Đi Hà Giang - Cao Bằng

gurluver

Xe đạp
Chào các bác,

Bọn em có khoảng 10 người định làm 1 chuyến đi Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội vào khoảng giữa tháng 10 (14-17), cho em hỏi 1 số thứ sau:

1. Em xem ảnh thấy nhiều đoạn đường đất quá, chắc ô tô ko đi được. Vậy lên đó có kiểu thuê xe máy để đi những vùng hẻo lánh hơn ko?
2. Nếu đi ô tô thì bọn em có thể đi được những nơi nào? Và nên đi những nơi nào dọc hành trình này? (Bọn em dự định đi bằng xe Santa Fe và 1 xe 5 chỗ khác hoặc thuê 1 xe 12 chỗ). Em google thử mà cũng không thấy nhiều thông tin chính thức về tuyến đi này .
3. Xuất phát tối 14, và tối 17 muốn về đến HN thì đã đủ để đi đc các điểm đáng đi chưa? Nếu ko thì chắc bọn em sẽ đi Hà Giang và bỏ Cao Bằng, thì không biết có những điểm nào đáng đi :D
4. Có gì cần lưu ý đặc biệt ko ạ?
5. Nên đi chiều HN - HG - CB - HN hay HN - CB - HG - HN? Có khác bên đường (VD như đi 1 chiều thì đi rìa núi, 1 chiều đi chân núi chẳng hạn , hoặc 1 chiều đường dễ bị lở .v.v..)
6. Có nên đi vào thời gian này ko ạ? (Lở, mưa, đg lầy lội .v.v.) :D
7. Santa fe đi có ổn ko ạ? (nếu như ko đi xe 5 chỗ nữa)

Cảm ơn các bác nhiều

CAP_bl

Xe điện
Không rõ cụ định đi những đâu ở Hà Giang và Cao Bằng, nếu chỉ đến những địa điểm chính thì 4b đều đến tốt. Thậm chí KM còn đến được chân cột cờ Lũng Cú kia mà. Đường đi về cơ bản tốt, nhưng phải cẩn thận tay lái vì nhiều đoạn đường hẹp, bên vách núi cao, bên vực sâu, thêm bà con dân tộc cứ 2b giữa đường mà phóng nữa...
Riêng đi HG đã hết 3 ngày rồi, nếu qua CB, muốn đến Thác BG,... thì em e 14-17 không đủ thời gian.

An Dong

Xe điện
Chào các bác,

Bọn em có khoảng 10 người định làm 1 chuyến đi Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội vào khoảng giữa tháng 10 (14-17), cho em hỏi 1 số thứ sau:

1. Em xem ảnh thấy nhiều đoạn đường đất quá, chắc ô tô ko đi được. Vậy lên đó có kiểu thuê xe máy để đi những vùng hẻo lánh hơn ko?
Hoàn toàn có thể thuê được, kể cả ngựa. Tuy nhiên, như cụ CAP nói, 4 ngày của Cụ là quá ít. Cụ nên tính toán đi nhiều hơn đi (đi về HN-Cao Bằng đã mất 2 ngày rồi, chưa kể Hà Giang).
2. Nếu đi ô tô thì bọn em có thể đi được những nơi nào? Và nên đi những nơi nào dọc hành trình này? (Bọn em dự định đi bằng xe Santa Fe và 1 xe 5 chỗ khác hoặc thuê 1 xe 12 chỗ). Em google thử mà cũng không thấy nhiều thông tin chính thức về tuyến đi này .
Santa là quá ổn rồi, không có gì phải nghĩ ngợi.
3. Xuất phát tối 14, và tối 17 muốn về đến HN thì đã đủ để đi đc các điểm đáng đi chưa? Nếu ko thì chắc bọn em sẽ đi Hà Giang và bỏ Cao Bằng, thì không biết có những điểm nào đáng đi :D
Bỏ Hà Giang đi Cao Bằng thì còn ổn (về thời gian) chứ bỏ CB đi Hà Giang là rất mệt đấy Cụ ạ
Cụ đi 10 cần lên kế hoạch cho chu đáo (có trẻ con nữa thì càng phải tính toán) vì mọi dịch vụ ở dọc đường đều hạn chế, nên có SIM Viettel, thuốc men, đồ ăn khô, chăn ấm,...cụ tham khảo bên OFF ROAD hoặc bài của cụ giao thông ở thớt này Cụ nhé, rất bổ ích cho cụ đấy
5. Nên đi chiều HN - HG - CB - HN hay HN - CB - HG - HN? Có khác bên đường (VD như đi 1 chiều thì đi rìa núi, 1 chiều đi chân núi chẳng hạn , hoặc 1 chiều đường dễ bị lở .v.v..)
Chiều nào cũng vậy thôi, lúc thì cụ ở bên núi, lúc thì ở bên vực
Cái này cụ phải tham khảo wunderground.com
Quá ổn

