[Camera] Đi đường cao tốc kiểu đường làng

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Ở trên có mấy cụ tranh luận về việc đi làn ngoài hay trong: quan điểm cá nhân em là với đường nhiều làn cùng tốc độ (như: ĐL Thăng Long, cao tốc NB-LC, HN-HP) nên đi làn giữa thường xuyên và giữ khoảng cách an toàn, làn ngoài cùng dành cho xe vượt thì vừa đảm bảo văn hoá + an toàn GT; còn về luật không cấm xe chạy tốc độ tối đa cho phép bám làn trái.

Vannl

Xe buýt
Xin thưa với cụ là cách đó 1 đoạn 500m có đoạn cầu vượt và có đường để rẽ ra đi đường nhánh nhé.....Đoạn đầu video của cụ chủ chui từ dưới hầm lên là cầu cượt đây!!!
Oái, chỗ đó là để nhập vào cao tốc mà cụ, cụ ra chỗ đó là cũng bị vẫy đấy. Còn chỗ này chỉ cho ra, không cho vào nên cụ taxi này bị vẫy vì thế chứ không phải vì lỗi nhập làn ẩu đâu ạ.

Tân Dậu 1981

Xe hơi
Cụ chủ khoe xe mẹc phải k? Dòng gì thế thấp thấp có vẻ dòng C:D

o_to_ghe

Xe buýt
Đi ẩu và cái kết đắng lòng.

noithatmoc

Xe tải
quá nhanh,quá nguy hiểm

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho ý kiến về vụ sang đường với....Đường trong khu đô thị e đi sau xe mấy thánh đó các đoạn hết dải phân cách thì các bố đạp phanh gần như đứng lại rồi mới xi nhan và rẽ ngay và luôn.....vì đường trong khu đô thì e thường đi sau các thánh đó khoảng 15-20m thôi tốc độ khoảng 40-50km làm em cũng phải phanh gấp để dừng xe vì mình lách sang phải chưa kịp nhìn gương hay có xe đi bên phải thì nguy hiểm. Hầu như hôm nào đi em cũng gặp phải thể loại này. E đang tính là đinh lắp cái cản trước bằng thép như của mấy con địa hình húc vào *** cho nó chừa cái kiểu đường nhà nó có được không? Xe e ỉn của toy
Nếu họ không xi nhan trước mà tới chỗ rẽ, phanh gấp rồi mới xi nhan thì cũng hơi nguy hiểm. Nhưng em nghĩ người nào như vậy thì cũng sớm bị bong mít thôi. Chứ đi tầm 40-50, với khoảng cách 20m thì họ đỏ mít là mình đỏ đèn, chẳng có gì nguy hiểm lắm.

chauria

Xe buýt
Chả có lý do nào phải đi bên phải (làn giữa, làn trong cùng) chỉ có lý do duy nhất là cháo hành thôi. (Em nói chủ xe Mec nhé, ông kia thì sai bét nhè)
Tôi xem hết cả 1.12 phút và nhận thấy:
Cả xe Merc và Kia đều thích đi bên trái, dù 2 làn bên phải trống trơn, ko có xe nào.
Trong clip, 72sec của bác chủ thớt, đều ở bên làn trái hết.

Vậy, trước khi bác nhận xét "cách nhập làn của tài xế em thấy không ổn chút nào", bác nên tự hỏi:
Nếu mình đi làn giữa hoặc phải, thì có sao không?? Có thiệt thòi gì không?? Có đến đích chậm mất mấy giây không? Có khó chịu lắm không khi người khác vượt qua mình, dù mình đã đi tối đa cho phép??

CLICK 400FI

Xe tải
một cái kết có hậu các cụ nhỉ

nguyenquyhoa

Đi bộ
Đồng ý là bác sẽ không bị phạt, dù bác đi 100/100 hay 80/100 đi nữa.
Tuy nhiên, ngược lại, sau khi xe Kia bị vồ, bác có thấy bác bị 1 ông biển xanh vượt phải không??

Ngoài ra, rõ ràng là làn trái dành cho các xe vượt.
Nếu bác ko có nhu cầu vượt ai, bác nên đi làn bên phải (giữa hoặc trong cùng, tùy điều kiện).

Cuối cùng, câu hỏi ngược lại là: Bác "nên chỉ rõ lý do vì sao em phải đi làn NGOÀI trong khi.... làn TRONG hoàn toàn không có chướng ngại vật".

