu hồi để chủ mới sang tên. Chủ mới vay tiền mua xe, giờ khóc rưng rức vì ko có biển để chạy dịch vụ
Cụ phải tranh thủ ngoài 12h ra, gặp cán bộ tan ca nhờ vả mới nhanh được nhé.

vkthang

Xe container
Em bán xe gần tháng nay mà chưa nhận dc giấy thu hồi để chủ mới sang tên. Chủ mới vay tiền mua xe, giờ khóc rưng rức vì ko có biển để chạy dịch vụ
Cụ kẹp 2 lit vào từ đầu thì 2 ngày có luôn :)) , em fun tý nhé :-"

New car 2023

Xe container
Đồng chí Chủ mới, thay vì khóc lóc, nên khởi kiện cậu nào đó làm anh ta khóc, và đòi bồi thường thiệt hại, được không bác?
Thấy Mark xoăn bẩu, thế là văn minh và không có vùng cấm mà.

carhanoi

Xe tải
Em vừa mua xe qua gara, nhờ làm dịch vụ rút hs với lấy biển luôn. Ko rõ đến bao giờ mới có xe đi #-o

vkthang

Xe container
Đồng chí Chủ mới, thay vì khóc lóc, nên khởi kiện cậu nào đó làm anh ta khóc, và đòi bồi thường thiệt hại, được không bác?
Thấy Mark xoăn bẩu, thế là văn minh và không có vùng cấm mà.
Ở Việt Nam lại nghe thằng ngồi bên Mẽo bảo thì ngáo quá cụ ạ ;)

lamuyen263

Xe đạp
Em thì mới bán xe cũ cho 1 gara, đồng thời cũng nhờ họ làm giúp thủ tục thu hồi biển số cũ. Nhưng mấy ngày rồi mà phía gara vẫn chưa xong thủ tục nộp hồ sơ thu hồi. Trong khi xe mới của em thì đang có sẵn, chỉ đợi xong thủ tục thu hồi để đi đăng ký (vì em muốn giữ cái biển số từ xe cũ để chuyển sang xe mới). Các cụ đi trước, có kinh nghiệm gì chỉ giáo giúp em với. Không có xe chạy thấy bí bách quá :(

Phonglantrang

Xe buýt
Buồn cười là ngày chưa có quy định, rút hồ sơ chuyển vùng xoẹt phát xong ( có khác gì thu hồi biển đâu?) mà giờ thì….. thật đ. éo hiều nổi

vkthang

Xe container
Em thì mới bán xe cũ cho 1 gara, đồng thời cũng nhờ họ làm giúp thủ tục thu hồi biển số cũ. Nhưng mấy ngày rồi mà phía gara vẫn chưa xong thủ tục nộp hồ sơ thu hồi. Trong khi xe mới của em thì đang có sẵn, chỉ đợi xong thủ tục thu hồi để đi đăng ký (vì em muốn giữ cái biển số từ xe cũ để chuyển sang xe mới). Các cụ đi trước, có kinh nghiệm gì chỉ giáo giúp em với. Không có xe chạy thấy bí bách quá :(
Úi giời thế mà cụ không lên đây sớm, em chỉ cho tự đi làm thì 1 tuần xe mới chạy được luôn, cụ xem còn nguyên biển thì lấy về tự đi làm đi, để bên kia họ bẻ cong biển của cụ là có làm xong thu hồi cũng 2-3 tuần mới có biển đấy.

New car 2023

Xe container
Vâng em có thấy, bác đấy nóng và nói hơi quá nên lãnh đạo phải mời vào làm việc riêng, nhưng có thể cũng vì thế mà bác ấy đc giải quyết khá nhanh. Cu cán bộ đó sau khi bị dân mắng thì vào bới hs và trả giấy hẹn của em ra để rồi em phải gặp lãnh đạo trình bày. Đúng là như cụ nào đã nói ở thớt này, thông tư đã đầy đủ là một chuyện nhưng đúng thực tế làm thì là do cán bộ ntn mà thôi
Chuẩn cụ, Nếu như cứ làm đúng chuẩn thì chả có gì mắc nhiều. Cũng như việc trả hồ sơ vậy. Em ko trách cứ khi cán bộ chưa tìm được hồ sơ để làm trả cho em. Nhưng đúng là việc làm thủ công nên người nhanh người chậm. Ủng hộ việc số hóa, nhưng đề nghị bên công an phải tăng cường thêm người tìm hồ sơ để tránh dồn ứ hồ sơ như hiện tại.
Có những người từ tháng 8 tới giờ vẫn chưa thấy kết quá, có người thì 2,3 ngày đã có (Chắc là cán bộ tìm hồ sơ trong tập nào đó thấy luôn).
Nhưng trường hợp kể cả chưa tìm được hồ sơ thì cũng phải có chỗ thông báo hoặc trạng thái kết quả tìm hồ sơ cho dân được tra cứu tiến độ và có cái hạn để trả cho đỡ bị trễ ngày đăng ký sang tên.
Sợ thật.
Cái Giấy hẹn thời 14.0 mà phải cán bụ phải "vào bới hs và trả giấy hẹn của em ra" à 2 bác?
Cái cơ bản này thì phải có sẵn trên phần mềm.
Đồng chí công dân nào hỏi ==> gõ code => ra ngay cái Giấy hẹn, và lúc đó mới in.

Lẽ ra phải vậy.
Việc tìm hồ sơ, để 14.0 nó tìm cho.