Cảm ơn các bác nhiều
Cuối cùng, chúc các cụ có chuyến đi như ý

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Chào các bác,

Cảm ơn các bác nhiều
Tốt nhất 5h sáng ngày 15 thì xuất phát. Cụ nên chạy từ HN đi theo QL3 qua Thái Nguyên-BKạn rồi đến Cao Bằng. Đường QL3 có mấy chỗ sạt lở nhưng không vấn đề gì. Nên đi tuyến này trước vì phong cảnh trên đường Bắc Kạn-Cao Bằng rất đẹp, mới đi còn khỏe, xem mới có hứng, có khi làm được cả thơ nữa. Đến BKạn nếu hứng chí lên thì vào hồ Ba Bể (các QL3 khoảng 60Km) (khoảng 10h đến nơi). Chơi quanh hồ 1 buổi chiều, ăn tối và ngủ lại ở Ba Bể, có món cá hồ rất ngon, có cả cá 50 ký nữa. Sáng sớm ngày 16 sau quay ra QL3 rối tiếp tục đi lên CB, nghỉ ngơi ở TX CB 1 lúc cụ có 2 hướng:
1. Đi thăm hang Pác Pó (khoảng 60Km).
2. Đi thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao (khoảng 90Km).
Tối quay về CB nghỉ lại 1 đêm. Sáng sớm ngày 17 đi sang Hà Giang (theo QL34, giao cắt với QL3 đoạn cách TX CB 8km)
Ối, ngày 17 rồi. Chẳng nhẽ cứ chạy 1 mạch qua HG rồi đến tối về đế HN à. Chán. Kụ thêm 1 ngày nữa thì đẹp.
Đi tuyến cụ bảo thì nên đi ban ngày để còn ngắm cảnh, đừng đi đêm. Tốt nhất nên đi xe gầm cao.
Em cũng mới đi như kụ nhưng quay về theo đường 4A qua Lạng Sơn, chơi ở mấy cửa khẩu, rồi lên đỉnh Mẫu Sơn.
Chúc các kụ có 1 chuyến đi vui vẻ, an toàn.

gurluver

Xe đạp
Cảm ơn các bác đã chỉ bảo :D.

Bọn em chốt lại còn đúng 7 ng nên chắc nhét 1 xe Santa, toàn anh chị e tuổi 25-30 thôi ạ. Vậy nên cho em hỏi han thêm 1 chút nữa:
1. Bọn em có 3 xế lái cũng đc 3-5 năm rồi nhưng chủ yếu đi trong thành phố và đi đường trường bình thường nhiểu (kiểu HN - Thanh hóa)... chứ chưa có kinh nghiệm lái cung đường này. Toàn thanh niên lái cũng (tự nghĩ) là chắc tay nhưng thú thực cũng ko biết lái đường này có ổn ko?

2. Trong nhóm có mấy a e đi Cao Bằng rồi mà lại chỉ có 4 ngày nên chốt lại sẽ đi mỗi Hà Giang thôi, các bác chỉ bảo em địa điểm hay ho ở HG với :D

3. Bọn em dự định đi từ khoảng 7h tối 14, đi đến Tuyên Quang thì nằm lại ngủ qua đêm (Ko biết đoạn từ HN - TQ đi đêm có OK ko?). Sáng hôm sau là phóng lên Hà Giang. Vậy có ổn ko các bác? Còn sau đó đi thế nào thì em nhờ các bác chỉ bảo với ạ :D

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Bỏ Cao Bằng đi mỗi Hà Giang không là chuẩn đấy ạ.
7 người chạy 1 xe SantaFe thì hơi chật chội tý nhưng đông vui.
7 giờ tối phóng lên Tuyên Quang ngủ rồi hôm sau đi tiếp cũng là chuẩn đấy ạ. Đường đi Hà Nội - Tuyên Quang OK ko vấn đề gì.
Nói chung đường đèo thì phải đi đúng phần đường, vào cua nhớ bóp còi inh ỏi nữa, tất cả mọi người trên xe đều phải thắt dây an toàn. Đến Hà Giang nhớ đổ xăng đầy bình trước khi đi tiếp.
Trước khi đi em xin tặng cụ cái này http://www.youtube.com/watch?v=eSPbKB87yNY
Chúc các cụ có 1 chuyến đi vui vẻ, an toàn.
Xem cái của cụ xong em lại vật tung lên rồi. Hình như Hà Giang tầm này lúa sắp chín thì phải.