Nếu ai đó muốn vượt bác, vì lý do cá nhân của họ, họ phải còi + xi nhan + ...., khi bác ko phản ứng, mới rẽ vào trong để vượt phải, một việc nguy hiểm cho cả 2 bên.
Còn nếu bác bẩu: "Tui nhường ngay và luôn".
Vậy, bác nên nhường từ trước khi có ai đó nhắc, bằng việc đi vào giữa.

Bác tự đặt mình vào địa vị cần vượt xem.
Em không biết là đường ở nước mình có làn riêng để vượt ạ? :-? Có quy định nào mới update ko bác, hay trên đường bác chủ đi có phân làn cụ thể như thế? Cá nhân em hay đi cao tốc Hà Nội - Hải Phòng cũng hay chạy làn trái nếu e đạt tốc độ max cho phép.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chả có lý do nào phải đi bên phải (làn giữa, làn trong cùng) chỉ có lý do duy nhất là cháo hành thôi. (Em nói chủ xe Mec nhé, ông kia thì sai bét nhè)
Bác ko BẮT BUỘC phải đi làn giữa.
Nhưng đi thế thì hợp ly
Em không biết là đường ở nước mình có làn riêng để vượt ạ? :-? Có quy định nào mới update ko bác, hay trên đường bác chủ đi có phân làn cụ thể như thế? Cá nhân em hay đi cao tốc Hà Nội - Hải Phòng cũng hay chạy làn trái nếu e đạt tốc độ max cho phép.
Bác ko bị phạt nếu đi kiểu trên, đã đành.
Làn bên trái nên dành cho các xe đi nhanh hơn.
Việc bác đã đi tối đa ko liên quan đến việc người ta muốn đi nhanh hơn - cần đi nhanh hơn.
Việc họ phạm luật sau đó, người khác xử, ko liên quan gì tới bác.

1. Nếu bác đi trái, xe khác muốn vượt => nháy đèn + còi, rồi vượt phải; khó chịu cho bác và nguy hiểm cho cả 2 xe.
2. Xét cho cùng, nếu bác đi bên phải (tốc độ ko bị hạn chế hơn), có ảnh hưởng gì đâu.
3. Khi bác đang đi bên trái, có điện thoại hay trẻ con nó quấy...., bác bị sao nhãng một chút, khi đó đi bên phải an toàn hơn và ít ảnh hưởng tới người khác hơn.

nguyenquyhoa

Đi bộ
Bác ko BẮT BUỘC phải đi làn giữa.
Nhưng đi thế thì hợp ly

Bác ko bị phạt nếu đi kiểu trên, đã đành.
Làn bên trái nên dành cho các xe đi nhanh hơn.
Việc bác đã đi tối đa ko liên quan đến việc người ta muốn đi nhanh hơn - cần đi nhanh hơn.
Việc họ phạm luật sau đó, người khác xử, ko liên quan gì tới bác.

1. Nếu bác đi trái, xe khác muốn vượt => nháy đèn + còi, rồi vượt phải; khó chịu cho bác và nguy hiểm cho cả 2 xe.
2. Xét cho cùng, nếu bác đi bên phải (tốc độ ko bị hạn chế hơn), có ảnh hưởng gì đâu.
3. Khi bác đang đi bên trái, có điện thoại hay trẻ con nó quấy...., bác bị sao nhãng một chút, khi đó đi bên phải an toàn hơn và ít ảnh hưởng tới người khác hơn.
Em lấy cơ sở là nói dựa trên quãng đường HN-HP:
- Nếu bác đi đường 5 - Đường quốc lộ cũ, thì nguyên tắc làn bên trái dành cho các xe đi nhanh hơn là chuẩn, bác vượt phải vớ vẩn là bị tóm ngay.
- Khi bác đi trên đường cao tốc HN-HP, 2 làn cùng tốc thì như nhau, bác không cần phải xi nhan trái mà có thể chuyển làn để vượt. Đấy là ưu điểm của cao tốc. Ở nước ngoài họ làm đường rộng rãi nhiều làn thì mới có quy định về làn để vượt.

