[CCCĐ] Đi Hải Thịnh nên kết hợp thăm kiến trúc nhà thờ

dantri10

Xe hơi
Bãi Hải Thịnh là cát đen nên thực tế trông không được bắt mắt như mấy bãi cát trắng, vàng như Sầm Sơn, Cửa Lò, hoặc sâu vào phía trong như Quảng Binh, Lăng Cô, Đà Nẵng và nếu tắm vào buổi chiều thì nước lên cao, gần như mất hết bãi, tắm vào buổi sáng thì tốt hơn. Tuy vậy, nếu nói về nước biển ở đây có bị ô nhiễm như các bãi khác hay không thì em chưa thấy bài báo nào nói gì về bãi này cả. Em vote cho nó 1 phát!
Cảm ơn cụ về thông tin hữu ích này.

cua dong

Xe buýt
Dọc đường đi Thịnh Long em thấy rất nhiều nhà thờ và rất đẹp. Hải Hậu nhiều nhà thờ đẹp cc nhể

trinhhunghb

Xe lăn
Đi hải thịnh thì em đi nhiều rồi ngon bổ rẻ . Rỗi là em phi xuống từ sáng thuê phòng trưa làm bữa hải sản xong ngủ nghỉ chiều làm vài yến gạo tám rồi về

Muomchua

Xe điện
E đi biển nhưng chưa bjo dc vào nhà thờ cả
Cụ nói "chưa bao giờ được vào nhà thờ" là ý thế nào ạ? Chắc là cụ chưa có thời gian hoặc là chưa biết thôi, chứ còn nhà thờ thì lúc nào cũng welcome mọi du khách.

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
em cũng vừa đi mấy địa danh giống của cụ cách đây hơn nửa tháng
nhà thờ Sở kiện ở Hà Nam, Biển Cồn đen và Hải Thịnh :D
nhà thờ đổ :D

Muomchua

Xe điện
em cũng vừa đi mấy địa danh giống của cụ cách đây hơn nửa tháng
nhà thờ Sở kiện ở Hà Nam, Biển Cồn đen và Hải Thịnh :D
nhà thờ đổ :D

Em cũng vào nhà thờ Sở Kiện rồi. Nhà thờ được tòa thánh Vatican tấn phong là Tiểu Vương Cung Thánh Đường năm 2010. Rất đẹp và cổ kính.

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
Em cũng vào nhà thờ Sở Kiện rồi. Nhà thờ được tòa thánh Vatican tấn phong là Tiểu Vương Cung Thánh Đường năm 2010. Rất đẹp và cổ kính.
dạ vâng, hôm em đi đúng hôm nhà thờ đang tu sửa bên trong nên hơi bừa bộn :D nhà thờ rất đẹp và cổ, ở phía sau sân còn 1 nhà thờ cũ đã đổ nát nữa

Vừa rồi gia đình em đi nghỉ ở Hải Thịnh mấy ngày, hôm đi em bảo với "cảnh sát trưởng"/cst nhà em là trước khi xuống Hải Thịnh sẽ kết hợp đi thăm Giáo xứ Bùi Chu, cst nói luôn là Bùi Chu - Phát Diệm đi rồi. Em phải giải thích là nhà em mới đi Phát Diệm thôi chứ Bùi Chu thì chưa đi. Trong dân mình không ít người cứ nghĩ Bùi Chu - Phát Diệm là một nơi. Phát Diệm thì ở Kim Sơn, Ninh Bình, còn Bùi Chu thì ở Xuân Trường, Nam Định, cách nhau gần trăm cây số chứ ít gì.
Trước khi đi, em cũng lướt net tý, thấy có 10 nhà thờ đẹp nhất Việt Nam, vậy là em chọn được vài cái kết hợp trên đường để tham quan.
Đến Bùi Chu, em vào thăm tòa Giáo xứ, có người dẫn đi hẳn hoi, tham quan gần 1 tiếng mới xong. Khu này rộng lắm, có phòng truyền thống, vườn Đức mẹ, trường đào tạo linh mục...