gurluver

Xe đạp
Cảm ơn các bác nhé.
Em chỉ còn chút xíu lăn tăn là ko biết bọn e có đủ trình để tự lái cung đường này ko vì chưa có kinh nghiệm lái đg đèo, núi mấy...

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cảm ơn các bác nhé.
Em chỉ còn chút xíu lăn tăn là ko biết bọn e có đủ trình để tự lái cung đường này ko vì chưa có kinh nghiệm lái đg đèo, núi mấy...
Mai T7 rồi, cụ vác xe chạy thử lên Tam Đảo hoặc Ba Vì xem, nếu đi được thì đi Hà Giang khó hơn tẹo thôi. Nếu các cụ đều lái mới thì cũng nên cân nhắc thêm, vì đi đường đèo cần kinh nghiệm, điềm đạm & tuyệt đối luôn đi đúng phần đường.

gurluver

Xe đạp
Ba Vì thì em đi vài lần rồi ạ :D, không có vấn đề gì. Hà Giang em tưởng vòng vèo kiểu đèo Hải Vân với Đèo Ngoạn mục chứ chỉ khó hơn đường đi Ba Vì chút thì ổn rồi ^^.

Cảm ơn bác đã chỉ dẫn.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Santafe ngồi 7 người lớn với đồ nữa thì rất chật và tải nặng.
Các tài xế mà điềm đạm thì ko sao chứ tối đến đông vui lại rượu, đánh bài, chơi cờ...thì sáng ra cũng mệt đấy. Đi miền núi sợ nhất 4B/2B đi ngược chiều lúc ở cua và những lúc mình vượt. Các bạn lưu ý là lái 3-5 năm nhưng số km đường miền núi với tải trọng 7 người lớn mới là quan trọng.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Santafe ngồi 7 người lớn với đồ nữa thì rất chật và tải nặng.
Các tài xế mà điềm đạm thì ko sao chứ tối đến đông vui lại rượu, đánh bài, chơi cờ...thì sáng ra cũng mệt đấy. Đi miền núi sợ nhất 4B/2B đi ngược chiều lúc ở cua và những lúc mình vượt. Các bạn lưu ý là lái 3-5 năm nhưng số km đường miền núi với tải trọng 7 người lớn mới là quan trọng.
Đợt đi Hà Giang cùng Ô Phở em cũng chạy SantaFe máy dầu (xe mới), chở chính xác 7 người cùng đồ đạc thấy chạy cũng thoải mái, lại đầm xe nữa. Vô tư đê!
Đi đường này thì tuyệt đối không thức đêm đánh bài hoặc nhậu nhẹt. Về nhà nhậu với phỏm sau cũng được, thiếu gì thời gian.

chuot_bach

Xe tăng
Kụ ơi em đang định đi Tuyên Quang, kụ chỉ em nên đi đường nào ạ, hôm trước em định đi đường qua Cầu Trung Hà nhưng mới đi qua cầu Trung Hà được chục km thì có việc lại quay về.

Bỏ Cao Bằng đi mỗi Hà Giang không là chuẩn đấy ạ.
7 người chạy 1 xe SantaFe thì hơi chật chội tý nhưng đông vui.
7 giờ tối phóng lên Tuyên Quang ngủ rồi hôm sau đi tiếp cũng là chuẩn đấy ạ. Đường đi Hà Nội - Tuyên Quang OK ko vấn đề gì.
Nói chung đường đèo thì phải đi đúng phần đường, vào cua nhớ bóp còi inh ỏi nữa, tất cả mọi người trên xe đều phải thắt dây an toàn. Đến Hà Giang nhớ đổ xăng đầy bình trước khi đi tiếp.

Xem cái của cụ xong em lại vật tung lên rồi. Hình như Hà Giang tầm này lúa sắp chín thì phải.

pipe

Xe tăng
Các cụ ơi đi đường cầu Trung Hà hay đi đường cầu Thăng Long thì gần hơn nhỉ...