Dĩ nhiên trong các post trc của bác luôn để chữ "nên" trong các câu bình luận, nên là khả dĩ chấp nhận. Nhưng bác đề cập vấn đề "nên" hay "không nên" khi mà theo clip thì bác chủ đi không có gì sai cả thì em thấy "Không nên" phê phán bác chủ :D

chauria

Xe buýt
Em lấy cơ sở là nói dựa trên quãng đường HN-HP:
- Nếu bác đi đường 5 - Đường quốc lộ cũ, thì nguyên tắc làn bên trái dành cho các xe đi nhanh hơn là chuẩn, bác vượt phải vớ vẩn là bị tóm ngay.
- Khi bác đi trên đường cao tốc HN-HP, 2 làn cùng tốc thì như nhau, bác không cần phải xi nhan trái mà có thể chuyển làn để vượt. Đấy là ưu điểm của cao tốc. Ở nước ngoài họ làm đường rộng rãi nhiều làn thì mới có quy định về làn để vượt.

Dĩ nhiên trong các post trc của bác luôn để chữ "nên" trong các câu bình luận, nên là khả dĩ chấp nhận. Nhưng bác đề cập vấn đề "nên" hay "không nên" khi mà theo clip thì bác chủ đi không có gì sai cả thì em thấy "Không nên" phê phán bác chủ :D
Bác nói thế là chính xác. Cứ như mấy cụ khác nói nên đi làn trong, thêm ông nữa vào nói khi vượt xe không bị vượt phải, ... tư tưởng như thế là không đúng vì:
1. Cao tốc có nhiều làn xe thì đi làn nào thì đi sao cho đúng luật giao thông, đúng phân làn của CSGT (nếu có)
2. Bỏ ngay tư tưởng vượt phải trên cao tốc đó là tư tưởng dành cho mấy ông kiếm bánh mỳ thôi.
3. Đi làn ngoài cùng trong điều kiện tương tự trong clip này có khi còn là hoạ.

VPID

Xe buýt
Nói chung các nc có tay lái như ta trên dg nhiều làn làn cuối bên trái nên là làn cho xe cần đi nhanh nhất và vượt.

anhtho

Xe ngựa
Bác nói thế là chính xác. Cứ như mấy cụ khác nói nên đi làn trong, thêm ông nữa vào nói khi vượt xe không bị vượt phải, ... tư tưởng như thế là không đúng vì:
1. Cao tốc có nhiều làn xe thì đi làn nào thì đi sao cho đúng luật giao thông, đúng phân làn của CSGT (nếu có)
2. Bỏ ngay tư tưởng vượt phải trên cao tốc đó là tư tưởng dành cho mấy ông kiếm bánh mỳ thôi.
3. Đi làn ngoài cùng trong điều kiện tương tự trong clip này có khi còn là hoạ.
Luật của mình cũng ko cho vượt phải, chẳng qua nghị định làm tắt vì các lái xe nhà mình đi chình ình bên làn trái nhiều quá.
Nếu cứ chuẩn chỉnh, đường cao tốc 5B có tận 3 làn, mọi người đi dù hết tốc mà còn đường nên đi vào làn giữa, như vậy ai muốn vượt lên thì rất dễ dàng. Việc vượt bên phải, bên trái tuỳ tiện ko phải là không có vấn đề. Về tâm lý, lái xe luôn muốn né về bên phải khi có sự cố vì bên trái luôn dành cho xe đi nhanh hơn. Bởi vậy nếu ta chỉ vượt bên trái thì chắc chắn giao thông sẽ nuột hơn. Nhưng cũng chính vì ở ta nhiều người ko nghĩ tơi người khác, chỉ biết đi nên các nghị định mới mở ngoặc cho vượt phải trên đường nhiều làn. Một bước lùi nhưng phù hợp với văn hoá giao thong ở ta hiện nay.
Có 1 vụ trên quốc lộ 1 liên quan tới 1 cụ ô phờ, vượt phải và bị va chạm, xxx vẫn quy vào lỗi vượt phải mặc dù đường nhiều làn và xe tải đi chậm ở làn sát trái.

czechonline

Xe điện
Sợ thật , nhập làn như thằng não phẳng , rất may được các anh ấy hỏi thăm để rút kinh nghiệm lần sau .

Vũ hoàng1978

Xe đạp
Nó là luật đó cụ. Ko phải tất cả các nước, nhưng nhiều nước có luật này. Thực ra tụi tây cũng ko phải là quá văn hóa như ta vẫn tưởng đâu, chẳng qua là luật họ quy định khá chặt chẽ và họ có thói quen tuân thủ luật.
đúng rồi ạ

ngungo thien ly

Xe container
2 cái cụ nêu đang là vấn đề rất gây ức chế cho cánh lái xe , hiền như em còn chả chịu được nên đành chuyển làn và phanh thôi