Sau đó bọn em mới ra tham quan nhà thờ Bùi Chu ngay cạnh đấy. Đây là một trong những nhà thờ cổ kính nhất ở Việt Nam, xây năm 1884

Tham quan nhà thờ Bùi Chu xong, bọ em tiếp tục đi thăm nhà thờ Phú Nhai, cách đấy 5km. Nhà thờ Phú Nhai mới được tấn phong Vương Cung Thánh đường năm 2008. Đây là 1 trong 4 Vương cung thánh đường ở Việt Nam được tòa thánh Vatican cấp phong. Em đã có dịp tham quan 3 cái rồi, thêm cái Kẻ Sở cách Phủ Lý cũng khoảng 5km và Nhà thờ Đức Bà ở SGN. Còn Vương cung thánh đường La Vang em chưa có điều kiện ghé qua. Cụ nào đi xuyên Việt hoặc vào Quảng Trị, Huế có thể tranh thủ ghé qua.

Sau đó em tiếp tục đi sang Hải Hậu, khi gần đến Yên Định, bọn em ghé vào nhà thờ Hưng Nghĩa, đây quả là một tuyệt tác kiến trúc nhà thờ

Về đến Hải Thịnh mới gần 2:00 pm, lấy phòng nghỉ ngơi. Chiều muộn ra biển tắm.
Sáng hôm sau, bọn em đi thăm nhà thờ đổ Hải Lý, gặp nhiều xe 29, 30 quá. Điểm này nổi tiếng lâu rồi nên nhiều người biết đên. Trên đường đến nhà thờ đổ, đi qua cánh đồng muối Văn Lý cũng nổi tiếng không kém. Khi còn nhỏ, đi học cấp 1 đã được học bài Đồng muối Văn Lý rồi.

Em không theo Công giáo, nhưng nói thật em rất có thiện cảm với công giáo. Ngoài những kiến trúc tuyệt tác của nhà thờ, em cũng rất thích nghe những bản nhạc hết sức du dương khi nhà thờ hành lễ. Ngoài ra, bà con công giáo rất hiền lành, mến khách. Khi vào nhà thờ hoặc gặp các em học sinh ngoài đường đều chủ động chào hòi mình trước. Thêm một điểm nữa là làng xóm bà con ở nhìn chung là rất sạch sẽ. Thật là ấn tượng và cũng là điểm nhấn trong chuyến đi này.
Công nhận là kiến trúc làm say mê lòng người.

Mercedes_Benz

Xe điện
Xem ảnh của cụ chủ, tự nhiên lại thấy nhớ quê hương thế

Muomchua

Xe điện
Xem ảnh của cụ chủ, tự nhiên lại thấy nhớ quê hương thế
Tình hình Hà Nội ngày càng đông đúc, chật chội, di chuyển khó khăn, môi trường ô nhiễm... Em đã nhắm một mảnh đất quê hương rồi, khi nào nghỉ hưu là về ở cho yên lành :D.

truongsa1210

Xe buýt
Vote cho Nam Định (mặc dù em thấy NĐ chưa hề có du lịch).

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Sau đó em tiếp tục đi sang Hải Hậu, khi gần đến Yên Định, bọn em ghé vào nhà thờ Hưng Nghĩa, đây quả là một tuyệt tác kiến trúc nhà thờ

Nhà thờ Hưng nghĩa đẹp quá cụ nhỉ

Muomchua

Xe điện
Vote cho Nam Định (mặc dù em thấy NĐ chưa hề có du lịch).
Vâng, cám ơn cụ đã quan tâm. Thực ra du lịch ở Nam Định cũng có lâu rồi nhưng phần lớn là du lịch nội địa. Năm ngoái NĐ đón gần 2.5 triệu lượt khách đấy. Các điểm nổi tiếng như: Đền Trần, Chùa Tháp, Bãi biển Thịnh long, Quất Lâm, Phủ Giày...riêng khu Vườn Quốc gia ngập mặn Ramsar Xuân Thủy thường xuyên đón khách du lịch nước ngoài về tham quan. Em cũng hy vọng DL NĐ sẽ ngày càng phát triển.

truongsa1210

Xe buýt
Vâng, cám ơn cụ đã quan tâm. Thực ra du lịch ở Nam Định cũng có lâu rồi nhưng phần lớn là du lịch nội địa. Năm ngoái NĐ đón gần 2.5 triệu lượt khách đấy. Các điểm nổi tiếng như: Đền Trần, Chùa Tháp, Bãi biển Thịnh long, Quất Lâm, Phủ Giày...riêng khu Vườn Quốc gia ngập mặn Ramsar Xuân Thủy thường xuyên đón khách du lịch nước ngoài về tham quan. Em cũng hy vọng DL NĐ sẽ ngày càng phát triển.
Không phải là có từ bao giờ, mà vấn đề là chất lượng ra sao cụ ạ.